Việt Nam, 12 ngày, hiển thị và cảm nghĩ

ThomasThang

Xe điện

Thôi. Chính em cũng chán chứ đừng nói gì các cụ mợ

ThomasThang

Xe điện
Í còn, mấy tấm này có chút thịt, trông đỡ chán hơn

ThomasThang

Xe điện

Quản cáo ko lấy công cho ông Phúc Thành, là ô nào chả quen chả biết

ThomasThang

Xe điện
Chuyến này là hết, xin thề

kentdju

Xe điện
Những nơi cụ chủ đi qua em cũng đã từng đến nhưng vẫn thấy đất nước mình đẹp và thanh bình quá, cảm ơn cụ chủ nhiều.

bigradeon

Xe tải
bác đi từ Nam Trung Bắc bác cũng thấy cách làm du lịch cũng như cách phục vụ mỗi nơi nó khác đúng ko, gì chứ e cảm giác các khu du lịch phía bắc kinh doanh ko nghĩ đến việc khách hàng một đi ko trở lại, kinh doanh lợi nhuận trước mắt.
VN mình hiện tại đang gặp vấn đề là làm thế nào vừa giữ các bản sắc dân tộc cổ truyền vừa phát triển, nhiều nơi nghĩ xây cho mới cho bự cho hiện đại nhưng nhiều cái lộn xộn.
du lịch thì châu âu rất thích vn vì nhiều yếu tố, cái chính là ở vn còn giữ được gì đó truyền thống, chưa bị đô thị hóa hoàn toàn như Sin với HK, nước mình chỗ nào cũng đẹp, có điều chưa đầu tư quản lý đúng mức, vẫn còn làm theo kiểu tự phát với mạnh ai nấy làm và mỗi nơi mỗi người một kiểu.
Bác đi QL1 dạo này dân tình ý thức hơn, chư máy năm trước còn phơi thóc, lúa, ớt, khoai đầy đường rất nguy hiểm.
Quê ngoại em Quảng NGãi, bên nội Bình định, em sinh ra NTrang, sau vào SG sống. nên rất thú

noithatthehemoi

Xe hơi
Mời cụ một ly.Mấy pic cụ chụp ở Hội An nhìn lung linh thế đẹp đến mê hồn.Ngồi hóng ảnh của cụ tiếp

Why_Me

Xe buýt
Họ làm lễ gì đó thôi, chứ thời buổi này ngân hàng cổ phần nào đi chào cờ :)
Chắc là kiểm tra bóp trước khi vào quầy giao dịch :D (giống như các em ở siêu thị). Không đúng thì các cụ cũng đừng la em

ThomasThang

Xe điện
bác đi từ Nam Trung Bắc bác cũng thấy cách làm du lịch cũng như cách phục vụ mỗi nơi nó khác đúng ko, gì chứ e cảm giác các khu du lịch phía bắc kinh doanh ko nghĩ đến việc khách hàng một đi ko trở lại, kinh doanh lợi nhuận trước mắt.
VN mình hiện tại đang gặp vấn đề là làm thế nào vừa giữ các bản sắc dân tộc cổ truyền vừa phát triển, nhiều nơi nghĩ xây cho mới cho bự cho hiện đại nhưng nhiều cái lộn xộn.
du lịch thì châu âu rất thích vn vì nhiều yếu tố, cái chính là ở vn còn giữ được gì đó truyền thống, chưa bị đô thị hóa hoàn toàn như Sin với HK, nước mình chỗ nào cũng đẹp, có điều chưa đầu tư quản lý đúng mức, vẫn còn làm theo kiểu tự phát với mạnh ai nấy làm và mỗi nơi mỗi người một kiểu.
Bác đi QL1 dạo này dân tình ý thức hơn, chư máy năm trước còn phơi thóc, lúa, ớt, khoai đầy đường rất nguy hiểm.
Quê ngoại em Quảng NGãi, bên nội Bình định, em sinh ra NTrang, sau vào SG sống. nên rất thú
bac với em là đồng hương rồi! E sinh ra ở Huế nhưng 3 tuổi vào Nha Trang cho đến lớp 10.

Nhưng nhận xét của bac e đã để ý hết rồi, định từ từ hay cuối thớt khi pót lên hết chuếyy n đi mới bàn. Rất then chốt đấy bác ơi. Trước mắt e xin góp ý là, va7n hóa VN còn rất dễ thương ở chổ như bác nói, là địa hương còn giữ phần lớn nét đặc trưng. Đó là điểm thú vị đối với du khách nước ngoài, co người Mỹ đã ví vùng Đong Nam Á như vùng địa trung hải, đi 100km là văn hóa đã khác, ít có chổ nào trên thế giới mà như vậy, và vì lý do đó co nhiều du khách Tây đi ba-lô lê la Thái, Miên, Lào, VN 3 miền (và Vân Nam). Bác nói trúng phóc. Em sợ với tivi, internet vào thôn quê thì sớm muộn các nét đặt trưng sẽ bị xóa mờ.
E tức nhiên rất lấy làm thú vị và để ý mỗi ngày, cũng như khi xưa đi lại, từ Nam ra Bắc văn hóa thay đổi thật mau, thổ ngữ thổ âm v.v... Chỉ 2 tiếng Tôi/Anh mà e thấy có cả chục biến thể. Món ăn thì khỏi nói.

Hết thớt e sẽ trở lại các đề mục bác nêu ra cungh như của các thành viên khác. E ko phải đi du lịch đúng nghĩa là đi tìm cảnh đẹp ngắm nghía chụp hình hay thư giãn tắm biển phơi nằng ngủ hotel sang trọng, nhưng thứ này e có khả năng và phương tiện đi nhiều nơi lắm, nhưng e ưu tiên nước nhà. Đi để kết nối - connect - lại với quê hương. Và e đi du lịch chiều sâu, tiếp cận chiều sâu. Bac cứ nêu đề tài e sẽ tiếp chuyện. E xin kể bằng hình hết chuyến đi này đã.

ThomasThang

Xe điện
Chắc là kiểm tra bóp trước khi vào quầy giao dịch :D (giống như các em ở siêu thị). Không đúng thì các cụ cũng đừng la em
"bóp" là cái ví tiền, hay là nắn bóp hả bac Audioto? Mỹ có tiếng "pat search", ở phi trường chẳng hạn, là khám xet người bằng cách vỗ (to pat) và sờ nắn. Nếu là khám "bóp" thì chắc là vui nhỉ.

E để các cụ thổ công bàn, e là người ngoài. Bây giờ e post tí hình, sau sẽ ra trả lời.

ThomasThang

Xe điện
Hôm sau khi đến Đã Năng thì chúng em lên đường. Chương trình là ghé đâu thì ghé miễn làm sao tối đến Đồng Hới ngủ lấy trớn đi Phong Nha/Thiên Đường.

Xe đánh 1 vòng ra biển Mỹ Khê và bán đảo Sơn Trà (các hình trong các post trước đó) sau đó trở về biển Thanh Bình qua cầu Thuận Phước mới làm xong 2 năm trước.

Hướng nhìn vào lòng của Vịnh Đả Nẵng, núi trông thấy ko phải là Hải Vân. vùng đó gọi là Nam Ô, đi vòng biển Nam Ô là doạn QL1 đi lên đèo. Chúng e đi đèo cho đẹp, hầm e đi rồi

ThomasThang

Xe điện
Các cụ nhìn kỹ cây giây leo này và nói là cây gì. em sẽ nói về nó sau khi các cụ xem hình Hải Vân

ThomasThang

Xe điện
Giây leo đó bao phủ lên cây cối trong 3 hình này

Đây là hình đặc trưng nơi đỉnh con đường đèo, nhìn về phía Bắc, Lăng cô. Khi bé em củng có chụp hình trắng đen đúng chổ này. Nhìn thấy là ai đã đi qua thì biết ngay là Hải Vân

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Cái cổng trên đỉnh Hải vân, ko biết là đúng từ thời Minh Mạng ko.

ThomasThang

Xe điện
Gần đỉnh có cái cục đá nơi xe hay dừng để chiêm ngường Vịnh Đà Nẵng, hướng vào hướng Nam. Đây là Vịnh Đà Nẵng

Lấp lấp ló ló thế mới đẹp

ThomasThang

Xe điện
tổng thể thì như sau

Panorama 180 độ (có nghĩa là phải ngoái cổ mới thầy hết từ trái qua phải, 6 hình ghép lại

ThomasThang

Xe điện

Hình nhu xe bồn chứa chất cháy ko vào hầm được phải đi đường đèo

ThomasThang

Xe điện
Chân đèo phía Băc là đầm Lăng Cô, cô nào chả ai biết

Chỉ là 1 cái cồn cát mà ai nghĩ sao về tiềm năng kinh tế mà dồn tài nguyên tài chánh xây 2 cây cầu. Có logic ko? trong khi cả tỉnh chắc chăn phải có nhiểu ưu tiên dân sinh hơn? Trường học? nhà thương?