[Thảo luận] VIDEO - Dân không đủ "trình" hỏi giấy tờ CSGT

nam_ch

Xe buýt
2 bố trong clip này luật còn chả nắm vững mà cứ đòi cứng. oan ức gì mà kêu

nam_ch

Xe buýt
Wow! chắc sắp tới bên ngành CA sẽ dựng cụ này lên làm tượng đài mất :-bd
Đỏ 1: Thằng không giấy tờ đi hỏi giấy tờ một thằng khác nghe hợp lý nhể đồng chí :)) => muốn kiếm bữa ăn mà cũng khó =))
Đỏ 2: Đóng tiền bảo kê rồi, nhận tiền rồi thì im nhá!
cụ lấy đâu lý do bảo 2xxx kia ko có giấy tờ. có thể người ta chưa bỏ ra chứ ko nói là không có nhé. còn cái giọng của 2 thanh niên kia phải e e cũng bắt. luật ko nắm vững tỏ ra nguy hiểm. biên bản lập ra vs những lỗi như thế là hoàn toàn đúng.

haucom

Xe tải
Cho em hỏi ngu tiếp
Ko gương thì có phải cần thiết phải lập BB ko vậy cả nhà?
Theo cháu biết thì chắc là vẫn lập biên bản xử phạt tại chỗ thì phải!
Nhưng thường đi theo không gương là không giấy tờ và nhiều khoản linh tinh khác a :))

haucom

Xe tải
cụ lấy đâu lý do bảo 2xxx kia ko có giấy tờ. có thể người ta chưa bỏ ra chứ ko nói là không có nhé. còn cái giọng của 2 thanh niên kia phải e e cũng bắt. luật ko nắm vững tỏ ra nguy hiểm. biên bản lập ra vs những lỗi như thế là hoàn toàn đúng.
http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2011/06/gia-canh-sat-giao-thong-lam-luat-nguoi-vi-pham/
Lúc thế này thì dân đen biết tìm ai để đòi lại ợ ?_?

theanh_vnpt

Xe điện
vụ này lên báo rồi với tiêu đề
Cảnh sát giao thông 'lấy thịt đè người dân'?

27.06.2012 09:16
Một video clip được quay bằng điện thoại di động đăng tải vào ngày 19.6 ghi lại cảnh hai chiến sĩ CSGT bắt người dân vi phạm giao thông. Tuy nhiên, hai chiến sĩ này đã bắt lỗi sai người dân, và khi bị dân hỏi ngược lại thẻ ngành cùng giấy tờ xe, cả hai không thể xuất trình.
Vụ việc xảy ra ở ngã tư Núi Trúc - Kim Mã (Hà Nội) vào một buổi tối trong tuần vừa qua, khi một cặp vợ chồng đi xe máy từ Núi Trúc có xi nhan xin đường rẽ phải ra Kim Mã (đoạn đường này được phép rẽ phải) thì bị hai chiến sĩ CSGT chặn lại bắt phạt vì lỗi "vượt đèn đỏ".

Sau khi đã bị "hớ" vì cặp vợ chồng này không hề vượt đèn mà hoàn toàn đúng luật, hai chiến sĩ CSGT này quay sang kiểm tra giấy tờ và bắt lỗi không có gương chiếu hậu. Theo đúng luật giao thông, CSGT hoàn toàn có quyền kiểm tra hành chính khi người dân sai phạm luật giao thông, nhưng nếu tuýt còi bắt lỗi "nhầm" sau đó cố tìm lỗi vi phạm thì hoàn toàn sai luật.

Hai chiến sĩ CSGT đang đọc biên bản lỗi vi phạm giao thông của một
cặp vợ chồng trẻ trên đường Kim Mã (ảnh chụp từ clip)

Sau một hồi "đấu lý", người thanh niên vi phạm luật này đã thừa nhận mình vi phạm luật giao thông nhưng "nghi ngờ" hai chiến sĩ CSGT này là giả vì theo anh thời gian gần đây có nhiều CSGT giả bắt phạt trái phép trên địa bàn. Người thanh niên này đã liên tục cho rằng người dân có quyền được xem thẻ ngành và giấy tờ của CSGT để làm gương cho người dân.

Vụ việc ồn ĩ tại đoạn đường này khiến nhiều người dân xung quanh kéo đến xem. Sau khi mọi người đều đồng tình rằng người dân cũng phải có quyền xem giấy tờ xe của CSGT thì một chiến sĩ đã nói: "Các anh không đủ trình để bảo chúng tôi xuất trình... Đây là lực lượng công quyền...". Sau lời nói này, nhiều người đặt câu hỏi, vậy ai đủ trình để kiểm tra hai vị CSGT này?

Ngay sau khi clip được đăng tải trên Youtube, đã có hàng nghìn lượt xem và hàng trăm ý kiến chia sẻ khác nhau về cách cư xử của chàng thanh niên trong clip và việc "hành nghề" của hai chiến sĩ CSGT này.

Thành viên có nickname tuha13... chia sẻ: "Ở đây hai vị CSGT này đã bắt nhầm lỗi tuy nhiên đã 'chót lưỡi đầu môi' nên buộc phải tìm mọi lỗi khác của chàng trai này. Theo những gì ghi lại trong clip thì chàng trai kia mắc lỗi không gương, không giấy tờ và chịu phạt là đúng. Nhưng thấy hai vị cảnh sát này vẫn còn non nghề và cũng không có giấy tờ khi dân hỏi cũng là sai rồi. Nhẽ ra hai vị này nếu có thì nên đưa cho người dân xem để đỡ to chuyện hơn không".

Thành viên Bạo Nguyễn Xuân chia sẻ: "Chỉ dựa vào quần áo không thì biết sao được là công an. Chính công an phải xuất trình giấy tờ trước khi làm việc với dân mà... Sao làm thế được".
http://xzone.vn/Web/77/482/81208/Can...nguoi-dan.html

theanh_vnpt

Xe điện
Cho em hỏi ngu tiếp
Ko gương thì có phải cần thiết phải lập BB ko vậy cả nhà?
hôm kia em đi đường rẽ từ Giải phóng ra Đại cổ việt 1 tay đi 1 tay cầm ĐT thằng xxx bắt em với lỗi sử dụng ĐT trên đường e cãi là tôi cầm ĐT chứ k sử dụng, nếu sử dụng phải để lên tai và nghe nói nó thấy đuối lý quá xoay qua phạt xe em k có gương, lập biên bản phạt 90k ra kho bạc nộp cụ ah

haucom

Xe tải
hôm kia em đi đường rẽ từ Giải phóng ra Đại cổ việt 1 tay đi 1 tay cầm ĐT thằng xxx bắt em với lỗi sử dụng ĐT trên đường e cãi là tôi cầm ĐT chứ k sử dụng, nếu sử dụng phải để lên tai và nghe nói nó thấy đuối lý quá xoay qua phạt xe em k có gương, lập biên bản phạt 90k ra kho bạc nộp cụ ah
Không điều khiển moto xe máy bằng 1 tay cụ nhá :) rút kinh nghiệm lần sau cụ nhé!

mr.ken_no1

Xe container
Em tưởng lỗi này thì chỉ cần xé vé phạt ngay tại chỗ thôi ạ.
Cám ơn cụ nhé.

haucom

Xe tải
cụ ah trong luật có điều khoản này k hả cụ? để e biết sau gặp xxx còn biết trả lời
Theo Điều 30 của Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy được quy định như sau:
3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Đi xe dàn hàng ngang;

b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;

đ) Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;

e) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

Vẫn có khoản mềm này cụ nhá, mà mềm thì cũng vô cùng lắm :P

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ mới là người phải xem lại, chưa hiểu thì phải đọc kỹ nhé cụ. Cụ chỉ ra cho em cái dòng xxx phải xuất trình thẻ ngành cho người vi phạm kiểm tra với. Cụ không dẫn chứng ra được thì em xin cụ đừng tỏ ra nguy hiểm thế, em sợ.
Cụ này!

Cụ cho em hỏi:

1- Cụ có phải là xxx hay liên quan gì đến xxx không?
2- Cụ có làm gì liên quan đến Luật và nghiên cứu Luật hàng ngày không?

Em thì đơn giản thôi ạ! Mẹ em là xxx! Em ghét xxx! Được chưa?

a123b123456

Tháo bánh
Cụ này!

Cụ cho em hỏi:

1- Cụ có phải là xxx hay liên quan gì đến xxx không?
2- Cụ có làm gì liên quan đến Luật và nghiên cứu Luật hàng ngày không?

Em thì đơn giản thôi ạ! Mẹ em là xxx! Em ghét xxx! Được chưa?
Em không phải xxx, nhưng em sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật. Nên em muốn những gì mình phát biểu phải có cơ sở pháp luật, bây giờ là thế kỷ 21 chứ không phải thời phong kiến nhé cụ Ngoc Phan ếch lờ ét

Thế cụ ghét mẹ cụ à. Em không nghiên cứu luật, cụ nói nghiên cứu nó cao và xa quá, em chỉ tìm hiểu luật để áp dụng cho các tình huống hàng ngày thôi. Ở đây là chúng ta đang thảo luận về vấn đề đúng sai của xxx nên cần biện dẫn những điều theo luật vì xxx làm việc theo pháp luật. Để ae OF có căn cứ theo pháp luật để tranh luận với xxx. Chứ cụ không thể nói tôi nghĩ vậy nên tôi phải cãi với anh. Thế nên Cụ chỉ ra điều luật quy định để người vi phạm được kiểm tra giấy tờ xxx đã. Còn cụ không dẫn chứng được thì cụ đừng có phát biểu, nghe không hợp lý chút nào.

Chỉnh sửa cuối:

Lovestory1008

Xe tăng
Lại HOT rồi.
Tôi hỏi đất: Đất sống với đất như thế nào?
- Chúng tôi tôn cao nhau

Tôi hỏi nước: Nước sống với nước như thế nào?
- Chúng tôi làm đầy nhau

Tôi hỏi cỏ: Cỏ sống với cỏ như thế nào?
- Chúng tôi đan vào nhau
Làm nên những chân trời

Tôi hỏi người:
- Người sống với người như thế nào?

Tôi hỏi người:

Tôi hỏi người:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thế cụ ghét mẹ cụ à. Cụ chỉ ra điều luật quy định để người vi phạm được kiểm tra giấy tờ xxx đã. Còn cụ không dẫn chứng được thì cụ đừng có phát biểu, nghe không hợp lý chút nào.
Hicz!

Em yêu mẹ em nhưng ghét xxx đồng nghiệp (CSGT) của mẹ em thôi! Mẹ em là xxx nhưng suốt ngày đi chống khủng bố ấy cụ ạ!

Cụ chả hiểu gì về ngành CA cả! Đừng phán như đúng rồi thế!

Những đồng chí CA được đào tạo bài bản cấp Đại Học trở lên họ khác lắm!

Mẹ em thường thở dài bảo em là mày cũng thông cảm cho bọn xxx GT tí! Học được mấy tháng trung cấp rồi ra đứng đường, có hiểu gì đâu mà cãi được với mày!!!

a123b123456

Tháo bánh
Hicz!

Em yêu mẹ em nhưng ghét xxx đồng nghiệp (CSGT) của mẹ em thôi! Mẹ em là xxx nhưng suốt ngày đi chống khủng bố ấy cụ ạ!

Cụ chả hiểu gì về ngành CA cả! Đừng phán như đúng rồi thế!

Những đồng chí CA được đào tạo bài bản cấp Đại Học trở lên họ khác lắm!

Mẹ em thường thở dài bảo em là mày cũng thông cảm cho bọn xxx GT tí! Học được mấy tháng trung cấp rồi ra đứng đường, có hiểu gì đâu mà cãi được với mày!!!
Thế cụ chỉ ra điều luật để người vi phạm kiểm tra giấy tờ xxx đi. Cụ là con của xxx mà không biện dẫn được thì em không hiểu cụ có học được gì về pháp luật từ mẹ cụ? Cụ hỏi thử mẹ cụ xem người vi phạm có được kiểm tra giấy tờ thẻ ngành của xxx khi làm nhiệm vụ và ăn mặc đúng điều lệnh hay k? Xem mẹ cụ trả lời thế nào? Và cụ cho em hỏi mẹ cụ làm chống khủng bố thì thuộc cục nào, tổng cục nào. Cụ đừng có phán em không hiểu gì về ngành CA nhé. Cụ thích thì em với cụ thi kiến thức về ngành CA, thi về những gì trên google không có.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thế cụ chỉ ra điều luật để người vi phạm kiểm tra giấy tờ xxx đi. Cụ là con của xxx mà không biện dẫn được thì em không hiểu cụ có học được gì về pháp luật từ mẹ cụ? Cụ hỏi thử mẹ cụ xem người vi phạm có được kiểm tra giấy tờ thẻ ngành của xxx khi làm nhiệm vụ và ăn mặc đúng điều lệnh hay k? Xem mẹ cụ trả lời thế nào?
Kính cụ!

Điều lệ ngành CA quy định rõ:

Cán bộ chiến sỹ phải lịch sự chào đúng điều lệnh, chủ động khai báo danh tính, đơn vị công tác, mục đích cuộc gặp gỡ, ... Với nhân dân trước khi vào việc chính cụ ạ!
Trừ các trường hợp chuyên án đặc biệt, đã có quá trình điều tra theo dõi dài, thì có quy trình công tác đặc biệt và bí mật!

Cụ chả hiểu gì cả! Đừng nói thêm nữa!

PS: Lúc mẹ em về hưu thì đơn vị bà tên là A38 cụ ạ!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

a123b123456

Tháo bánh
Kính cụ!

Điều lệ ngành CA quy định rõ:

Cán bộ chiến sỹ phải lịch sự chào đúng điều lệnh, chủ động khai báo danh tính, đơn vị công tác, mục đích cuộc gặp gỡ, ... Với nhân dân trước khi vào việc chính cụ ạ!
Trừ các trường hợp chuyên án đặc biệt, đã có quá trình điều tra theo dõi dài, thì có quy trình công tác đặc biệt và bí mật!

Cụ chả hiểu gì cả! Đừng nói thêm nữa!
Chào đúng điều lệnh và giới thiệu này nọ thì đúng rồi, nhưng em nghìn lần kính cụ, cụ chỉ cho em quy định nào để người vi phạm kiểm tra giấy tờ của xxx. Cụ không chỉ ra được thì đừng tỏ ra nguy hiểm. Em nghĩ mẹ cụ là xxx nên cũng không bao giờ dạy cụ như thế đâu?

Ps: và cụ trả lời hộ em là mẹ cụ làm chống khủng bố thì thuộc phòng nào, cục nào, tổng cục nào?

Chỉnh sửa cuối:

MAXSTOP

Xe hơi
Luật lá cháu chả hiểu người dân có quyền kiểm tra giấy tờ xe Xxx hay không? Cháu hóng