việc mua bán đất đai nhà em

Vu Quang Ba

Xe tăng
tài sản hình thành sau hôn nhân là của chung của vợ và chồng,vụ này bố bạn không bán được nhé.

Matizcoi

Xe cút kít
Nhà mà trục trặc kiểu thằng đồng í thằng ko ấy mà, em nói thật, cho thêm kẹo hoặc bán rẻ cũng chả ông nào dại xuống tiền đâu kekeke.
Cứ suy từ mình ra là thấy, bỏ đống điền ra xong có khi ôm hận :D

Quản Tượng

Xe tăng
Người ta check ngày tháng năm trên sổ đỏ miếng đất, và so sánh với giấy đăng ký kết hôn, nếu ngày tháng năm trên SĐ sau ngày tháng năm trên đkkh thì kể cả sổ đỏ chỉ đứng tên 1 mình bố cụ khi bán cũng phải 2 chữ ký. trừ trường hợp được ghi rõ là cho - tặng or thừa kế riêng cho 1 mình bố cụ thì mẹ cụ không có phần ạ

catking113

Xe Cứu Trợ
Cụ nói mà con cụ noá ko nghe thì cụ thấy thế nào.

catking113

Xe Cứu Trợ
nếu là mảnh đất ghi "gia đình ông ..." thì hình như cứ ai trong sổ hộ khẩu là có liên quan đấy ạ. Ngày xưa nhà em có mảnh đất ghi mỗi tên bố em mà cả nhà phải ra công chứng để bán đấy ạ
Chuẩn, sổ ghi hộ gia đình thì tất cả các thành viên (vợ, chồng, các con ) đều phải ký mới chuyển nhượng đc. Kể cả các con đã lập gia đình và đã chuyển khẩu.

Tiểungưnhi88

Xe điện
có một nguyên tắc là tài sản trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng, trừ vợ chồng có thỏa thuận là tài sản riêng,
cụ xem đất cấp lúc đó bố mẹ cụ đã lấy nhau chưa nếu lấy rồi tài sản chung, không bán đc một mình

Mr. Toàn

Xe điện
Quy định ở đâu hả cụ???
Không quy định cụ ạ, nhưng cụ đi sắm tài sản lớn, bao giờ cụ cũng muốn người ta đồng thuận bán, cụ không muốn dọn đến ở còn dính kiện cáo, nên trong hợp đồng mua bán nhà đất, thường mua chỉ cần 1 người nhưng bán phải có ít nhất 2 vợ chồng ( nếu có đăng ký kết hôn). Còn tất nhiên, liều thì....

lehuyvan

Xe buýt
Đa phần đội mua đất mà cứ thấy thằng bán còn loằng ngoằng là họ lượn mất dép, trừ khi được quả hời :D

vios77

Xe buýt
chả là em đang ở cùng với bố mẹ, ông cụ nhà em già lẩn thẩn định bán nhà lấy tiền rồi ở chỗ khác rẻ hơn, em và mẹ không đồng ý, có điều ngày xưa nhà chỉ đứng tên bố em thôi và lâu nay tìm người mua nhà bố em cũng không nói với ai trong nhà mà tình cờ em nghe bên ngoài đồn về mới biết, cụ nào rành cho em hỏi, nếu giấy tờ chỉ đứng tên bố em thôi thì nếu mẹ và em không đồng ý bố em có đơn phương bán nhà được không
mẹ cụ không đồng ý thi không ban được nhé. cụ và má ma cụ vô tư mà sống tại đó, chỉ sợ pa pa ngày ngày phát sóng là mệt thôi

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
chả là em đang ở cùng với bố mẹ, ông cụ nhà em già lẩn thẩn định bán nhà lấy tiền rồi ở chỗ khác rẻ hơn, em và mẹ không đồng ý, có điều ngày xưa nhà chỉ đứng tên bố em thôi và lâu nay tìm người mua nhà bố em cũng không nói với ai trong nhà mà tình cờ em nghe bên ngoài đồn về mới biết, cụ nào rành cho em hỏi, nếu giấy tờ chỉ đứng tên bố em thôi thì nếu mẹ và em không đồng ý bố em có đơn phương bán nhà được không
Nếu nguồn gốc ô cụ đc cho, nhận thừa kế thì mình ô ký, còn lại phải cần mẹ cụ ký hoặc giả đất hộ gia đình thì có thể nhiều hơn 2 cụ

duyky

Xe tăng
Nếu ông cụ chưa bán, thì nên thuyết phục cụ rằng quy định về tài sản không thể bán nếu không có sự đồng thuận của người vợ
Nếu ông cụ đã bán rồi thì... không biết thế nào mà lần vì trong trường hợp này có thể có rất nhiều hướng khác nhau để mổ xẻ và việc kiện tụng để lấy lại được căn nhà này chi phí rất tốn kém và mệt mỏi có khi còn mất nhiều tiền hơn là thỏa thuận mua luôn lại của người ta.

atbp

Xe buýt
Cũng khó phết nếu thằng cố tình mua nó nắm chắc luật , có nhiều tiền, có nhiều quan hệ xh và quan trọng nhất là vị trí đẹp giá hời thì nó sẽ tìm cách thôn tính thôi !

catking113

Xe Cứu Trợ
em bảo con em nó bốc *** ăn nó mà bốc lên ăn luôn thì em nên vui vì con nó có hiếu biết nghe lời bố mẹ cụ nhỉ, bố mẹ auto đúng mà
Cụ lấy ví dụ hay quá. Vd này có tương đồng với việc cụ đang hỏi ko.
Chúc gia đình cụ hòa thuận, vui vẻ.

burin.bui

Xe đạp
Ko bán đc đâu cụ ơi. Cụ vs mẹ yên tâm. Còn muốn rõ ngọn ngành cụ cứ hỏi tư vấn luật sư các điều khoản.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thằng bán vào nhà cụ nghe lục đục bất đồng này nó cũng chạy, chẳng cần phải làm gì cả.
Vì thực tế sẽ có phần cam kết không tranh chấp với những người liên quan trong gia đình. Nói cách khác nếu mẹ cụ và cụ không ký cũng chẳng bán được.

muathuxua1987

[Tịch thu bằng lái]
Nhà đất, có giấy chứng nhận quyền sở hữu chưa? Nhà đất này co nguồn gốc do mua hay do nhà nước cấp hay được thừa kế? Nếu có Giấy chứng nhận thì cấp năm nào? Bộ mẹ cụ lấy nhau năm nào? Giấy chứng nhận QSD đất và sở hữu nhà ghi tên ông già thì có ghi là tài sản riêng không?

Cụ cung cấp đầy đủ thông tin thì mới trả lời được.

Em giả sử, nhà đất được mua sau khi bố mẹ cụ lấy nhau, Giấy chứng nhận mang tê ông bô cụ nhưng không ghi là tài sản riêng thì tài sản này vẫn là tài sản chung vợ chồng, ông bô cụ không tự bán được.
Nếu Giấy chứng nhận ghi là tài sản riêng thì ông ấy bán được.