[Funland] Việt Hưng hay Vinhomes xịn hơn

Cụ tìm giúp e ở HN có bao nhiêu cây xà cừ có đường kính 2m với???
Cây to nhất cụ nhìn thấy ở HN có đường kính khoảng bao nhiêu?
Em sợ là nó còn hơn 2m í cụ.
Cụ xem cây xà cừ ở Bờ Hồ, chỗ cổng điện lực Hà Nội, hay cây xà cừ chỗ cổng sân Cột Cờ ở phố Hoàng Diệu có khi nó phải đến 3 mét đấy.

Tất cả những gì cụ thớt không biết thì đều là tiểu thuyết hết. Thảo nào cụ ấy có cái nhìn màu hồng như vậy.
Nói phét thì làm sao mà biết được.
Công ty ở Hoàng Diệu.
Nhà bị cây xà cừ đổ, bổ làm đôi.
Nói phét như tiểu thuyết.

T91

Xe container

alceste

Xe điện
CIEM ở Phan Đình Phùng cụ ạ.
Nó có mặt rất dài ở HD cụ ạ, đối diện bên đó cả dãy công ty, cửa hàng đó ạ. Chứ hem phải địa chỉ của nó ở PĐP là chỉ có ở PĐP đâu cụ ạ.
Bọn em đi họp ở MPI và CIEM xong tuyền ra mấy cửa hàng, quán cafe, cạnh mấy công ty ở đó chém gió mà.

Nó có mặt rất dài ở HD cụ ạ, đối diện bên đó cả dãy công ty, cửa hàng đó ạ. Chứ hem phải địa chỉ của nó ở PĐP là chỉ có ở PĐP đâu cụ ạ.
Bọn em đi họp ở MPI và CIEM xong tuyền ra mấy cửa hàng, quán cafe, cạnh mấy công ty ở đó chém gió mà.
Các cụ cứ đôi co làm gì, người lớn ai làm thế
Sự thực là cây đô thị không có cây nào hoàn hảo.
Nhưng xét về tiêu chí: thường xanh, lớn nhanh, tán rộng, gỗ tốt, ít gãy đổ thì xà cừ là số 1 và sấu là số 2.
Bọn giáng hương, phượng, bằng lăng, lộc vừng thua xa về độ chắc chắn và dễ gãy đổ.
Bàng Đài Loan thì là Đài Loan, không phải đặc sắc Hà Nội.
Pháp trồng cây đô thị ở Hà Nội chỉ có xà cừ, sấu và me.

Yeuaibaygio

Xe container
À đến đây thì cây xà cừ từ không bao giờ đổ đã chuyển thành ít gãy đổ rồi ;))

victory_1980

Xe điện
Trước cũng có thớt về cây xà cừ này thì phải, và cũng có một số cụ khen xà cừ ko bao giờ gãy đổ, nếu gãy đổ chắc là do tác động của con người,...
Nhưng chắc chắn em có đọc đc bài báo nói về định hướng thay thế các cây xà cừ trong phố bằng các loại cây phù hợp hơn với đô thị: chiều cao vừa phải, ko phải là cây cổ thụ,... vừa có cảnh quan đẹp, lại an toàn cho người dân.

Amager

Xe hơi
Em cứ tưởng liên quan đến xà cừ phải có thêm mấy nick nữa cùng nhóm vào chửi các cây khác cơ 😂 em từng chửi nhau với nhóm này về chủ đề xà cừ rồi, giờ đem hầu lại các cụ
1. Nhóm này tự dưng lôi ở đâu cái bài nghiên cứu trên researchgate, là nơi mà ai cũng up được, không phải peer-reviewed journal (tạp chí chuyên ngành). Hồi đâý em mang cả bài báo bên Úc nói cấm cây đấy vì bão đổ mà nhóm này phản biện tào lao quá.
2. Nhóm này kiên quyết cho rằng HN phải phổ biến xà cừ ra toàn HN vì đây là cây do Pháp chọn đã trăm năm =)) cùng vĩ độ với HN chả thành phố nào trồng xà cừ kín mít cả thành phố cả, mà đa dạng các loại cây. Em thấy mọi người đều ủng hộ trồng các cây khác, và thử nghiệm đều cho cảnh quan đẹp, như các đô thị mới trồng bàng đài loan vì nhìn hiện đại (tên gọi thế chứ không xuất xứ từ đài loan), hoặc giáng hương
3. Theo lý luận bài này thì bên EU phải chặt hết cây đi mà trồng xà cừ vì cây của họ rụng hết vào mùa đông 😂 HN mùa đông thời tiết mát mẻ đến lạnh sun mà vẫn đòi có tán để làm gì không biết. Cây xứ lạnh rụng lá là bình thường mà nó cũng bới lên chửi với so sánh được.

3. Theo lý luận bài này thì bên EU phải chặt hết cây đi mà trồng xà cừ vì cây của họ rụng hết vào mùa đông 😂 HN mùa đông thời tiết mát mẻ đến lạnh sun mà vẫn đòi có tán để làm gì không biết. Cây xứ lạnh rụng lá là bình thường mà nó cũng bới lên chửi với so sánh được.
Xà cừ không trồng ở xứ ôn đới, EU được.
Cứ lí luận tào lao như thế rồi đi bảo người khác tào lao.

định hướng thay thế các cây xà cừ trong phố bằng các loại cây phù hợp hơn với đô thị: chiều cao vừa phải, ko phải là cây cổ thụ,... vừa có cảnh quan đẹp, lại an toàn cho người dân.
Không có loại cây nào hoàn hảo như thế.