Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Khonghieu

Xe container
Em xin phép tác giả đăng ảnh ở đây. Các anh em chiến sỹ vẫn đang ngày đêm giữ biển đảo, còn các anh hùng bàn phím ra sức chửi bới. Chửi vô thức, chửi chỉ vì cứ thấy sự kiện như thế là chửi. Rồi có ông còn bảo bán đất, bán đảo, *********, trong khi không thèm cập nhật, chỉ thấy cái tiêu đề là nhảy vào chửi. Kiểu như gõ bát là chạy đến ăn.
Đảo Sinh Tồn, tháng 4 năm 2014

Click 110

Xe tải
Công nhận là xử lý cái thằng tàu khựa này hơi bị mệt và khó; theo em cứ làm *** nó một đội sát thủ tinh nhuệ, ám sát sạch mấy thằng chủ chiến bên tàu (làm theo kiểu chắc ăn 100% và ko để lại dấu vết), đồng thời củng cố quân đội ra ngăn chặn nó ở ngoài biển

gocart

Xe cút kít
Ăn cũng chả đến lượt cụ và em đâu, vẫn phải mua xăng với giá cắt cổ, thuế vẫn phải nộp đủ nhá. Ai được hưởng thì đố cụ biết đấy nên nhiều lúc cũng chửi cho nó giống Chí Phèo ở làng Vũ Đại tý thôi
Cũng phải giành giật chứ. Mình vẫn còn cá biển mà.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận là xử lý cái thằng tàu khựa này hơi bị mệt và khó; theo em cứ làm *** nó một đội sát thủ tinh nhuệ, ám sát sạch mấy thằng chủ chiến bên tàu (làm theo kiểu chắc ăn 100% và ko để lại dấu vết), đồng thời củng cố quân đội ra ngăn chặn nó ở ngoài biển
Không làm thế được cụ ơi, dân nó 1,3 tỷ hết thằng này lại có thằng khác thôi.

VCHDHN

Xe container
Thấy thớt đã bị del nên em đi ra, giờ quay về lại thấy thớt với lời nhắn nhủ rất rõ ràng của Mod nên các cụ, mợ lưu ý hộ em khi cm để thớt tồn tại và chúng ta cùng cập nhật tin tức về vấn đề này. Em vừa đọc bài theo link của cụ Pain rất hay ạ, thấy rất tự hào đấy chứ, các cụ chưa đọc nên vào nhá.
Thank các mm nhiều vì đã để lại bài của em.

Hollyone

Xe tăng
Em xin phép mở lại thớt này vì mỗi chúng ta đều có quyền biết thêm thông tin về việc này, hãy luôn nhớ tổ quốc Việt Nam chỉ có 1 và duy nhất 1. Tuy nhiên em có vài điều muốn nhắn nhủ đến các cụ, mợ:

1. Cấm không bàn về chế độ, chính trị
2. Cấm không chửi bới đả kích lãnh tụ, chế độ và giữa các cụ, mợ với nhau.

QUÂN PHÁP BẤT VỊ THÂN. Em đã cảnh báo nếu cụ, mợ nào vi phạm sẽ bị xử lý nghiêm khắc.

tks all
Nhân Min có mở lối cho "đường dư luận" dư thế này, em cũng muốn góp ý đôi điều. Nhưng topic mang tính thông tin về thời sự nói chung, nếu ai đó luận mà phạm vào các điều cấm trong quy định của Diễn đàn, thì Min/Mod có thể thẳng tay "trừng trị"; kiểu như là xóa bài, treo nick; chứ không nên khóa cả Topic; vì nhiều lúc topic cũng có tác dụng làm tuyên truyền viên, để nâng cao nhận thức (hơi cao xa), để góp phần tạo sự biết về vấn đề đang xảy ra (gần gũi hơn) cho một số ai đó chưa biết, chưa hiểu. Về biển đảo cũng vậy, tuy nhạy cảm nhưng đâu phải ai cũng rõ, cũng hiểu (nên đôi khi có ai đó gào lên là phải oánh, phải gió... %#*& ... vân vân và vân vân...).

Chuyện biển đảo ở Cát Dài thì em chưa rõ, vì chưa đi bao giờ, tuy cũng mấy lần bị hụt do không sắp xếp được thời gian (nên có lần bị mấy cụ nào đó tống cho vài chai vang vì bị coi là thiếu hiểu biết khi phát ngôn); dưng "đụng nhau" với súng đạn thì chắc cũng không nhiều cụ (cỡ 7x đổ lại) so được. Ngoại trừ dăm lần cỡ lính Bin La Đèn chơi kiểu vài khối nổ tung trời ra thì em cũng chứng kiến trực thăng khựa bay vè vè trên đầu rồi. Nó dọa thôi chứ ko dám làm gì, vì đụng độ là chuyện lớn; thế giới sẽ lên tiếng rồi âm thầm nghĩ ku khựa hiếu chiến để mà đối phó; dưng nhịn khi chưa bị thiệt hại nặng là đối sách nhà mình. Hồi BM02 bị cắt cáp; em vô tình vào công tác trong Nha Trang, được mấy anh V4 kể chuyện, hôm đó tàu ta cũng ra; cũng đụng (kiểu va chạm) ra trò thì nó mới rút; dưng ko có oành oàng đâu; vì chúng sẽ lấy cớ ngay; rồi thành to chuyện.

Kể như mình đang ở cảnh nhà hàng xóm có con giai là giang hồ, trong khi ta thì nông dân hay anh giáo, chân yếu mà túi mềm (vì chả có mấy đồng bên trong); nó đem rác đổ sang nhà; ta mà mất khôn chạy ra cầm gậy phang nó thì chắc ra đi viện ngay; dưng đứng nói chuyện phải quấy; kiểu rác nhà anh thì ko nên đem bỏ trong sân nhà tôi; thì nó có gầm ghè, nhe răng giơ nắm đấm thì cũng ko uýnh ta được (vì chẳng có lý do gì); mình lải nhải nhiều lần, nó có thể ko nghe nhiều lần hay nhiều lần khác vẫn vút túi rác thối sang sân nhà mình; dưng đến một ngày; mấy anh hàng xóm khác bên cạnh cùng lên tiếng giúp; thì cũng sẽ đến lúc nó phải thôi hoặc ít vứt hơn; và ta vẫn sống khỏe; tuy thỉnh thoảng đêm đêm có bị giật mình vì tức. So sánh vậy là khập khiễng; nhưng kiểu lải nhải cho nó biết là nó làm sai; chứ ko phải im lặng chịu đựng để nó tưởng nó làm đúng; cũng là một cách của người nông dân yếu thế ko ưa gậy gộc dao thớt.

dangduong

Xe điện
Vị thế nước ta là yếu!
Em trả lời thẳng câu hỏi của cụ chủ như thế.
Dù ta có mua thêm 100 cái Kilo, 100 cái Su nữa, ta vẫn yếu.
Bởi cái gốc của ta yếu.
Ngày xưa nhà Hồ đầu tư cho vũ khí, quân đội, tường thành cũng lớn lắm, vì đã dự trước giặc Minh nó đánh.
Vậy mà nó sang chỉ có mấy ngày là quân tan nước mất.
Cụ Trãi đúc kết: họ Hồ chính sự phiền hà, để lòng dân rối loạn.

Thế cho nên, em khẳng định rằng, thế nước đang rất yếu, bạn bè chẳng có ai, Khựa nó cứ dần dần nuốt mình thôi. Hôm nay là tàu vào, mai là dàn khoan, ngày kia là vài cái đảo, rồi sẽ đến cả cái biển, rồi cả đất liền.
Em bi quan lắm.
VN anh hùng thật, nhưng là anh hùng khi toàn dân đoàn kết, trên dưới một lòng, quan vì dân mà dân vì quan, thượng chính hạ yên,...
Các vua Trần Thánh Tông, Trần Nhân Tông xứng là minh quân, các Tướng Trần Quang Khải, Trần Hưng Đạo anh hùng, yêu nước, thương dân như con.
Nay thì thượng tham, hạ gian, đánh Tàu thế nào được.
Thôi, theo em chớ nên chiến nó là hơn, chỉ nên dùng võ mồm, còn thì kệ bố nó làm gì thì làm. Có thể kể chuyện kiểu AQ, qua các diễn đàn, đại loại như: quân ta mạnh lắm, đang kiên cường bảo vệ đất nước, nhưng ta tạm nhịn đã, cứ nhịn dài rồi sẽ đến lúc... (phải kiên nhẫn...), ta đòi lại hết, pà con yên tâm đi. Em ủng hộ cách làm này, cá nhân em không tin lắm chuyện AQ như thế, nhưng cũng thích nghe cho nó yên lòng, vả lại, em không thích chiến với Tàu trong tình hình hiện nay, vì chiến thì thua là cái chắc. Mà thua thì éo biết thế nào, có khi mất hết, cả cái ghế em đang ngồi có khi cũng éo còn mà ngồi.
Em thấy đối sách của các bác ở trên là chuẩn, em nà em ủng hộ hoàn toàn.
Mà cũng éo còn cách nào khác.

Viết xong, em thấy phải thêm một câu hỏi cho cụ pain: cụ thấy em nói vừa ý cụ không ạ. Nêu cụ lôi em ra chi bộ phê bình thì em sẽ sửa lại là em tin vào chuyện AQ như thật rồi ạ!

Chỉnh sửa cuối:

gafquef

Xe tăng
Với đầy rẫy những hành động của TQ mà VN chỉ cực lực với quan ngại...nói chung là nhu quá, em thấy không tốt với những thằng luôn có dã tâm. Em cứ nghĩ với thân phận của VN mình đang đứng ở vị thế nào đây: một là ông mạnh hơn mày ông không chấp nhặt những hành động như thế, ông chỉ cực lực cảnh cáo bằng lời nói...và hai là nước nhỏ yếu cả về tinh lẫn lực, nên không dám có những hành động của một nước bình thường khi chủ quyền bị vi phạm trắng trợn. Nhớ lại thời cha ông dựng nước giữ nước mà sao thấy bây giờ chán thế, với lịch sử chống giặc ngoại xâm hào hùng mà năm nào cũng kỉ niệm hoành tráng, nhẽ ra tinh thần đó phải được vực dậy chứ, sao càng ngày càng nhu nhược thế. Dám hỏi các cụ rằng VN mình đang ở vị thế nào đây trước những hành động của TQ. Cái gì khiến nhà nước VN chỉ cho nhân dân chỉ dám ấp ủ nỗi căm tức TQ trong lòng mà không dám kêu lên hay hành động gì.
Dạ thưa cụ, mình trong này không biết j đâu. Ngòai đó anh em HQ và CSB đang ngày đêm đâm húc chắn đuờng đấy cụ ạ. Tầu Vạn Hoa với tàu CSB chuyến này sẽ bị móp méo rất nhiều, a e không biết sống chết lúc nào đâu cụ ạ. Theo em đc biết là hiện nay tàu nó đang đông hơn tàu mình, nó bảo vệ cái giàn khoan này không kém j tàu Liêu Ninh đâu. Về ngoại giao thì mình vãn phải phản đối như vậy. Chứ còn ngoài đó căng thẳng lắm. Trong cuộc chiến này, bên nào nổ súng trước, bên đấy sẽ thua đấy.

TONGIA

Xe lừa
Kể LATO nó cho cả Châu Á vào thì chui tạm vào đó cho nó lành.

Thôi thì xác định là lịch sử tiếp diễn đi. Đằng nào mình cũng bị nó tẩn suốt.
Bẵng đi mấy chục năm nó không tẩn lại thấy thiêu thiếu.

Giờ chỉ có thần dũng anh linh của hai cụ Lý Thường Kiệt. Quang Trung thì mới trấn được.

xetaiday

Xe buýt
Cuối cùng chúng ta mua tàu ngầm Kilo chỉ để chạy quanh vịnh Cam Ranh, ko dám ra ngoài đó vì sợ ...... hết dầu.

trancongdung

Xe điện
Nhân Min có mở lối cho "đường dư luận" dư thế này, em cũng muốn góp ý đôi điều. Nhưng topic mang tính thông tin về thời sự nói chung, nếu ai đó luận mà phạm vào các điều cấm trong quy định của Diễn đàn, thì Min/Mod có thể thẳng tay "trừng trị"; kiểu như là xóa bài, treo nick; chứ không nên khóa cả Topic; vì nhiều lúc topic cũng có tác dụng làm tuyên truyền viên, để nâng cao nhận thức (hơi cao xa), để góp phần tạo sự biết về vấn đề đang xảy ra (gần gũi hơn) cho một số ai đó chưa biết, chưa hiểu. Về biển đảo cũng vậy, tuy nhạy cảm nhưng đâu phải ai cũng rõ, cũng hiểu (nên đôi khi có ai đó gào lên là phải oánh, phải gió... %#*& ... vân vân và vân vân...).

Chuyện biển đảo ở Cát Dài thì em chưa rõ, vì chưa đi bao giờ, tuy cũng mấy lần bị hụt do không sắp xếp được thời gian (nên có lần bị mấy cụ nào đó tống cho vài chai vang vì bị coi là thiếu hiểu biết khi phát ngôn); dưng "đụng nhau" với súng đạn thì chắc cũng không nhiều cụ (cỡ 7x đổ lại) so được. Ngoại trừ dăm lần cỡ lính Bin La Đèn chơi kiểu vài khối nổ tung trời ra thì em cũng chứng kiến trực thăng khựa bay vè vè trên đầu rồi. Nó dọa thôi chứ ko dám làm gì, vì đụng độ là chuyện lớn; thế giới sẽ lên tiếng rồi âm thầm nghĩ ku khựa hiếu chiến để mà đối phó; dưng nhịn khi chưa bị thiệt hại nặng là đối sách nhà mình. Hồi BM02 bị cắt cáp; em vô tình vào công tác trong Nha Trang, được mấy anh V4 kể chuyện, hôm đó tàu ta cũng ra; cũng đụng (kiểu va chạm) ra trò thì nó mới rút; dưng ko có oành oàng đâu; vì chúng sẽ lấy cớ ngay; rồi thành to chuyện.

Kể như mình đang ở cảnh nhà hàng xóm có con giai là giang hồ, trong khi ta thì nông dân hay anh giáo, chân yếu mà túi mềm (vì chả có mấy đồng bên trong); nó đem rác đổ sang nhà; ta mà mất khôn chạy ra cầm gậy phang nó thì chắc ra đi viện ngay; dưng đứng nói chuyện phải quấy; kiểu rác nhà anh thì ko nên đem bỏ trong sân nhà tôi; thì nó có gầm ghè, nhe răng giơ nắm đấm thì cũng ko uýnh ta được (vì chẳng có lý do gì); mình lải nhải nhiều lần, nó có thể ko nghe nhiều lần hay nhiều lần khác vẫn vút túi rác thối sang sân nhà mình; dưng đến một ngày; mấy anh hàng xóm khác bên cạnh cùng lên tiếng giúp; thì cũng sẽ đến lúc nó phải thôi hoặc ít vứt hơn; và ta vẫn sống khỏe; tuy thỉnh thoảng đêm đêm có bị giật mình vì tức. So sánh vậy là khập khiễng; nhưng kiểu lải nhải cho nó biết là nó làm sai; chứ ko phải im lặng chịu đựng để nó tưởng nó làm đúng; cũng là một cách của người nông dân yếu thế ko ưa gậy gộc dao thớt.
Đọc bài của cụ em hiểu ra nhiều vấn đề quá ạ

gocart

Xe cút kít
Một nền kinh tế quá phụ thuộc vào anh hàng xóm tốt như hiện tại thì tuổi gì dám manh động. Cái gì cũng nhập từ nó, thử hỏi VN tự sản xuất được bao nhiêu thứ nếu dứt tình với anh ý? Tóm lại "chó cứ sủa, thằng Tàu vẫn đi" :))
Thôi cụ ơi, thế giới vừa hợp tác vừa đấu tranh. Phần hợp tác là lớn. Nó giúp duy trì hòa bình và phát triển. Phần đấu tranh đương nhiên phải có bao gồm võ mồm kiên trì, tàu bè vật nhau lâu dài. Nước VN mình từ trước đến nay nếu đánh một trận tất tay với đối thủ là thua ngay nhưng nếu vật lộn lâu dài thì có cửa.

pain

Xe ba gác
Vị thế nước ta là yếu!
.......
Em bi quan lắm.
.....

Viết xong, em thấy phải thêm một câu hỏi cho cụ pain: cụ thấy em nói vừa ý cụ không ạ. Nêu cụ lôi em ra chi bộ phê bình thì em sẽ sửa lại là em tin vào chuyện AQ như thật rồi ạ!
A ha, em ưng cách cụ lập luận và bày tỏ góc nhìn. Ít nhất về mặt lập ngôn và đúc rút bài học lịch sử.

Nhưng cái cách cụ rủ em tranh luận, trong khi đầu bài là cụ trả lời câu hỏi của cụ chủ, hoàn toàn không liên quan nếu không nói là khiên cưỡng, em chê!

Cụ lại còn thòng thêm câu mang ra phê bình tại chi bộ, để làm chi? Há chẳng phải để có 1 đường lui và ném lại quả lựu đạn Du lịch viên??! Em chê lần nữa:D

Và đây là diễn đàn mở, cụ cũng như em là bình đẳng phát ngôn, miễn là tôn trọng Nội quy diễn đàn. Vậy hà cớ chị cụ lại hỏi xem có đúng ý em không? Em chê thêm lần nữa:D

dangtuan999

Xe container
........
Em thích cách so sánh này của cụ. Vì nó dễ hiểu với người kiến thức ít ỏi như em về vấn đề này.:)

60Hz

Xe buýt

đọc từ đầu thấy đa số các cụ auto chửi, em cũng thấy buồn. chỉ đc 1 số cụ có cái nhìn tương đối toàn diện. các cụ autochui cho em hỏi vậy theo các cụ chúng ta nên làm gì? các cụ không trả lời nổi thì cũng bớt ahbp đi chút, chứ núp sau cái bp chửi như chí em thấy hèn lắm

VCHDHN

Xe container
Các cụ hãy tôn trọng nhau tý, nếu vi phạm mm đã nói xử lí người đó. Nên tập trung vào chuyên môn chứ đừng quay ra chém nhau, khựa nó khinh cho. Em có í kiến thế ạ.

VCHDHN

Xe container
Dạ thưa cụ, mình trong này không biết j đâu. Ngòai đó anh em HQ và CSB đang ngày đêm đâm húc chắn đuờng đấy cụ ạ. Tầu Vạn Hoa với tàu CSB chuyến này sẽ bị móp méo rất nhiều, a e không biết sống chết lúc nào đâu cụ ạ. Theo em đc biết là hiện nay tàu nó đang đông hơn tàu mình, nó bảo vệ cái giàn khoan này không kém j tàu Liêu Ninh đâu. Về ngoại giao thì mình vãn phải phản đối như vậy. Chứ còn ngoài đó căng thẳng lắm. Trong cuộc chiến này, bên nào nổ súng trước, bên đấy sẽ thua đấy.
Vâng, e đã đọc bài của cụ Pain và hiểu ra đôi chút, rất đáng tự hào. Là do thiếu thông tin nên mọi người hiểu sai ạ.

Website
www.otofun.net
Cụ yên tâm, to hơn thằng khựa bửn là Mỹ và Pháp mà ta còn oánh cho cùn răng cơ mờ. Giờ chắc chưa đến lúc thôi:). Lúc nào là lúc ý thì em... hông bít:P

Trạng thái
Thớt đang đóng