[Funland] Việt nam 198x qua ống kính của René Guérineau

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Quê em gọi là tát gầu Sồng

Chu An

Xe điện
Em nhớ những năm 80 phụ nữ HN ai cũng có ít nhất 1 chiếc quần lụa đen! Trong Nam em không thấy ai mặc cả!
Quần lụa, quần sa-tanh, quần xoa...ao ước của các mợ hồi đấy là có 2m vải lụa quả táo đặng cắt cái quần diện mỗi khi lễ tết. Chẳng hiểu sao hồi đó thiếu ăn mà các mợ 15-17 đường nét nào nó ra đường nét đó. Một hình ảnh in đậm trong tâm trí em đến tận giờ là con bé hàng xóm nó vô tư vén cái quần lụa lên ngang đùi để khoe cái vết bỏng chỗ đầu gối. Em đờ hết cả người dù khi đó con bé kia mới 15 còn em thì...14t.

Pumzen

Xe ba gác
Quần lụa, quần sa-tanh, quần xoa...ao ước của các mợ hồi đấy là có 2m vải lụa quả táo đặng cắt cái quần diện mỗi khi lễ tết. Chẳng hiểu sao hồi đó thiếu ăn mà các mợ 15-17 đường nét nào nó ra đường nét đó. Một hình ảnh in đậm trong tâm trí em đến tận giờ là con bé hàng xóm nó vô tư vén cái quần lụa lên ngang đùi để khoe cái vết bỏng chỗ đầu gối. Em đờ hết cả người dù khi đó con bé kia mới 15 còn em thì...14t.
Năm 79 hồi xảy ra chiến tranh biên giới phía Bắc,con bé cùng lớp và cũng cùng phố a luôn bị BGH trường kỷ luật cho thôi học vì can tội....mặc cái quần loe,phần mông chật căng hằn cả viền si lip bên trong,gđ xin xỏ lạy lục mãi mới cho học lại. :))

thungkhe

Xe điện
Một phụ nữ gánh thóc

Cụ chú thích làm E nhớ ngày xưa bài tập làm văn lớp 3. Em ở phố mà phải tả mùa gặt, Em tả văn có câu: Các bà các chị gánh thóc về kho đôi vai nặng trĩu.
Câu này Ba Em đã nhắc: Ko ai gánh thóc từ đồng về kho cả. Hạt thóc được gọi khi đã tuốt khỏi bông lúa thôi. Chỉ gánh lúa về tuốt ra thóc.
Giờ gặt đập liên hoàn thì E lại viết đúng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Năm 79 hồi xảy ra chiến tranh biên giới phía Bắc,con bé cùng lớp và cũng cùng phố a luôn bị BGH trường kỷ luật cho thôi học vì can tội....mặc cái quần loe,phần mông chật căng hằn cả viền si lip bên trong,gđ xin xỏ lạy lục mãi mới cho học lại. :))
Giờ thấy cái đẹp của các bạn nữ học cùng ngày xưa nó mộc- mạc.
Hồi ấy chỉ nhìn cái áo của bạn nữ lớp phó hơi hở lưng thôi là em đã nóng người.

K59

Xe tải
Nếu em không nhầm thì vụ này xảy ra ở đoạn tàu tránh đầu phố Huế. Em đi học qua nhìn thấy, tới trường vẫn run.

Ngồi dư lày vẫn còn an toàn chán! :))
Trẻ con hồi đó còn ngồi chỗ nối giữa 2 toa cơ. Tai nạn bị tàu cán vẫn thường xuyên xảy ra,nhà cháu chứng kiến tận mắt khá nhiều vụ tai nạn tàu điện vì nhà ngay gần bến tàu,có đường tàu chạy qua. Vụ tai nạn mà đến bây giờ nhà cháu vẫn hình dung ra cảnh rất thương tâm là vụ của 1 cậu bé tầm 9-10 t. Cậu này ngồi ở chỗ nối giữa 2 toa,vừa ngồi vắt vẻo vừa thả cái que xuống đường ray để nghịch. Do ngồi xuôi theo hướng tàu chạy nên cái que chọc xuống đường ray bị vấp vào vật cản và đâm vào người khiến cậu ta rơi xuống đường ray. Tàu chẹt nát người,đi qua tầm 4-5 chục m mới dừng lại. Những vụ tai nạn bị tàu điện cán thường rất ít máu me (nghe mn giải thích là điện làm cho máu ko chảy) như những vụ tai nạn ô tô. Bản thân nhà cháu cùng ng dân ở phố đã hò nhau đẩy nghiêng cả 1 toa tàu để lôi 1 t bé gần phố ra vì khi bị tàu chẹt,vẫn thấy nó ngọ nguậy ở trong gầm tàu,nhưng cuối cùng vẫn bị tử thần lôi đi. :(

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ chú thích làm E nhớ ngày xưa bài tập làm văn lớp 3. Em ở phố mà phải tả mùa gặt, Em tả văn có câu: Các bà các chị gánh thóc về kho đôi vai nặng trĩu.
Câu này Ba Em đã nhắc: Ko ai gánh thóc từ đồng về kho cả. Hạt thóc được gọi khi đã tuốt khỏi bông lúa thôi. Chỉ gánh lúa về tuốt ra thóc.
Giờ gặt đập liên hoàn thì E lại viết đúng.
Em vội nên chú thích nhầm ảnh này cụ ạ.
Đây là gánh mạ nhổ đi cấy.

thungkhe

Xe điện
Tiếc quá Cụ nhỉ...
Em thì ấn tượng cái quần sa tanh nó bạc thành nâu đen xoắn như lò xo mà các bà các cô hay mặc.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tiếc quá Cụ nhỉ...
Em thì ấn tượng cái quần sa tanh nó bạc thành nâu đen xoắn như lò xo mà các bà các cô hay mặc.
Đấy là vải pha Nilon nó mới thế,chứ sa tanh xịn nó mượt nhé

dinhngan

Xe tăng
Đi bán vôi củ, có điều em thấy cuộc sống hồi ấy tuy khó-khăn, nhưng nét mặt và dáng vẻ người dân hồi ấy có cái gì đó rất hy vọng, không quá bon-chen và lạnh- lùng như bây giờ.

Ngày xưa bố cháu bán vôi củ, mấy lần cháu đi xuống lò vôi xem đội Juve làm vôi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vâng. Em chỉ nhớ lại về Bố E thôi mà.
Cụ ở phố nên không rành, chứ em ở quê 14 tuổi đã thạo việc như lấy củi, xẻ gỗ, cày bừa, cấy cũng được, lợp nhà ...

thungkhe

Xe điện
Cụ ở phố nên không rành, chứ em ở quê 14 tuổi đã thạo việc như lấy củi, xẻ gỗ, cày bừa, cấy cũng được, lợp nhà ...
Vâng. Thế Cụ vất vả thật ạ.
Nghỉ hè E được về quê xung phong đi chăn trâu. Con trâu xưa là đầu cơ nghiệp, vậy mà E mang nó lên đường cái dải đá phi cưỡi phi ầm ầm. Về hôm sau nó bị đau chân ko đi làm được. Báo hại E bị la quá trời.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hồi xưa e thích nhất quả mót cá này
Mót cá khi chủ ao đã "tháo khoán" nếu là ao HTX thì kiếm bộn, chứ ao cá nhân thì chỉ còn vào con cá rô, cá cờ, cá con, và nếu giỏi thì bới được chạch dưới bùn.

Chu An

Xe điện
Bà chị kế trên em tầm 76-77 cũng làm bố mẹ em khốn đốn vì tính đua đòi. Thời đó ở quê em chỉ có vài cơ quan ngành dọc đóng trên địa bàn thị xã là to, trong đó có tiểu thư con một ông tướng rất nổi tiếng về chuyện chơi bời và cô tiểu thư này lại là bạn thân bà chị em. Một hôm bên công an thị xã điện sang cơ quan bố em xác minh xem cô gái mặc quần loe, tóc phi dê, móng tay dài dư vuốt hổ, phi xe 67 đâm vào xe đạp người đi đường "có phải con gái của thủ trưởng không?". Hóa ra cô tiểu thư kia yêu cầu chú cần vụ của bố mình lấy cái xe 67 chuyên dùng chạy lệnh đem ra dạy bạn tập đi. Bà chị em sĩ diện nên cứ thế phi ra đường...Sau đận đó bố em tống luôn cô út lên tận Đồng Mỏ trực tổng đài tuyến. Ai dè vì bonsevich mà ông làm khổ cô con gái của mình khi mãi năm 90 bà chị em mới kéo đàn con về đc dưới xuôi khi mà chỉ suýt chút nữa là cả nhà quên cả tiếng Kinh.