[Funland] Việc vặt có nên báo sếp

otothanglong

Xe điện
Tháng nào e cũng quên 1-2 lần đều bị mất công ấy ạ.
Để sếp họ còn lo đối ngoại kiếm xẻng, chứ nội mà dăm người suốt ngày báo việc lặt vặt thì cơm cháo gì, việc đầu tiên phải làm trong ngày khi đến cty là chấm công mà quên thì cũng chịu mợ, mà tháng nào cũng quên thì càng chịu nữa. Cty chứ có phải chợ đâu mà suốt ngày lãnh đạo đi giải quyết mấy việc linh tinh này, mà bỏ qua rồi check này kia để kiểm tra đúng sai mất thời gian, còn làm đc việc gì nữa mà còn gây tâm lý không thoải mái cho người khác, có phải phiền lắm không. Sai thì tự chịu chứ nề nếp nội quy có rồi cứ vậy mà làm thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
em nói chung chứ ko nói mợ. nhân viên cũng có nhiều thành phần lươn nên công ty cũng có cách quản lý để giảm bớt việc này.
như công ty em đi muộn quá 15ph coi như nghỉ làm cả buổi, trừ chuyên cần giảm thưởng. có vài người hay đi muộn xong cuối tháng làm giấy xác nhận chấm công là xong, tháng nào cũng vậy nên nhân sự nó sinh nghi check CAM phát hiện ra cho đi luôn.
Quẹt thẻ kèm check Face ID, xác nhận đúng thì nó mới mở cửa cho vào nên không thể quên cũng chẳng thể lươn.

vnvodoi

Xe điện
Đồng chí thớt này rảnh vl ,toàn lập thớt nhảm !

Mc Bia

Xe điện
Đi đâu cõng modem wifi theo. Bảo việc.gì sếp cũng nghe ngay.

butchikim

Xe ba gác
Việc nhớn thế này không báo sếp thì còn báo việc gì nữa, theo cháu cụ chủ nên tìm cty khác mà làm 😂

Nov

Xe điện
Đến quyền lợi của mình mà cụ còn ngại là phiền thì em nghĩ là nên bỏ qua đi cụ, suy nghĩ đau đầu
Chính xác là đến quyền lợi của mình mà còn thường xuyên quên và giờ lại định làm phiền người khác.

danleduc

Xe điện
Tháng nào đi làm em cũng mất 1-2 ngày công vì quên chấm công ( Kể cả quên 1 lần như trong ngày như lúc vào Hoặc lúc ra)
Trong thông báo k có ghi nhưng chỉ nói trong miệng với nhau. Hoặc thông báo lên nhóm
Em có nên trao đổi với sếp ko? Vì hành chính nhân sự k giải quyết việc này cho em
Nếu em trao đổi với sếp thì sếp em có thấy phiền không ạ? Vì em thấy rất bất bình khi mà chưa có công ty nào quên là mất, thường vẫn cho giải trình
Nhưng đi làm đầy đủ thậm chí làm nhiều hơn mà tháng vẫn bị trừ công em thấy xót quá
Thông thường 1 Phòng (Ban) có 1 em gái làm thư ký hoặc Admin.
Tôi chưa thấy 1 Cty nào mà 1 Phòng (Ban) lại không có 1 người làm Admin nhóm.
Nhiệm vụ của người này thường là đảm nhiệm các công việc liên quan hồ sơ, giấy tờ, thủ tục, báo cơm, cắt cơm, cập nhật ngày công....ba la bô lô ...cho cả nhóm (cả Phòng (Ban)).
Sếp Trưởng Phòng không ai đi cập nhật ngày công hàng tháng báo Nhân sự. Trừ phi Cty quá bé, Phòng quá nhỏ chỉ 2-3 người không có Admin Phòng thì Sếp mới phải làm việc này.

Ngoài ra, khi Nhân sự chốt ngày công, cũng gửi đến tất cả mọi người bản chấm công tháng đó để ai có thắc mắc gì thì cập nhật. Nhân sự sẽ "chốt" bản cập nhật cuối để căn cứ vào đó tính lương.

Đó là 1 Quy trình cơ bản nhất mà mọi công ty ngày nay đều áp dụng.

Em không hiểu Cty cụ nó to hay nó bé hay nó nhỡ nhỡ....Nhân sự làm ăn kiểu gì mà để nhân viên thiệt ngày công kéo dài hàng nhiều tháng như vậy ??? :D

Chỉnh sửa cuối:
Thông thường 1 Phòng (Ban) có 1 em gái làm thư ký hoặc Admin.
Tôi chưa thấy 1 Cty nào mà 1 Phòng (Ban) lại không có 1 người làm Admin nhóm.
Nhiệm vụ của người này thường là đảm nhiệm các công việc liên quan hồ sơ, giấy tờ, thủ tục, báo cơm, cắt cơm, cập nhật ngày công....ba la bô lô ...cho cả nhóm (cả Phòng (Ban)).
Sếp Trưởng Phòng không ai đi cập nhật ngày công hàng tháng báo Nhân sự. Trừ phi Cty quá bé, Phòng quá nhỏ chỉ 2-3 người không có Admin Phòng thì Sếp mới phải làm việc này.

Ngoài ra, khi Nhân sự chốt ngày công, cũng gửi đến tất cả mọi người bản chấm công tháng đó để ai có thắc mắc gì thì cập nhật. Nhân sự sẽ "chốt" bản cập nhật cuối để căn cứ vào đó tính lương.

Đó là 1 Quy trình cơ bản nhất mà mọi công ty ngày nay đều áp dụng.

Em không hiểu Cty cụ nó to hay nó bé hay nó nhỡ nhỡ....Nhân sự làm ăn kiểu gì mà để nhân viên thiệt ngày công kéo dài hàng nhiều tháng như vậy ??? :D
Phòng em đang bàn bạc và họp lại với Sếp rồi ạ. Cũng có gửi bản chốt công cho moii ng check nhưng lại ko đc giải trình nên em mới bức xúc đó ạ

atoxet

Xe tăng
Có nhiều cách giải quyết, ví dụ:
1. Gặp sếp, khóc lóc báo cáo, cho sếp giải quyết. Ưu điểm: dễ làm; nhược điểm: dễ bị ghét.
2. Kiếm công ty khác không có chế độ chấm công, hoặc kiếm vị trí không cần chấm công. Tôi làm theo cách này, các công ty tôi đã làm qua đều không có chế độ chấm công, nhưng tuần nào cũng phải khai timesheet/báo cáo tuần. Ưu điểm: không cần chấm công hàng ngày; nhược điểm: phải nhớ mình đã làm những gì, phải quản lí bản thân ở mức độ nhất định; không phù hợp với 1 số vị trí yêu cầu làm theo giờ nhất định/ca kíp, kiểu như admin, kế toán giữ sổ...
3. Mở công ty, tự mình đưa ra qui định, không cần theo thằng nào. Tôi có thằng ku làm cùng (nghề công nghệ thông tin), khách hàng đều thích vì nó giỏi, nhanh nhẹn, thông minh; có Viettel, Vin gạ nó làm, thu nhập cao hơn hẳn nhưng nó không nhận lời vì thấy gò bó; sau vài năm nó mở công ty riêng + góp vốn cùng mấy ông anh làm lĩnh vực khác (giờ ngon, mỗi năm nộp cho vợ đều đều vài tỏi to). Ưu điểm: tự do, tính tự chủ cao; nhược điểm: yêu cầu tính tự chủ cao, không phải ai cũng làm được.

HH1993

Xe điện
Tháng nào đi làm em cũng mất 1-2 ngày công vì quên chấm công ( Kể cả quên 1 lần như trong ngày như lúc vào Hoặc lúc ra)
Trong thông báo k có ghi nhưng chỉ nói trong miệng với nhau. Hoặc thông báo lên nhóm
Em có nên trao đổi với sếp ko? Vì hành chính nhân sự k giải quyết việc này cho em
Nếu em trao đổi với sếp thì sếp em có thấy phiền không ạ? Vì em thấy rất bất bình khi mà chưa có công ty nào quên là mất, thường vẫn cho giải trình
Nhưng đi làm đầy đủ thậm chí làm nhiều hơn mà tháng vẫn bị trừ công em thấy xót quá
Tìm cty khác hoặc tự mở cty.
Eo mệ đến đánh bài còn nhầm,thua,vô ý mất tiền. ( làm gì có văn bản nào,giấy tờ nào). Thế nên 1 or 2. Và ...

HH1993

Xe điện

danleduc

Xe điện
Phòng em đang bàn bạc và họp lại với Sếp rồi ạ. Cũng có gửi bản chốt công cho moii ng check nhưng lại ko đc giải trình nên em mới bức xúc đó ạ
NS gửi bản chấm công cho mọi người check là để cập nhật những tr.hợp có sai sót, để nhân viên có thể giải trình những trường hợp hợp lý-hợp luật công ty.
Ví dụ : Sếp sai đi ra ngoài làm việc đột suất không kịp làm giấy ra ngoài, ....vân vân ...

Nếu giải trình của cụ không được NS chấp nhận, thì có nghĩa nó vi phạm luật công ty.

DuongHL

Xì hơi lốp
"Kiếp này thấy việc không báo kiếp sau làm ma câm"
Nhớ đấy!

linh 7

Xe tải
EM ko biết cty chủ thớt thế nào chứ cty em thì sẽ có báo cáo chấm công hàng tuần được HR gửi ra.
Sẽ có danh sách ai chấm công muộn quá quy định, ai quên hoặc ai thiếu bla bla và có thời hạn để bổ sung cho NLD hoàn thành, sau mốc ấy ai không hoàn thành thì tự mất quyền lợi, không cãi.
Admin phòng ban sẽ phụ trách chuyện công cán này và sẽ tự xác nhận với lịch làm việc, trong trường hợp có thông tin sai lệch, xung đột với lịch làm việc dki sẵn ( nghỉ không phép, ngày nghỉ mà đi làm, OT không đăng ký, hoặc máy chấm công bị lỗi hàng loạt...) thì admin sẽ tự động xác nhận với NLD và trưởng bộ phận để trưởng bộ phận xác nhận có đi làm hoặc cho NLD giải trình.

DungPhuong0712

Xe tải
Chán mợ lắm, tiền mồ hôi xương máu mà còn quên :-o

Hay do sóng wifi nó tác động lên cái sự nhớ, quên của mợ nhể?

Nhà cháu cứ liên quan đến tiền là cấm có bao giờ quên nhé =))

Le0_vn

Xe hơi
Viết mail báo cáo tình hình thôi

Le0_vn

Xe hơi
Báo cáo ngay và luôn. Tuy nhiên nên tuân thủ working level

Nắng nhạt

Xe điện
Thế mà nhiều cụ cứ cãi sóng wifi không ảnh hưởng gì