[Funland] Việt Hưng hay Vinhomes xịn hơn

Chu An

Xe điện
Em chỉ mong Việt Hưng giữ mãi mật độ dân số và cảnh quan như thế này thôi.

TsarPutin

Xe tăng
Em cứ tưởng liên quan đến xà cừ phải có thêm mấy nick nữa cùng nhóm vào chửi các cây khác cơ 😂 em từng chửi nhau với nhóm này về chủ đề xà cừ rồi, giờ đem hầu lại các cụ
1. Nhóm này tự dưng lôi ở đâu cái bài nghiên cứu trên researchgate, là nơi mà ai cũng up được, không phải peer-reviewed journal (tạp chí chuyên ngành). Hồi đâý em mang cả bài báo bên Úc nói cấm cây đấy vì bão đổ mà nhóm này phản biện tào lao quá.
2. Nhóm này kiên quyết cho rằng HN phải phổ biến xà cừ ra toàn HN vì đây là cây do Pháp chọn đã trăm năm =)) cùng vĩ độ với HN chả thành phố nào trồng xà cừ kín mít cả thành phố cả, mà đa dạng các loại cây. Em thấy mọi người đều ủng hộ trồng các cây khác, và thử nghiệm đều cho cảnh quan đẹp, như các đô thị mới trồng bàng đài loan vì nhìn hiện đại (tên gọi thế chứ không xuất xứ từ đài loan), hoặc giáng hương
3. Theo lý luận bài này thì bên EU phải chặt hết cây đi mà trồng xà cừ vì cây của họ rụng hết vào mùa đông 😂 HN mùa đông thời tiết mát mẻ đến lạnh sun mà vẫn đòi có tán để làm gì không biết. Cây xứ lạnh rụng lá là bình thường mà nó cũng bới lên chửi với so sánh được.
Cụ nói làm e nhớ những năm 198x ở quê e cũng dày đặc xà cừ ven quốc lộ huyện lộ, dọc QL2 giờ thỉnh thoảng vẫn còn sót 1 vài cây có đường kính 1.5 m còn lại đấy
Nhưng chả hiểu sao đầu 199x thì chặt hạ cả loạt, 1 phần là mở rộng đường, nhưng nhiều con đường không mở rộng cũng chặt (chắc lấy gỗ đóng bàn học sinh)
Thay thế vào đó ban đầu là bàng, dâu da xoan, sữa sau k hiệu quả giờ 70% là sấu, sau đó lát và sưa, bàng đài loan
Còn e thì e thích kiểu trồng và tỉa cây của vin, rất khoa học

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
Cây Xà cừ có nguồn gốc từ châu Phi. Nếu châu Phi, do điều kiện khắc nghiệt về đất đai, khí hậu..nên nó có những đặc điểm lý tưởng để trở thành 1 loại cây đô thị. Ở châu Phi, rễ cây Xà cừ ăn rất sâu, để tìm nguồn nước.

Người Pháp thấy vậy, liền đem về Đông Dương trồng làm cây đô thị.

Nhưng ở đời mọi chuyện không như là mơ. Một anh da đen, nếu hàng ngày phải chạy bộ hàng chục km trên sa mạc để săn thú, kiếm thức ăn, thì người anh ấy sẽ rất săn chắc, khỏe mạnh. Có đầy ắp thức ăn free trong tủ lạnh, ko cần vận động, anh da đen ấy sẽ béo phì rất nhanh, do đầu óc anh ấy đơn giản.

Cây Xà cừ cũng vậy. Sang Đông dương, khí hậu, thổ nhưỡng tốt, mưa nhiều. Cây Xà cừ phát triển rất tốt. Đặc biệt là về cành, lá. Còn bộ rễ, nó lại thoái hóa đi, do không cần phát triển để tìm nước, đồ ăn. Phát triển mất cân đối như vậy, nên cây Xà cừ rất dễ bị đổ (ở VN).

Nhận ra điều này, sau 1 vài chục năm, người Pháp đã không còn phát triển cây Xà cừ làm cây đô thị nữa.

Sau năm 1954, thì chúng ta cũng vẫn trồng cây Xà cừ làm cây đô thị. Nhưng do bị đổ nhiều quá, gây thiệt hại cả vật chất và con người, nên cách đây 1-2 chục năm gì đó, cũng phải ngậm ngùi học lại bài học của người Pháp, quyết định ko dùng cây Xà cừ làm cây đô thị nữa, có lộ trình thay thế dần.

Những hàng cây xà cừ cổ thụ thì vẫn giữ, nhưng trước mùa mưa bão, phải tiến hành cắt tỉa rất kỹ lưỡng, đặc biệt với những khu vực bàn thờ: Hoàng Diệu, PĐP...

1- 2 tháng nữa, các bác cứ ra đó mà xem cty Cây xanh họ cắt tỉa cây Xà cừ lớn. Khẳng đinh luôn là chả có loại cây nào mà cành, lá bị/được cắt tỉa triệt để như cây Xà cừ. Để lại có mỗi 1 nhúm cành lá.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ nói làm e nhớ những năm 198x ở quê e cũng dày đặc xà cừ ven quốc lộ huyện lộ, dọc QL2 giờ thỉnh thoảng vẫn còn sót 1 vài cây có đường kính 1.5 m còn lại đấy
Nhưng chả hiểu sao đầu 199x thì chặt hạ cả loạt, 1 phần là mở rộng đường, nhưng nhiều con đường không mở rộng cũng chặt (chắc lấy gỗ đóng bàn học sinh)
Thay thế vào đó ban đầu là bàng, dâu da xoan, sữa sau k hiệu quả giờ 70% là sấu, sau đó lát và sưa, bàng đài loan
Còn e thì e thích kiểu trồng và tỉa cây của vin, rất khoa học
Em nghĩ ngày xưa kết hợp 2 trong 1: trồng cây bóng mát và lấy gỗ.
Vì thế tỉnh em xưa rất nhiều con đường xà cừ, đến tầm 25 - 20 năm trước cũng hạ 1 loạt, sau đó trồng cây mới thay thế là đủ các loại khác như cụ nói trên.

114hangbong

Xe cút kít
60-70cm :D
Tóm lại chốt topic là (i) Việt Hưng đẹp hơn Riverside, (ii) Xà cừ không bao giờ gãy đổ dù thuộc loại thân gỗ nhóm 5.
Chắc nhờ Chã đóng lại được rồi ạ.
Khổ cái là các cụ nhà mình đang rảnh nên nghe ngứa tai không chịu được lại ủn thớt lên mợ ạ. :)

Cây Xà cừ có nguồn gốc từ châu Phi. Nếu châu Phi, do điều kiện khắc nghiệt về đất đai, khí hậu..nên nó có những đặc điểm lý tưởng để trở thành 1 loại cây đô thị. Ở châu Phi, rễ cây Xà cừ ăn rất sâu, để tìm nguồn nước.

Người Pháp thấy vậy, liền đem về Đông Dương trồng làm cây đô thị.

Nhưng ở đời mọi chuyện không như là mơ. Một anh da đen, nếu hàng ngày phải chạy bộ hàng chục km trên sa mạc để săn thú, kiếm thức ăn, thì người anh ấy sẽ rất săn chắc, khỏe mạnh. Có đầy ắp thức ăn free trong tủ lạnh, ko cần vận động, anh da đen ấy sẽ béo phì rất nhanh, do đầu óc anh ấy đơn giản.

Cây Xà cừ cũng vậy. Sang Đông dương, khí hậu, thổ nhưỡng tốt, mưa nhiều. Cây Xà cừ phát triển rất tốt. Đặc biệt là về cành, lá. Còn bộ rễ, nó lại thoái hóa đi, do không cần phát triển để tìm nước, đồ ăn. Phát triển mất cân đối như vậy, nên cây Xà cừ rất dễ bị đổ (ở VN).

Nhận ra điều này, sau 1 vài chục năm, người Pháp đã không còn phát triển cây Xà cừ làm cây đô thị nữa.

Sau năm 1954, thì chúng ta cũng vẫn trồng cây Xà cừ làm cây đô thị. Nhưng do bị đổ nhiều quá, gây thiệt hại cả vật chất và con người, nên cách đây 1-2 chục năm gì đó, cũng phải ngậm ngùi học lại bài học của người Pháp, quyết định ko dùng cây Xà cừ làm cây đô thị nữa, có lộ trình thay thế dần.

Những hàng cây xà cừ cổ thụ thì vẫn giữ, nhưng trước mùa mưa bão, phải tiến hành cắt tỉa rất kỹ lưỡng, đặc biệt với những khu vực bàn thờ: Hoàng Diệu, PĐP...

1- 2 tháng nữa, các bác cứ ra đó mà xem cty Cây xanh họ cắt tỉa cây Xà cừ lớn. Khẳng đinh luôn là chả có loại cây nào mà cành, lá bị/được cắt tỉa triệt để như cây Xà cừ. Để lại có mỗi 1 nhúm cành lá.
Xà cừ không đổ nhé.
Và Pháp trồng bình thường.
Pháp lúc đầu trồng me làm cây đô thị, sau chuyển sang xà cừ và sấu.
Cụ này vẫn viết tiểu thuyết à.
Cụ chỉ ra cây xà cừ nào cổ thụ ở đường Láng hay Bà Triệu bị đổ đi.

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
60-70cm :D
Tóm lại chốt topic là (i) Việt Hưng đẹp hơn Riverside, (ii) Xà cừ không bao giờ gãy đổ dù thuộc loại thân gỗ nhóm 5.
Chắc nhờ Chã đóng lại được rồi ạ.
Giờ thì cháu đã hoàn toàn đồng ý với cụ!

Halinh07

Xe tăng
Cụ google biệt thự đảo ecopack nhé, google k tính phí
Đảo làm gì có BT 17 tỷ cụ ơi. Tôi ở Eco từ thời đầu và khi đảo mở bán thì tôi cũng xem chán rồi. Lô nhỏ nhất 270m giá vay là hơn 22 tỷ. Nếu thanh toán 95% là hơn 19 tỷ

• Vodka
Reactions: m4s

boy_spott

Xe điện
Đảo làm gì có BT 17 tỷ cụ ơi. Tôi ở Eco từ thời đầu và khi đảo mở bán thì tôi cũng xem chán rồi. Lô nhỏ nhất 270m giá vay là hơn 22 tỷ. Nếu thanh toán 95% là hơn 19 tỷ
Vậy là cụ sang sớm cũng lộc lá quá rồi, chúc mừng

victory_1980

Xe điện
Xà cừ không đổ nhé.
Và Pháp trồng bình thường.
Pháp lúc đầu trồng me làm cây đô thị, sau chuyển sang xà cừ và sấu.
Cụ này vẫn viết tiểu thuyết à.
Cụ chỉ ra cây xà cừ nào cổ thụ ở đường Láng hay Bà Triệu bị đổ đi.
Bảo thủ như cụ thì dù cây xà cừ có đổ trước nhà, chắc cụ cũng đổ tại mưa, gió, chứ ko bao giờ xà cừ tự dưng đổ nhỉ.
Cụ có thần tượng xà cừ đến đâu chăng nữa, thì có một thực tế là giờ ko ai trồng xà cừ trong phố nữa. Những cây còn xót lại, sẽ dần bị thay thế.
Nếu cụ yêu xà cừ, tốt nhất nên thành lập hội bảo vệ cây xà cừ, thì may ra còn giữ lại đc.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

Thecau

Xe máy
Cây thì bên Việt Hưng đẹp hơn cụ à nhưng đường thì Vin xịn hơn. Đấy là em nhìn trên ảnh thôi chứ phải ở hoặc hỏi các cụ ở đó thì mới phán chuẩn được :D

ubisapro

Xe trâu
Không chậm đâu cụ!
Nhà em trồng 1 cây từ Tết 2003 đến giờ nó thành cổ thụ - gốc 1 người ôm rồi! Che cả 1 góc vườn! Trồng từ hạt nhé - tình cờ năm ý em vứt 2 cái hạt vào chậu hoa hồng! Lên được 2 cây sấu - 1 cây hàng xóm xin!
Mùng 9 Tết năm ý em trồng 2 cây: 1 sấu + 1 me Thái! Giờ cả 2 đều có quả sai, tuy nhiên me thì ít bóng mát hơn :))
Rễ sấu nó lan cũng ghê - em tính để cách mép hiên 5m mà giờ nó làm nứt hết sân rồi!
Cái dàn sấu trên đường Phạm Hùng cũng được 10 năm rồi mà e thấy bé tí? :D

sonhp88

Xe tải
Bảo thủ như cụ thì dù cây xà cừ có đổ trước nhà, chắc cụ cũng đổ tại mưa, gió, chứ ko bao giờ xà cừ tự dưng đổ nhỉ.
Cụ có thần tượng xà cừ đến đâu chăng nữa, thì có một thực tế là giờ ko ai trồng xà cừ trong phố nữa. Những cây còn xót lại, sẽ dần bị thay thế.
Nếu cụ yêu xà cừ, tốt nhất nên thành lập hội bảo vệ cây xà cừ, thì may ra còn giữ lại đc.
Nhưng mà cây xà cừ trước nhà em nó có đổ đâu.
Có giỏi thì thay cây xà cừ phố Hoàng Diệu đê.

Chắc cây nhà em trồng khác cây ở Hà Nội. Lá rụng ít hay nhiều chứ tháng nào cũng rụng
Cây tỏi, cây hành trong vườn nhà em nó cũng rụng lá kinh khủng như này đấy cụ.

TSTA

Xe container
Phải kiếm đc loại cây thân nhỏ, tán rộng, vươn xa, cành nhỏ, như bên Sing ấy. (E ko rõ nó chịu đc khí hậu miền Bắc ko)
Chứ cổ thụ thân to tránh đc thì tốt.
Lấy gỗ là lấy gỗ, lấy tán là lấy tán, lẫn vào nhau làm gì.

duchung_bmw

Xe tăng
Sang eco thấy cây cối rồi sóc chạy trên cây mà em mê mẩn luôn,đáng sống.