[Funland] Vì sao trời càng nóng, điều hòa càng lạnh sun vòi ?, là do cảm biến nhiệt độ đặt ở cục nóng

hungkttt

Xe tăng
Bạn ko hiểu đâu, mình đã thực nghiệm khá nhiều rồi.

Hôm nay Hà Nội mát mẻ, mưa lại to, đêm nay mình nằm điều hòa để 30 độ , rất dễ chịu và sáng mai thì cái xô hứng nước của mình sẽ khá ít nước.

Nhưng nếu HN vẫn duy trì nóng 40 độ, đêm mình để 30 độ điều khiển thì nằm lạnh sun vòi và sáng mai xô nước đầy nước luôn.
Bạn nói sai rồi. Cục nóng điều hòa có 2 cảm biến 1 là nhiệt độ, 2 là áp suất trên đường nén. 2 cảm biến này điều chỉnh quạt gió cho giàn nóng và lốc (đóng ngắt với máy cơ, nhanh chậm với máy inverter).
Giàn lạnh thì như cụ trên đã nói có 2 cảm biến ở cửa hút và cửa ra làm nhiệm vụ điều chỉnh quạt gió dàn lạnh.
Còn hơi nước thì tùy vào độ ẩm của không khí trong phòng, hơi nước đó sẽ ngưng tụ khi đi qua dàn lạnh và chảy xuống máng hứng của cục lạnh và chảy ra theo ống dẫn.

formen

Xe lăn
Các buổi tối tuần trước, Hà Nội nóng 39 độ, em để nhiệt độ 30 độ mà sáng ra đầy hơn nửa xô nước.

Các buổi tối tuần này, hôm qua, Hà nội dịu mát, em để nhiệt độ vẫn 30 độ mà sáng ra chỉ một chút nước trong xô.
thì đúng logic rồi cụ

trời nóng phải làm việc nhiều thì mới giảm được nhiệt đến ngưỡng nhiệt yêu cầu. nên tích được nhiều nước xả ra

trời mát làm việc ít hơn mà vẫn giảm được nhiệt đến ngưỡng nhiệt yêu cầu. nên tích được ít nước xả ra.

cảm giác mát hơn của cụ là do luồng gió lạnh thường xuyên phải xả ra khi trời nóng. trong khi cái cảm biến nhiệt của phòng nó không ở cái luồng gió mát đấy mà nó nằm ở phía tên cái dàn lạnh (chỗ không có khí lạnh thổi tới)
do nó thấy chỗ đó (điểm đo khá gần trần trên cao, sát tường, thậm chí mặt tường hướng tây) chưa giảm đến nhiệt yêu cầu thì nó cứ xả khí mát ra mà thôi.

caisua

Xe lăn
Vấn đề là cái tường treo cục lạnh. Cái tường bị nung thì có đặt 30 độ mà phòng lạnh cóng rồi nó vẫn thổi vì cảm biến sát bức tường này

Huthasa

Xe container
Em đo bằng định lượng luôn, đó chính là lượng nước thải ra trong xô hứng, không các cụ lại bảo em cảm nhận sai.

Các buổi tối tuần trước, Hà Nội nóng 39 độ, em để nhiệt độ 30 độ mà sáng ra đầy hơn nửa xô nước.

Các buổi tối tuần này, hôm qua, Hà nội dịu mát, em để nhiệt độ vẫn 30 độ mà sáng ra chỉ một chút nước trong xô.
Định lượng cái xô nước của cụ nó rất là cảm tính. Để em nói thế này: cụ có công nhận trời nóng thì đh phải chạy nhiều hơn đúng không? Ví dụ trời mát 1 tiếng đh nó hoạt động tổng cộng 30p, nhưng nóng nó phải chạy lên 45p hoặc không ngắt chạy cả 60p luôn. Đh nó chạy nhiều thế thì nước nó phải nhiều hơn là đúng rồi còn gì. Mà nước nhiều hay không phụ thuộc vào độ ẩm kk hôm đó nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Giohanoi

Xe buýt
Nhà em thực tế thế này. Trời mưa em phải bật 26 độ mới thấy hơi lạnh của điều hòa tỏa ra. Còn khi trời nắng em bật 28 độ đã rét run rồi. Em suy luận rằng khi trời mưa nhiệt độ ngoài trời thấp thì lốc không chạy hoặc chạy rất ít vì nhiệt độ trong nhà bằng nhiệt độ ngoài trời. Những hôm nóng vì nhiệt độ ngoài trời cao nên đặt 28 độ , lốc phải hoạt động liên tục để đạt nhiệt độ này. Chênh lệnh nhiệt độ trong nhà và ngoài trời lớn cũng cho mình thấy lạnh hơn

CAC

Xe buýt
Em đo bằng định lượng luôn, đó chính là lượng nước thải ra trong xô hứng, không các cụ lại bảo em cảm nhận sai.

Các buổi tối tuần này, hôm qua, Hà nội dịu mát, em để nhiệt độ vẫn 30 độ mà sáng ra chỉ một chút nước trong xô .
Nhiệt độ môi trường thấp hơn thì điều hoà làm việc ít hơn -> ít nước thải hơn.
Trừ khi cảm biến điều hoá nhà cụ lỗi.

thaibom

Xe buýt
Thì tất nhiên khi có sự chênh lệnh nhiệt độ lớn (nhiệt độ trong phòng và ngoài trời) sẽ làm cho không khí, tường nhà nóng dẫn đến để duy trì nhiệt độ trong phòng ở 29 độ thì ĐH phải hoạt động liên tục, gió thổi hơi lạnh liên tục nên cụ cảm thấy nó lạnh hơn. Nhưng không có chuyện 29 độ ngày nắng lại lạnh hơn 29 độ ngày mưa, đó chỉ là do cảm nhận của cơ thể đang ở môi trường nóng đi vào môi trường có sự chênh lệch nhiệt độ lớn nên cơ thể sẽ phản xạ tự nhiên co các cơ, lỗ chân lông lại để tránh thoát nhiệt nên cụ mới bị SUN VÒI. Còn đang ở 30 độ vào 29 độ thì cơ thể không tạo ra phản xạ vô điều kiện đó nên vòi của cụ ko bị sun.
Giống như 1 kg sắt không thể nặng hơn 1kg bông vậy cụ!

Vie.ABC

Xe điện
Các cụ để ý sẽ thấy, cùng 1 mức nhiệt độ đặt trên điều khiển, ví dụ 29 độ, ngoài trời càng nóng (40-41 độ) thì trong phòng càng phả hơi lạnh không ngớt, khiến cho lạnh sun vòi.

Nhưng nếu ngoài trời chỉ 32-33 độ, vẫn để mức nhiệt độ điều khiển 29 độ, thì trong phòng phả hơi lạnh chỉ theo từng đợt, ngừng rồi phả nhịp nhàng, khiến nhiệt độ trong phòng rất dễ chịu mát mẻ chứ không lạnh.

Đặc biệt, cục nóng điều hòa nhà mình để trên tầng thượng hướng Tây, đúng tầm 1-3h chiều là lúc mặt trời chiếu nóng nhất, lúc này trong phòng lạnh run cầm cập, dù đặt điều khiển 30 độ. Nhưng đến tối, cũng mức điều khiển 30 độ, lại đỡ lạnh hơn nhiều.

Cảm biến điều hòa đặt ở cục nóng, nên bên ngoài càng nóng thì bên trong phòng phả hơi lạnh càng liên tục không ngớt. Các cụ chú ý các tòa nhà văn phòng, điều hòa tổng cũng tương tự, ngoài trời càng nóng thì bên trong văn phòng càng lạnh.
Căn cứ tình hình hiện tại thì : Khả Năng Cao là cái điều hòa nhà bác nó có nhiều triệu chứng và biểu hiện giống F0 cmnr !...=))

Website
talata.uk
Bạn ko hiểu đâu, mình đã thực nghiệm khá nhiều rồi.

Hôm nay Hà Nội mát mẻ, mưa lại to, đêm nay mình nằm điều hòa để 30 độ , rất dễ chịu và sáng mai thì cái xô hứng nước của mình sẽ khá ít nước.

Nhưng nếu HN vẫn duy trì nóng 40 độ, đêm mình để 30 độ điều khiển thì nằm lạnh sun vòi và sáng mai xô nước đầy nước luôn.
Phòng bạn ko kín bị thoát lạnh phía trên, khí lạnh nó ở dưới, phía trên vẫn nóng nên nó vẫn chạy, nhiệt độ có thể xuống 26 độ khi phía trên vẫn gần 31 do khe hở khiến hơi lạnh luôn bị thoát đi, đối lưu nhiều nên nhiều khí ẩm và nhiều nc.

E bật 30 độ để quạt gió thật nhẹ thì phòng 26 độ do trần cao 3m5, các khe hở kín, có quạt hút gió trời qua lọc nên nc đh ít.

Trên cái đk nó có luôn nút ktr nhiệt độ phòng.

Thì dĩ nhiên.... Tại tui đang bị phong tỏa không đi ra ngoài thôi... Chứ hết 21 ngày việc kiếm thì đầy.
Hoàn toàn sai. Hai cảm biến nhiệt của điều hòa đều nằm ở cục lạnh, một kiểm soát nhiệt độ ra ở cửa gió (tùy theo hãng, dao động trong khoảng 16-18•c), chiếc còn lại nằm ở cửa hút gió để kiểm soát nhiệt độ trong phòng. Vi xử lý sẽ căn cứ vào cái cảm biến thứ 2 để ra lệnh cho máy chạy đúng nhiệt độ đã đặt.

Một điều mà rất nhiều người sử dụng hay suy nghĩ "hạ nhiệt độ trên điều khiển xuống thấp nhất để lạnh nhanh". Thực tế, nhiệt độ ra ở cửa gió cố định. Muốn lạnh nhanh hơn chỉ có cách tăng tốc độ quạt và chỉ có thế.
Cái cục lạnh nó đk cục nóng cụ nhé. Khi nhiệt độ ngoài trời càng nóng thì suy hao nhiệt độ càng nhanh nên cục nóng phải chạy liên tục. Nhiệt độ trong phòng là 29 độ thì là 29 độ, không có chuyện 29 độ trời nóng lạnh hơn 29 độ trời mát.
Em bị đúng như cụ chủ, nhiều hôm nóng hầm hập để nguyên nhiệt độ điều hòa so với hôm trước y rằng sáng tỉnh giấc vì lạnh.( hôm trước thấy rất vừa)
Chắc do cụ chủ thớt đi từ ngoài 41 độ vào phòng 29 độ nên cảm thấy lạnh sun vòi. Còn đi từ ngoài 33 độ vào phòng 29 độ thì vòi ko sun :))
Em lạy thớt, cảm biến để cục nóng có khi lên cả 100 độ.
Cảm giác lạnh hơn(nếu có) là do khoảng chênh nhiệt độ cao hơn, cảm giác này chỉ xuất hiện khi cụ từ ngoài đi vào phòng.

Hai Toan

Xe container
Các cụ để ý sẽ thấy, cùng 1 mức nhiệt độ đặt trên điều khiển, ví dụ 29 độ, ngoài trời càng nóng (40-41 độ) thì trong phòng càng phả hơi lạnh không ngớt, khiến cho lạnh sun vòi.

Nhưng nếu ngoài trời chỉ 32-33 độ, vẫn để mức nhiệt độ điều khiển 29 độ, thì trong phòng phả hơi lạnh chỉ theo từng đợt, ngừng rồi phả nhịp nhàng, khiến nhiệt độ trong phòng rất dễ chịu mát mẻ chứ không lạnh.

Đặc biệt, cục nóng điều hòa nhà mình để trên tầng thượng hướng Tây, đúng tầm 1-3h chiều là lúc mặt trời chiếu nóng nhất, lúc này trong phòng lạnh run cầm cập, dù đặt điều khiển 30 độ. Nhưng đến tối, cũng mức điều khiển 30 độ, lại đỡ lạnh hơn nhiều.

Cảm biến điều hòa đặt ở cục nóng, nên bên ngoài càng nóng thì bên trong phòng phả hơi lạnh càng liên tục không ngớt. Các cụ chú ý các tòa nhà văn phòng, điều hòa tổng cũng tương tự, ngoài trời càng nóng thì bên trong văn phòng càng lạnh.
Cục nóng để ngoài trời 40 độ mà giàn lạnh mát được hả cụ.
Về nguyên lý thì giàn lạnh muốn lạnh thì giàn nóng phải giải được nhiệt,trời 40độ thì giàn nóng nó sẽ gần như vô tác dụng,đương nhiên giàn lạnh sẽ không mát.
Nếu ngoài trời 32-33 độ,thì nhiệt độ trong nhà cũng chỉ 28-29 độ,đương nhiên cảm biến sẽ điều khiển giàn lạnh không chạy,chỉ có quạt gió chạy xuông,muốn lạnh thì phải hạ nhiệt độ xuống thì lốc nó mới đóng.
mùa đông mà lạnh xuống đến 10 độ,mà chạy chiều nóng,giàn giải nhiệt sẽ đóng đá,đương nhiên cũng chỉ ăn gió xuông mà thôi.

Sat xi

Xe buýt
Cụ đúng rồi, vậy nên đừng lắp giàn lạnh cao quá.
Sai hoàn toàn. Cảm biến đặt ở cục lạnh . Nhiệt độ đặt là nhiệt độ tại cửa hút vào của đh .Khi trời càng nóng bật đh nhiệt độ trong phòng sẽ thấp hơn nhiệt độ đặt càng nhiều nguyên nhân là do hiện tượng thất thoát nhiệt lớn . Nhiêt độ thổi ra lúc đầu lạnh , càng ra xa cửa gió càng nóng dần và khi lên đến cửa hút gió vào thì bằng nhiệt độ ta đặt trên đk. Do vậy những hôm trời nóng dưới thấp gần mặt sàn nhiệt độ trong phòng đh thấp hơn nhiệt độ đặt khá nhiều . Những hôm trời mát nhiệt thất thoát ít thì đặt nhiệt độ nào trong phòng sẽ có nhiệt độ đó.

Trục

Xe ba gác

Cái này là do cảm biến nhiệt cơ thể của con người nó chạy đểu, nên nó mới thế, còn điều hòa là cái máy, nó auto đúng.

Chúng ta xét về 2 ngưỡng nhiệt cơ thể con người để phân tích tình huống trên. Mức 27 và mức 37.
1. Đầu tiên ta nói về mức 37 độ trước. Cơ chế toát mồ hôi của con người ở dưới 37 độ là cơ thể còn chịu được, trên 37 độ, thì cảm thấy nóng bức như kiểu đang muốn chết đi vì đếch toát được mồ hôi. Tự nhiên được ngồi trong cái điều hòa, sức nóng còn 32-33 độ thì auto sướng.
Cảm giác mát lạnh đến khó tả, mát đến sun cmn chim ông thớt. :D

2. Tại ngưỡng 27 độ nhiệt độ ngoài trời, các ông đặt trên 27 độ thì chết cmn luôn, nằm ngủ nóng không chịu được, vì điều hòa chỉ chạy quạt gió, các ông phải đặt từ 23-25 độ mới có cảm giác mát.

3. Ở mức 32-33 độ mà ông thớt điều chỉnh về 29 độ thì cảm giác điều hòa chạy như phò, đúng thôi, mức chênh lệch 5 độ C mới làm con người thấy thoải mái.

Túm váy lại, cảm biến nhiệt của con người đểu, đếch phải do máy.

Parejo_10

Xe điện
Cảm biến nhiệt độ điều hoà đặt ở cửa gió ra của điều hoà. Tiếp theo chia ra 2 loại điều hoà Inverter và Mono ( ko inverter )
- Loại inverter thì khi nhiệt độ trong phòng đạt đến nhiệt độ thiết lập ví dụ 28 độ C thì bo điều khiển sẽ đk máy nén hoạt động giảm công suất thổi gió ra ở ngưỡng 28độ C
- Loại ko inverter thì khi bật đh máy nén của cục nóng sẽ hoạt động max công suất khi đạt đến nhiệt độ cài đặt vd 28độ C máy nén sẽ dừng, ở cửa gió chỉ thổi gió thôi. Khi nhiệt độ phòng tăng lên VD 29 độ thì cảm biến nhiệt lại đóng máy nén hoạt động max công xuất.

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]

Sao lại có cả cụ Chính Khí Đường ở đây nhỉ?
Theo e lý giải việc xô nước như sau:
- Cùng 1 nhiệt độ đặt phòng nhưng hôm trời mát điều hòa mát nhẹ cụ chủ ngon giấc nồng.
- Hôm trời nóng thì cụ chủ lạnh sun vòi nên dậy đi đái, mở cửa ra nóng quá cụ chủ ngại đi xa nên xô nước đầy.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Hóng các cụ chuyên điện lạnh vào giải thích. Đh inverter và non inverter cơ chế cũng khác nhau rồi

202

Xe container
Khi mà ko hiểu nguyên lý, logic và thực tế thì sẽ phán sai.
Kem tươi phải hiểu rằng đặt nhiệt độ yêu cầu ở đâu thì cảm biến ở đó điều chỉnh hoạt động. Chế độ auto sẽ rõ.
Kem tươi phải hiểu rằng. Nước ngưng tụ phụ thuộc độ ẩm môi trường và tổng chênh lệch nhiệt độ.
Kem tươi phải biết rằng nếu nhiệt độ ngoài trời 30 độ và đặt điều hòa 30 thì bình thường. Nhưng nhiệt độ ngoài trời 40 mà đặt điều hòa 30 thì rất lạnh.
Kem tươi mà ko hiểu về kem thì ko thể tươi đc.

Trục

Xe ba gác

Các buổi tối tuần này, hôm qua, Hà nội dịu mát, em để nhiệt độ vẫn 30 độ mà sáng ra chỉ một chút nước trong xô .
Cụ sai rồi, cái lượng nước của điều hòa nó chả liên quan đến việc sun chim của Cụ, cụ nhé. Nó liên quan đến hơi nước bão hòa trong không khí. Nếu cái phòng của cụ là hộp kín, thì đương nhiên là sau một thời gian chạy, cả hai chả còn hứng được giọt nào.

Ngày nóng, hơi nước bão hòa nhiều, lưu lượng gió trao đổi nhiệt trên dàn lạnh là liên tục, nên nước đọng sương và thoát ra theo ông thoát đương nhiên là nhiều hơn
Ngày mát, lượng hơi nước bão hòa thấp hơn, dàn lạnh chạy ít hơn, nên nước thải ít hơn.

Việc thải nước và việc mát sun chim là hai việc hoàn toàn khác nhau.

Trục

Xe ba gác
Khi mà ko hiểu nguyên lý, logic và thực tế thì sẽ phán sai.
Kem tươi phải hiểu rằng đặt nhiệt độ yêu cầu ở đâu thì cảm biến ở đó điều chỉnh hoạt động. Chế độ auto sẽ rõ.
Kem tươi phải hiểu rằng. Nước ngưng tụ phụ thuộc độ ẩm môi trường và tổng chênh lệch nhiệt độ.
Kem tươi phải biết rằng nếu nhiệt độ ngoài trời 30 độ và đặt điều hòa 30 thì bình thường. Nhưng nhiệt độ ngoài trời 40 mà đặt điều hòa 30 thì rất lạnh.
Kem tươi mà ko hiểu về kem thì ko thể tươi đc.
Logic là Kem tươi cũng chỉ là Kem tươi thôi, Kem tươi là một cái máy cổ lỗ sĩ, kem tươi không có kiến thức về Sinh học, nên Kem tươi phán ẩu.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ nói đúng. Vì e cảm nhận con pana 18k nhà e đúng như vậy. Đều bật 28 độ nhưng hôm nóng rất lạnh, còn như hnay mát giời thì thấy rất bình thường, hoàn toàn k phải đắp chăn như hôm nắng nóng

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Đây là mợ thì phải!!!! Thế nó mới hợp lý.