[Funland] Vì sao nhiều người Việt khó chịu, dè bỉu người giỏi về nước làm việc

niceshot

Xe container
Nói thế này chắc chẳng hiểu gì ... chắc chỉ biết nói phét thôi... sang học đi rồi biết nhé...
Cho cháu chút thông tin để bớt hỗn đi nhé: Con út của bác đã tốt nghiệp ĐH chuyên ngành Hóa Sinh ở Mỹ với bằng "Summa Cum Laude", GPA tuyệt đối 4.0 và đang làm NCS chuyển tiếp PHD.
Thế có đủ so với hiểu biết của cháu chưa? Mà có lẽ với năng lực của cháu thì cháu cũng không biết "Summa Cum Laude" có nghĩa là gì đâu nhỉ!

vnistockvn

Xe tải
Nó là thực tế luôn đấy... cụ cứ kiểm tra mấy ông "thần đồng" đi du học là hiểu ngay...
Cụ nói làm em nhớ mãi, trước có đối tác nhờ tuyển hộ con cháu mấy ông vào làm, mình cũng nghe theo vì bẩu học siêu lắm toàn thủ khoa, rồi du học nước ngoài nữa, đến khi có dự án, yêu cầu mấy cậu làm bóc tách bản vẽ chi tiết, sau đó choáng luôn là mấy cậu chẳng biết làm gì trong khi nhóm các bạn học tại Viet Nam chúng nó làm ngon lành, sau đấy các dự án sau chẳng dám giao cho mấy cậu du học sinh nữa, cho các cậu ngồi chơi xơi nước, ròi các câu ấy biết không làm được cũng từ từ chuyển đi hết, quá may mắn không lại bị đối tác nói chuyện :D
Thật ra cũng chẳng dè bỉu gì các cậu cả nhưng trình độ thực tế của các cậu nó có giới hạn, thua trình độ các cậu trong nước nhiều

vingraux

Xe tăng
Không phải em. Em không khó chịu, dè bỉu người về nước làm việc và cũng không để ý họ có giỏi hay không.

Đọc cả bài nhà thớt cũng không thấy chỗ nào có căn cứ tý về việc dè bỉu, chê bai người về nước làm việc.

Ngay từ đầu, đưa ra một mệnh đề sai rồi hỏi người ta thấy thế nào.

Tony_Le

Xe container
Hi các bác!

Từ lâu em thấy có một hiện tượng là khi có người giỏi về nước làm việc thì nhiều người Việt nhất là người Việt ở nước ngoài (du học sinh, giảng viên,...em không nói những người của chế độ cũ) thường hay dè bỉu, cười cợt. Gần đây có một bạn từng đạt huy chương vàng olympic quốc tế, tốt nghiệp tiến sỹ từ CALTECH (Mỹ) về nước thì hiện tượng này thấy rõ. Nhiều bạn cũng từng học phổ thông, học đại học ở VN, là sản phẩm của giáo dục VIệt Nam rồi mới ra nước ngoài học lên nhưng họ lại quay sang chê trách đất nước, chê trách giáo dục Việt Nam thậm tệ. Chúng hay nghe những câu như "để xem làm được bao lâu", "Chắc không xin được việc ở nước ngoài nên về nước" hoặc "ngu",..

Ở đâu cũng có những ưu nhược điểm. Việt Nam cũng có những ưu điểm. Khi ta chưa sống hay học ở nước ngoài thì chúng ta thường thần tượng quá mức nhưng khi ta có trải nghiệm thì thấy VN cũng có ưu điểm chứ không phải không. Giáo dục ở nước ngoài (như ở Mỹ) có nhiều ưu điểm nhưng cũng không quá như người ta ca ngợi. Nếu bạn giỏi thì học ở VN vẫn giỏi thôi nhất là trong thời đại thế giới phẳng ngày nay.

Dù Việt Nam còn nghèo, nhưng khi học hay sống ở nước ngoài thì em luôn tự hào về VN và giới thiệu về VN nhiều nhất có thể. HIện nay kinh tế VN đang phát triển, tạo ra nhiều cơ hội nên việc du học sinh về nước ngày càng nhiều là một tất yếu.Tương tự, gần đây, số lượng du học sinh TQ cũng gảm mạnh vì giờ đây TQ đã giàu hơn trước, thế hệ trẻ TQ đã bớt thần tượng nước ngoài nên họ chọn học trong nước. Số lượng du học sinh TQ về nước ngày một tăng mạnh.

Ở nước ngoài dù bạn có giỏi tiếng Anh thì cũng rất khó hòa nhập thực sự như người bản xứ, vẫn thấy cảm giác xa lạ, "không thuộc về mình", nhiều người hay nói "công dân hạng 2". Ví dụ, nhiều nghệ sỹ Việt Nam sống ở Mỹ hàng chục năm nhưng họ cũng chỉ được biết tới và phục vụ cộng đồng người Việt mà thôi. Rất nhiều trí thức hay nghệ sỹ Việt Nam về nước thì họ được xem như VIP, nổi tiếng khắp cả nước chứ ở nước ngoài thì có mấy ai biết tới đâu. Chẳng hạn giáo sư Trần Văn Khê về nước khi tuổi đã cao nhưng ông được nổi tiếng khắp cả nước, đi đến đâu cũng được trân trọng, được coi là học giả hàng đầu. Khi ông chết thì báo chí đưa tin, được xây mộ to, được có nhà lưu niệm, được có quỹ học bổng Trần Văn Khê. Nếu ông ở lại Pháp chắc chắn không có được vinh quang cuối đời như thế này. Trong giới nghệ sỹ em thấy có Hoài Linh, cũng nổi tiếng, có tiếng nói trong giới nghệ sỹ phía nam, được phong NSUT. Chắc chắn nếu HL ở lại Mỹ thì chỉ cộng đồng người Việt biết tới mà thôi chứ người Mỹ chẳng ai biết tới và cũng chẳng đài báo nào của người Mỹ đưa tin như ở Việt Nam.

Theo các bác vì sao người Việt có tâm lý như vậy? Phải chăng họ mang trong mình tâm lý tự ti, tâm lý nhược tiểu quá nặng nên luôn nghĩ VN thua nước ngoài về mọi mặt?

Dưới đây là bài báo trên vnexpress:

Chàng trai vàng Olympic Toán quốc tế về nước làm giảng viên
TP HCMTốt nghiệp tiến sĩ ở Viện Công nghệ California, Mỹ, Thành Trung, chủ nhân huy chương vàng Olympic Toán quốc tế 2013 chọn về nước làm việc.

Cấn Trần Thành Trung, 29 tuổi, sẽ về giảng dạy và nghiên cứu tại trường Đại học Khoa học Tự nhiên, Đại học Quốc gia TP HCM.

PGS.TS Vũ Hải Quân, Giám đốc đại học này, đánh giá Trung là nhân tố rất xuất sắc và có khát vọng dìu dắt thế hệ trẻ, cống hiến cho quê hương.

"Cách đây 4-5 năm, Trung đã bày tỏ mong muốn về nước làm việc. Tôi rất ủng hộ và với đề án VNU350, bạn sẽ được Đại học Quốc gia TP HCM tạo điều kiện để phát triển, đóng góp cho đất nước", PGS Quân nói.

"Tôi tin quyết định trở về của Trung có ý nghĩa lớn và tạo sự lan tỏa lớn với các nhà khoa học trẻ".

Ông cho biết TS Trung sẽ được giao đề tài và kinh phí nghiên cứu về lĩnh vực mã hóa, bảo mật và các ứng dụng Blockchain. Đại học Quốc gia TP HCM cũng tạo điều kiện để anh hiện thực hóa ý tưởng thành lập trung tâm bồi dưỡng học sinh phổ thông nhằm giúp các em tiếp cận với kiến thức mới và đến học tập tại các trường hàng đầu trên thế giới.

Cấn Trần Thành Trung, chủ nhân huy chương vàng Olympic Toán quốc tế 2013, thủ khoa ngành Toán của Đại học Duke. Ảnh: VNUHCM

Cấn Trần Thành Trung, chủ nhân huy chương vàng Olympic Toán quốc tế 2013, thủ khoa ngành Toán của Đại học Duke. Ảnh: Đại học Quốc gia TP HCM

Là cựu học sinh lớp chuyên Toán trường Phổ thông Năng khiếu, Thành Trung giành huy chương vàng Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2013 tại Colombia. Sau đó anh theo học Đại học Duke với học bổng toàn phần và tốt nghiệp thủ khoa ngành Toán vào năm 2018, trước khi làm nghiên cứu sinh tại Viện Công nghệ California (Caltech).

Theo bảng xếp hạng US News, Duke và Caltech lần lượt ở vị trí thứ 7 và 10 đại học hàng đầu nước Mỹ.

Trong nửa thế kỷ tham gia IMO, 57 học sinh Việt Nam giành huy chương vàng. Hầu hết đang học tập và làm việc ở nước ngoài.

Đề án VNU350 của Đại học Quốc gia TP HCM nhằm thu hút nhà khoa học có khả năng giảng dạy, nghiên cứu độc lập, góp phần hiện thực hóa mục tiêu đưa đại học này trở thành cơ sở nghiên cứu top đầu châu Á.

Cụ có số thống kê không? Nhiều là bao nhiêu? Tầng lớp nào chê? Nông dân, công nhân hay trí thức chê?

vnistockvn

Xe tải
Không phải em. Em không khó chịu, dè bỉu người về nước làm việc và cũng không để ý họ có giỏi hay không.

Đọc cả bài nhà thớt cũng không thấy chỗ nào có căn cứ tý về việc dè bỉu, chê bai người về nước làm việc.

Ngay từ đầu, đưa ra một mệnh đề sai rồi hỏi người ta thấy thế nào.
Chẳng việc gì phải rè bỉu gì nhau bạn ơi, ai cũng giống ai mà thôi mà đúng không, còn người làm ăn kinh doanh thì họ lại thực tế đi học đâu thì học nhưng phải làm được việc, còn nói so sanh là ông đi du học nước ngoài thu nhập cao, có nghia là ông học giỏi hơn các em trong nước thì không đúng, cứ phải làm thực tế thì mới đánh giá được ai giỏi hơn ai mà thôi

Tony_Le

Xe container
Mấy cái môn toán, vật lý, hóa học ở nước ngoài nó không cần nhé, chẳng giải quyết gì mấy cái trò cộng trừ nhân chia đó đâu, bây giờ máy tính nó giải quyết hết rồi ông ạ.... mấy cái con vẹt đấy có gì gọi là giỏi ở đây?... hãy ra sống nước ngoài ở một thời gian thì hiểu luôn thôi...
Cụ có học đại học ở nước ngoài không sao biết rõ thế?

Tony_Le

Xe container
Cái thông tin hữu ích nhất của thớt này là du học không cần biết ngoại ngữ vẫn tốt nghiệp được.

vingraux

Xe tăng
Cụ nói làm em nhớ mãi, trước có đối tác nhờ tuyển hộ con cháu mấy ông vào làm, mình cũng nghe theo vì bẩu học siêu lắm toàn thủ khoa, rồi du học nước ngoài nữa, đến khi có dự án, yêu cầu mấy cậu làm bóc tách bản vẽ chi tiết, sau đó choáng luôn là mấy cậu chẳng biết làm gì trong khi nhóm các bạn học tại Viet Nam chúng nó làm ngon lành, sau đấy các dự án sau chẳng dám giao cho mấy cậu du học sinh nữa, cho các cậu ngồi chơi xơi nước, ròi các câu ấy biết không làm được cũng từ từ chuyển đi hết, quá may mắn không lại bị đối tác nói chuyện :D
Thật ra cũng chẳng dè bỉu gì các cậu cả nhưng trình độ thực tế của các cậu nó có giới hạn, thua trình độ các cậu trong nước nhiều
Nghe có vẻ chỗ bác này sử dụng người sai cách. Giao việc thì phải hướng dẫn chứ chả ai học (từ nhà trường) xong làm ngay được.

Tony_Le

Xe container
Cụ nói làm em nhớ mãi, trước có đối tác nhờ tuyển hộ con cháu mấy ông vào làm, mình cũng nghe theo vì bẩu học siêu lắm toàn thủ khoa, rồi du học nước ngoài nữa,
Du học thì là học ở nước ngoài thì một số người chưa chắc đã hơn một số bạn học trong nước đúng rồi (vì cụ lấy thằng kém ngoài so với thằng giỏi trong), nhưng cụ lại qui nạp toàn diện thế kia thì sai bét. Thủ khoa thật sự chắc chắn là giỏi nha, nếu khẳng định không giỏi thì người sử dụng mới chính là người kém.

vnistockvn

Xe tải
Cái thông tin hữu ích nhất của thớt này là du học không cần biết ngoại ngữ vẫn tốt nghiệp được.
EM thì em biết được có ông Việt Nam đi làm thạc sỹ tại Anh 2 năm, đúng là thi xét tuyển ngoại ngữ thì đạt đấy, về em hỏi là sang học thế nào mà 2 năm đã về có bằng thạc sỹ nước ngoài rồi, bố ngồi vò đâu rứt tóc bẩu em là học năm đầu cứ như bìm bịp nghe sấm, thầy nói gì mà chẳng hiểu được, về nhà lại loạy hay với mấy cái từ điền dich thuật và máy ghi âm thày giáo nói, lên lớp thảo luận thì cả lớm há mồm ra nghe mình nói tiếng thế giới khác chắc chúng nó cũng chẳng hiểu ông ấy nói gì, đến khi gần hết thời gian học thì thầy giáo đưa ra đề cương làm luận văn lại phải gửi về nước nhờ anh em ra tay hộ, về nước rút ra mỗi cái kinh nghiệm là trình độ tiếng anh lên mồm hẳn chứ còn chuyên môn vẫn thế :D

xuandai

Xe buýt
Em cũng thấy cụ chủ ko rõ ý, luẩn quẩn nên chẳng biết comment cái gì

E đọc đi đọc lại nhưng thực sự vẫn chưa hiểu cụ muốn nói gì. Tóm lại là cụ muốn nói gì để e chửi cho ló chuẩn :
1. Người Việt dè bỉu người giỏi trở về nước làm việc ? Nội dung này chưa có thì phải ?
2. Người Việt khi đi học nc ngoài thì quay lại chê bai giáo dục nước nhà. Có nội dung nhưng ko ăn nhập với tít
3. Người Việt giỏi nhưng ở nc ngoài ko phát huy được vì so với thế giới mình chưa đủ giỏi. Về nước thì nổi - OK Nhưng cũng ko có ăn nhập gì với tít cả.
[/QUO]

duongctt

Xe tăng
HIện tượng này tôi thấy rất nhiều chứ không phải tôi tự nghĩ ra, trên các group du học, trên diễn đàn VietPhd, ngoài đời sống, ngay cả trong phần bình luận của vnexpress. Mà thực ra trên vnexpress là đã có kiểm duyệt nên đỡ chứ trên các group fb thì họ chê một cách thạm tệ. Ví dụ, nếu có con hay bạn bè đi du học là người ta hay khuyên học xong cố gắng ở lại.

Họ đi học nước ngoài rồi họ phản đối người khác về nước vì họ chê VN, chê giáo dục VN.

Tôi nói về VN họ có chỗ đứng hơn, được đánh giá và trọng dụng hơn thì cũng là một ưu điểm khi về nước.
Bác có số liệu gì về cái này không? Tương đối thôi cũng đc, chứ em thấy các dẫn chứng của bác toàn cảm tính, các bác khác cũng chỉ có vài mẫu đơn lẻ.
Hơi liên quan, cũng khá cảm tính: em thấy phong trào xuất ngoại của người miền nam chưa bao giờ hết nóng, hễ có điều kiện là họ tìm cách đưa cả nhà đi. Thế nên trên các trang rao vặt rất hay mào đầu: Gia đình xuất ngoại cần bán đất, nhà, xe... phun nội thất, đẹp long lanh :D

Boyngoan

Xe tải
Em thì tin rằng ko có ai dè bỉu về năng lực và con đường đi của những người tài giỏi đó cả.

Mà người ta dè bỉu cái chính sách chế độ dành cho người tài giỏi thôi.

Thực tế, những người họ linh hoạt thì họ sẽ có rất nhiều nguồn thu nhập nên họ sẵn sàng về VN để cống hiến và làm việc.

vnistockvn

Xe tải
Bác có số liệu gì về cái này không? Tương đối thôi cũng đc, chứ em thấy các dẫn chứng của bác toàn cảm tính, các bác khác cũng chỉ có vài mẫu đơn lẻ.
Hơi liên quan, cũng khá cảm tính: em thấy phong trào xuất ngoại của người miền nam chưa bao giờ hết nóng, hễ có điều kiện là họ tìm cách đưa cả nhà đi. Thế nên trên các trang rao vặt rất hay mào đầu: Gia đình xuất ngoại cần bán đất, nhà, xe... phun nội thất, đẹp long lanh :D
Em lại rất may là tháng trước mới đi Úc 1 thời gian, các nước khác lúc này không biết, nói thật tình 1 câu là sống bên Úc cuộc sống khá vất vả đấy, công ăn việc làm không dễ như trong phim đâu, xin việc làm rất khó khăn không phải đơn giản như nhiều người nghĩ, nhất là người Việt cho con cháu sang Úc làm du học sinh để định cư thì bây giờ khó khăn rồi

To Reng

Xe máy
Mấy cái môn toán, vật lý, hóa học ở nước ngoài nó không cần nhé, chẳng giải quyết gì mấy cái trò cộng trừ nhân chia đó đâu, bây giờ máy tính nó giải quyết hết rồi ông ạ.... mấy cái con vẹt đấy có gì gọi là giỏi ở đây?... hãy ra sống nước ngoài ở một thời gian thì hiểu luôn thôi...
Phát biểu linh tinh quá, đúng là ko cần cho tất cả mọi người nhưng khoa học cơ bản là nền tảng của quốc gia nhé.

vnistockvn

Xe tải
Phát biểu linh tinh quá, đúng là ko cần cho tất cả mọi người nhưng khoa học cơ bản là nền tảng của quốc gia nhé.
Trước kia thôi bây giờ công nghệ Al nó ra rồi thì mấy cái cơ bản hết thời rồi cụ ơi, cụ biết sử dụng Al sẽ hiểu thôi, nhiều nước muỗn cấm Al nhưng rất khó, em thấy đơn giản như 1 bài toàn bọn nhóc nhà em mình ngồi giải mãi không được đưa vào Al nó giải trong mấy giây lại còn hướng dẫn chi tiết, giờ mấy anh hoc cơ bản khó đấy

Chỉnh sửa cuối:

To Reng

Xe máy
Trước kia thôi bây giờ công nghệ Al nó ra rồi thì mấy cái cơ bản hết thời rồi cụ ơi, cụ biết sử dụng Al sẽ hiểu thôi, nhiều nước muỗn cấm Al nhưng rất khó
Đúng là AI rất tốt tuy nhiên để vận hành sử dụng và hiểu nó cũng cần kiến thức, chứ ko phải cứ như vứt cái bảo bối cho thằng công nhân biết đọc viết cộng trừ nhân chia là đc.

vnistockvn

Xe tải
Đúng là AI rất tốt tuy nhiên để vận hành sử dụng và hiểu nó cũng cần kiến thức, chứ ko phải cứ như vứt cái bảo bối cho thằng công nhân biết đọc viết cộng trừ nhân chia là đc.
Cũng giồng như trước kia mấy ông sử dụng điện thoại thông minh nói nó quá khó, giờ thì điện thaoij thông minh phổ biến rồi thôi, thời gian rồi công nghệ AL cũng thế thôi, chẳng có gì khó khăn cả đâu, em chỉ nghĩ vài 3 năm thôi không lâu đâu, vì sử dụng Al rất dễ nếu nó phổ biến

To Reng

Xe máy
Cũng giồng như trước kia mấy ông sử dụng điện thoại thông minh nói nó quá khó, giờ thì điện thaoij thông minh phổ biến rồi thôi, thời gian rồi công nghệ AL cũng thế thôi, chẳng có gì khó khăn cả đâu
Thế ah, ko biết cụ làm việc trong ngành nào, chứ tôi làm phát triển sản phẩm nó gồm nhiều phần từ nghiên cứu thị trường, lên specs sản phẩm, mô phỏng, thiết kế, làm prototype, testing,.... cho hỏi có cách nào mà ko cần tuyển các bạn có kiến thức nền tảng mà chỉ sử dụng AI làm được không vậy. Tôi ko phủ nhận năng lực của AI tuy nhiên nó còn ở tương lai rất xa.

nguyenvu171

Xe buýt
commen lại câu của Táo Giao thông: