[Funland] Việt Kiều làm nail kiếm bao tiền?

baongan2511

Xe buýt
Em không tin vậy đâu Cụ.
Hít thở cái không khí nó cũng khác xa HN rồi.:))
Em nói vui thôi.
Em cũng không tin. Bên đó mấy món ăn uống dân Việt mình thích ăn thì rẻ thối ra. Còn rẻ hơn cả VN. 6,7 K 1 tháng em nghĩ so với dân bản địa cũng là mức lương khớ rồi

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không tin. Bên đó mấy món ăn uống dân Việt mình thích ăn thì rẻ thối ra. Còn rẻ hơn cả VN. 6,7 K 1 tháng em nghĩ so với dân bản địa cũng là mức lương khớ rồi
Chắc do truyền miệng của bọn gato rồi nói theo thôi Cụ.
HN 6-7 triệu không biết sống sướng cỡ nào.
Có đc ăn thịt bò, hải sản không?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ngon nhỉ !
Có cửa nào cho con gấu em sang đó làm ít năm ko các cụ ? :)) gấu em làm nail ở VN thâm niên chục năm tay nghề cứng cựa , cũng dạy nghề đào tạo học viên cho các spa suốt . Cơ mà giờ đói kém , lại cạnh tranh nhiều , các cháu trẻ mở tiệm làm thì kém và giá rẻ mạt nên gấu em đang chán
Nhân tiện cụ nào có gấu hay con cháu muốn học nghề thì ới gấu em nhé , đủ nghề nail-mi-trang điểm cô dâu ....
Khéo mất gấu đấy cụ ơi:))

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Nghe cụ ấy nói tưởng bên đấy tiền như lá đa vậy
May mà bạn bè người thân em cũng có nhiều bên ấy nên em biết chút chút.
Chứ không từ tương đương 6-7 triệu qua lời ông thầy bói mù nào đó qua tới em rớt thành 4-5 triệu.
Xong qua thêm vài ông nữa dân làm ra tháng 6-7K bên Mẽo bằng dân ăn mày HN quá.

3d4s

Xe tăng
Em chịu, nhưng lấy ông anh, thằng em, hoặc một vài trường hợp kiếm 5k-15k/tháng rồi quy ra ai làm nail cũng kiếm dc từng đấy thì buồn cười quá :))
Với 5k, chủ thu 40% thì là 2k chứ không phải 3k nhé cụ. =))
Thống kê:
How Much Does a Nail Technician Make? Nail Technicians made a median salary of $25,770 in 2019.
Cái Median này không chuẩn đâu. Có thể do đặc thù nghề Nail khai báo thuế thấp. Nên thống kê nó ra vậy. Thường trung bình 5-6k usd là khá chuẩn.

Thằng cu em mới xin vào làm chỗ em có 3 năm học bên mỹ + 2 năm đi làm bên đó về kể làm ở bể bơi lương cũng được khoảng 6 đến 7k. Em kêu Thu nhập cao thế về VN xin việc 7, 8 triệu làm gì. Nó bảo là lương 6, 7k bên đó thì cuộc sống tương đương như lương 6, 7 triệu ở HN.
Lương 6-7k/tháng là sống rất xông xênh và thoải mái rồi. Không có chuyện làm 6-7k ở Mỹ mà chịu về VN xin việc 7-8tr (trừ khi có mục đích khác).
6-7k $ Mẽo bên ấy thì tương đương 5-7 triệu đồng khi sống ở Hà Nội thôi hả các Cụ?
Bọn nó chém linh tinh, 6-7k ở Mỹ sống ngon rồi. Nếu hai vợ chồng mỗi người như thế (tổng 12-14k) là coi như ổn định, sống cuộc sống trung lưu bình thường ở Mỹ (có nhà, có xe, nuôi con học đàng hoàng, đi chơi du lịch...). Nó giống như nhà có cách sống với tổng thu nhập 120-150 triệu ở Hà Nội.

Còn nếu tổng thu nhập cả gia đình 2 con mà chỉ có 6-7k + chưa có nhà thì hơi vất vả, phải chắt bóp, tiết kiệm, ko được ở nhà rộng đẹp thôi. Nhưng vẫn sướng hơn mấy gia đình thu nhập 6-7tr ở Việt Nam nhiều. Nó kiểu như cách sống của những nhà có tổng thu nhập 20-30tr ở Hà Nội hay Sài Gòn vậy.

Chỉnh sửa cuối:

UFA

Xe điện
Bên em văn hóa tiền tuýp rất ít. Gần như là ko có. Thì thoảng lắm thôi. Và văn hóa XH cũng khác Mỹ. Ko có chuyện tỵ nạnh gì ở đây cả. Cãi nhau trc mặt khách khẳng định ko có . Nếu có sẽ đuổi thẳng tay ra khỏi tiệm luôn. Bên em ko thể chấp nhận đc hành xử vô văn hóa kiểu như 1 số tiệm Nails ở Mỹ.
Văn hóa ứng xử EU nó nhẹ nhưng hơn Mỹ rất nhiều Cụ ạ. Cho dù hung dữ đến đâu. qua HL 1 thời gian cũng lành như đất. Nếu Không người ta tẩy chay, ko ai chơi, ko ai mời đến nhà. 1 thằng mới từ VN qua, đến nhà người ta nhậu, gây sự đánh nhau.VN Cả TP vài ngày sau biết hết. Sự vc này gần 30 năm chưa từng sảy ra , nên ko ai mời nữa.
Bên cụ lương nv là hơi bị cao, bên Pháp như e biết cỡ 1600- 2000/ tháng thôi, trừ thợ cực vip hay khu vip mới tầm 2500, bo thì như bên cụ, may ra đc vài trăm /tháng

UFA

Xe điện
Cụ ơi tình hình làm nail ở Pháp thế nào ạ? Em có anh bạn vợ cũng mở cửa hàng tóc, tiệm nail cùng một chỗ. Thi thoảng nói chuyện kinh doanh với bạn nhưng ngại k hỏi vợ làm ăn ra sao.
Pháp ko ngon như HL với Đức đâu cụ, ah mà bạn cụ mở tiệm thì cũng ok, tiệm bên Pháp thông thường thuê 3- 6 thợ thôi vì mặt bằng cao quá, ville lại nhỏ

Cartoner

Xe điện
Người Việt thống trị ngành nail ở Mỹ, các cụ hay bảo vì phù hợp với người Việt, là chăm chỉ, chịu khó,... Cái này không biết có đúng không nhỉ, vì khi khác các cụ trích nguồn khác, cũng hùng hồn nói người Việt lười biếng.

Nghề nail thu nhập khá tốt, nên em nghĩ dân nhiều nước như Ấn, Tàu, Phi, Mễ chắc cũng ham, vậy mà người Việt vẫn làm bá chủ ngành này. Em cũng không rõ lý do thật :D
Thực ra thì người Á Đông nói chung là khéo tay, kiên nhẫn. Muốn làm nghề neo thì khéo tay và kiên nhẫn chịu khó mới làm được. Dân các vùng khác không thể địch lại dân Đông Á ở 2 khoản đó nên không cạnh tranh được là đương nhiên.
Trong đám Đông Á thì bọn Nhật giàu có nên nó không ra nước ngoài để cạo móng rồi.
Đám Hàn sang Mỹ khá đông nhưng chúng nó đang thống trị ngành giặt là ở Mỹ thì phải, không có hội neo nên chắc không mấy ai làm.
Bọn Tàu thì nó làm đa hệ, lại có hội người Hoa lực mạnh nên nghề cạo móng nó không ham.
Còn mỗi VN 1 mình 1 chợ cái ngành ít phải cạnh tranh như neo thôi.

UFA

Xe điện
Em chỉ thắc mắc có cái móng tay cái móng chân thôi mà sao bọn tây nó làm nhiều và thường xuyên thế nhỉ
vì bọn tây nó nghiện ăn móng tay cụ ah, gần như 100% phụ nữ cắn móng tay( chắc do đói quá ko có gì ăn ) :D, chúng nó ko làm móng thì ko dám rút tay ra khỏi túi ( áo, quần ) , ko làm việc đc he he

Chỉnh sửa cuối:

Duc_Quang

Xe buýt
Pháp ko ngon như HL với Đức đâu cụ, ah mà bạn cụ mở tiệm thì cũng ok, tiệm bên Pháp thông thường thuê 3- 6 thợ thôi vì mặt bằng cao quá, ville lại nhỏ
Dạ vâng, cảm ơn cụ. Post trước em không quên k nói. Bạn em ở Antony, ville này bé thôi, ở đoạn giao với OrlyVal nếu cụ biết ạ.

• Vodka
Reactions: UFA

baongan2511

Xe buýt
Thực ra thì người Á Đông nói chung là khéo tay, kiên nhẫn. Muốn làm nghề neo thì khéo tay và kiên nhẫn chịu khó mới làm được. Dân các vùng khác không thể địch lại dân Đông Á ở 2 khoản đó nên không cạnh tranh được là đương nhiên.
Trong đám Đông Á thì bọn Nhật giàu có nên nó không ra nước ngoài để cạo móng rồi.
Đám Hàn sang Mỹ khá đông nhưng chúng nó đang thống trị ngành giặt là ở Mỹ thì phải, không có hội neo nên chắc không mấy ai làm.
Bọn Tàu thì nó làm đa hệ, lại có hội người Hoa lực mạnh nên nghề cạo móng nó không ham.
Hehe. Mình đc chung mâm với mấy thằng Trung Nhật Hàn đấy à cụ. Em tưởng mấy thằng đấy kì thị Việt vì ở vùng ĐNA cái gì cũng kém cơ

UFA

Xe điện
Dạ vâng, cảm ơn cụ. Post trước em không quên k nói. Bạn em ở Antony, ville này bé thôi, ở đoạn giao với OrlyVal nếu cụ biết ạ.
Antony e chưa qua nhưng ville này ngon đấy cụ, dân khá giầu, Pháp nhợn toàn ville cứ tin hin ntn đó cụ, nhan nhản luôn he he

XSim

Xe container
Như vậy ý cụ là nghề nail thuộc nhóm thu nhập không cao nên bọn Tàu Hàn mới để lại cho Việt làm. Vậy mà các cụ ở đây nói nail thu nhập khá cao mà. 5k usd / tháng sau thuế em nghĩ là cao trong nhóm lđ chân tay.

Cartoner

Xe điện
Như vậy ý cụ là nghề nail thuộc nhóm thu nhập không cao nên bọn Tàu Hàn mới để lại cho Việt làm. Vậy mà các cụ ở đây nói nail thu nhập khá cao mà. 5k usd / tháng sau thuế em nghĩ là cao trong nhóm lđ chân tay.
Em thấy cụ gì ở trên post lên mức lương trung bình của nghề neo khoảng 30k/năm, vào dạng thấp nhất trong các nghề ở Mỹ (có lẽ cao hơn bê phở, cắt bánh mì ở cửa hàng ăn một tý). Các ngành khác lương trung bình thấy toàn 50-70k/năm.
Bảng thống kê lương các ngành ở Mỹ:

zep.le

Xe buýt
Các cụ vào kênh Youtube Tyler Ngô xem họ giầu cỡ nào toàn chơi siêu xe với đồng hồ, xuất phát từ nghề nail đấy

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Giới trẻ Nhật sang Úc, NZ khá nhiều để làm mùa vụ trong lĩnh vực nông nghiệp đấy cụ. Không phải Nhật Hàn giàu thì không có ai đi làm thuê đâu. Đây là chuyện thu nhập cá nhân và áp lực công việc. Nhiều đứa Nhật hãi hùng với áp lực cs của nước nó lắm.

Nghề nghiệp của một sắc dân không chỉ đơn thuần là về đặc tính của họ mà còn cả cái “duyên”. Một khi nó đã bắt đầu thì lớp sau nối theo lớp trước dìu dắt và thành thuơng hiệu. Như y tá của Phi, giặt là và siêu thị của Hàn, cắt cỏ và bê vác của Mễ, Xì… nghề Nail của dân Việt là thương hiệu rồi.

XSim

Xe container
Em thấy cụ gì ở trên post lên mức lương trung bình của nghề neo khoảng 30k/năm, vào dạng thấp nhất trong các nghề ở Mỹ (có lẽ cao hơn bê phở, cắt bánh mì ở cửa hàng ăn một tý). Các ngành khác lương trung bình thấy toàn 50-70k/năm.
Bảng thống kê lương các ngành ở Mỹ:
Đồng bào mình làm nail bên đó không khai hết thu nhập đóng thuế đâu cụ. Em cứ dựa vào các cụ ở đây kể là thu nhập 5k sau thuế là trong tầm tay thì nghĩ là mức tương đối cao, bằng 80-90k trước thuế.