việc mua bán đất đai nhà em

thanh040506

Xe trâu
Không quy định cụ ạ, nhưng cụ đi sắm tài sản lớn, bao giờ cụ cũng muốn người ta đồng thuận bán, cụ không muốn dọn đến ở còn dính kiện cáo, nên trong hợp đồng mua bán nhà đất, thường mua chỉ cần 1 người nhưng bán phải có ít nhất 2 vợ chồng ( nếu có đăng ký kết hôn). Còn tất nhiên, liều thì....
Cứ chiểu theo pháp luật thôi, lo gì.

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
Co
chả là em đang ở cùng với bố mẹ, ông cụ nhà em già lẩn thẩn định bán nhà lấy tiền rồi ở chỗ khác rẻ hơn, em và mẹ không đồng ý, có điều ngày xưa nhà chỉ đứng tên bố em thôi và lâu nay tìm người mua nhà bố em cũng không nói với ai trong nhà mà tình cờ em nghe bên ngoài đồn về mới biết, cụ nào rành cho em hỏi, nếu giấy tờ chỉ đứng tên bố em thôi thì nếu mẹ và em không đồng ý bố em có đơn phương bán nhà được không
Còn tùy thuộc nguồn gốc đất
Nếu cho tặng từ bố mẹ thì căng dồi mợ

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
C
Người ta check ngày tháng năm trên sổ đỏ miếng đất, và so sánh với giấy đăng ký kết hôn, nếu ngày tháng năm trên SĐ sau ngày tháng năm trên đkkh thì kể cả sổ đỏ chỉ đứng tên 1 mình bố cụ khi bán cũng phải 2 chữ ký. trừ trường hợp được ghi rõ là cho - tặng or thừa kế riêng cho 1 mình bố cụ thì mẹ cụ không có phần ạ
Chuẩn rồi lão

Sodium

Xe tải
Ké cụ chủ tý :
em có ca này nhờ các cụ tư vấn : Em định mua căn nhà của bà A (Giấy tờ sổ đỏ tên vợ chồng bà A) , nhưng khi mua bà A bảo đã vừa bán cho ông B (là bạn bà A) . Tuy nhiên, ông B mua thực chất là muốn giúp cho bà A đang cần tiền chứ cũng không thực sự có nhu cầu nên nếu ai mua thì sẽ để lại (Có chênh 1 tý) . Vì tin nhau nên ông B đã trả hết tiền cho bà A nhưng giấy tờ vẫn chưa sang tên ong B, chưa ký HĐ công chứng. Em đã nói chuyện với ông B và bà A và họ nói nếu mua cứ làm việc và ký HĐ với bà A . Nhờ các cụ tư vấn nếu em ký HĐ công chứng với bà A và trả tiền cho bà A liệu có rủi ro j trong trường hợp này không ? Nếu có nên làm ntn ? Tks cả nhà.

Quản Tượng

Xe tăng
Ké cụ chủ tý :
em có ca này nhờ các cụ tư vấn : Em định mua căn nhà của bà A (Giấy tờ sổ đỏ tên vợ chồng bà A) , nhưng khi mua bà A bảo đã vừa bán cho ông B (là bạn bà A) . Tuy nhiên, ông B mua thực chất là muốn giúp cho bà A đang cần tiền chứ cũng không thực sự có nhu cầu nên nếu ai mua thì sẽ để lại (Có chênh 1 tý) . Vì tin nhau nên ông B đã trả hết tiền cho bà A nhưng giấy tờ vẫn chưa sang tên ong B, chưa ký HĐ công chứng. Em đã nói chuyện với ông B và bà A và họ nói nếu mua cứ làm việc và ký HĐ với bà A . Nhờ các cụ tư vấn nếu em ký HĐ công chứng với bà A và trả tiền cho bà A liệu có rủi ro j trong trường hợp này không ? Nếu có nên làm ntn ? Tks cả nhà.
Chả có gì rủi ro cả khi cụ ký Hd công chứng với vk ck bà A, nhưng vì bà này có tiền sử như vậy nên theo em cụ nên nhờ người check thông tin sổ, kt sổ thật hay giả ( cái này là nâng cao cảnh giác thôi ạ) .

Khi đi làm hd công chứng, cụ bắt cầm sổ đi, làm hd công chứng xong, photo hết các loại giấy tờ luôn, rồi ra NH chuyển tiền ( trên đường ra nh thì bà A vẫn cầm sổ, cụ cầm hd,) khi chuyển tiền xong, bà A cầm tiền, cụ cầm sổ, cụ về phòng tnmt quận làm thủ tục sang tên, thế là xong, có gì đâu.

Quỳnh Ốc

Xe tăng
à, các cụ ơi, thế nếu bố mẹ em cho em 1 tài sản sau khi em lập gia đình và giấy tờ chỉ mang tên em, nếu em muốn bán thì có cần người còn lại kí nữa không ạ?

ajax

[Tịch thu bằng lái]
không có bác gái thì bác trai k bán được đâu. trừ khi bác trai có giấy xác nhận đó là tài sản riêng

Anhtuanservice

Xe tăng
Chả có gì rủi ro cả khi cụ ký Hd công chứng với vk ck bà A, nhưng vì bà này có tiền sử như vậy nên theo em cụ nên nhờ người check thông tin sổ, kt sổ thật hay giả ( cái này là nâng cao cảnh giác thôi ạ) .

Khi đi làm hd công chứng, cụ bắt cầm sổ đi, làm hd công chứng xong, photo hết các loại giấy tờ luôn, rồi ra NH chuyển tiền ( trên đường ra nh thì bà A vẫn cầm sổ, cụ cầm hd,) khi chuyển tiền xong, bà A cầm tiền, cụ cầm sổ, cụ về phòng tnmt quận làm thủ tục sang tên, thế là xong, có gì đâu.
Cụ k nắm rõ mà tư vấn thế này thì khối ng chết đấy ah. Ng ta mua bán rồi, chỉ là chưa sang tên cụ xúi thế thì khác nào bảo nhảy hố.... hiiiiiih. Dính quả kiện tung tranh chấp dân sự 3 bên ngay.

Tommy Teo

Xe hơi
cái này phải xem lại, bố cụ chủ là người được thừa kế mảnh đất đó hoặc là tài sản hình thành trước hôn nhân thì mẹ và củ chủ không có quyền gì nhé, còn nếu tài sản đó hình thành trong hôn nhân thì bố cụ chủ không có quyền bán.

ga3chan

Xe đạp
Website
www.facebook.com
À tiện đây các cụ cho em hỏi ngu tý, chồng em được cho 1 mảnh đất của ông cha để lại, mảnh đất này được cho sau hôn nhân và chỉ đứng tên chồng em, thì em có được có vẹo gì ở đây ko ạ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
à, các cụ ơi, thế nếu bố mẹ em cho em 1 tài sản sau khi em lập gia đình và giấy tờ chỉ mang tên em, nếu em muốn bán thì có cần người còn lại kí nữa không ạ?
Ko cần trừ khi 1 ngày đẹp giời mợ rủ người ấy đi công chứng ốp vào khi tài sản chung

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
À tiện đây các cụ cho em hỏi ngu tý, chồng em được cho 1 mảnh đất của ông cha để lại, mảnh đất này được cho sau hôn nhân và chỉ đứng tên chồng em, thì em có được có vẹo gì ở đây ko ạ.
Đất thì tạm ko có, nhưng mợ góp công xây nhà, trông nom thì về lý là vẫn có 1/ (đối với nhà)

2 tai 8 banh

Xe container

tiện đây em hỏi cụ chút ạ
thủ tục mua nhà khi sổ đỏ đang nằm ngân hàng thì trình tự như nào ạ ??
iem thank cụ trước ạ :D

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc rất đơn giản : Tài sản hình thành sau hôn nhân sẽ là của chung trừ khi chứng minh được là của riêng (thừa kế, người kia từ chối quyền lợi bằng văn bản...).
Thế mới có chuyện vợ bảo chồng bán nhà bố mẹ cho từ trước khi cưới, vợ góp thêm ít của hồi môn để đổi sang nhà khác to hơn. => biến từ tài sản riêng của chồng thành tài sản chung hình thành sau hôn nhân.