[Funland] Vì sao nhà cửa ở quê luôn quay mặt sang hướng đông

Oteconde

Xe buýt
Vì sao nhà cửa ở quê luôn chọn hướng cửa là gồm hướng đông thế các cụ mợ. Giả sử nhà nào có mặt cổng là hướng tây, bắc thì dựng nhà bên trong cũng chĩa cửa ra vào ra hướng đông/hoặc nam. Ở đô thị thì đất chật k có điều kiện chứ nếu k e đoán cũng chọn như các cụ ở nhà quê à. Vậy vì sao lại ưu ái cho hướng này ạ?
Do thời tiết cụ ạ.
Nhà chuẩn mở miền Bắc là hướng ĐÔNG - NAM.
1. Nắng (ánh sáng): Đón được ánh nắng sáng vào nhà, giúp nhà cửa khô ráo, diệt khuẩn, giảm ẩm mốc ==> sức khỏe tốt hơn. Lưng nhà quay về hướng Tây, tránh được cái nắng gắt buổi chiều, cũng như có khoảng sân chơi mát mẻ hơn.
2. Gió:
- Tránh (hạn chế) được gió mùa đông (thường từ hướng bắc xuống)
- Tránh (hạn chế) được gió Lào (gió phơn) từ phía Tây sang)
- Đón (thuận tiện đón gió) được gió mùa hè (thường từ phía nam lên)

Còn hiện tại, thì con người có kinh tế, có công cụ, phương tiện thì cũng ko quá quan trọng, Tường nhà cứ xây 50cm, rồi các loại máy điều hòa, máy sưởi, rồi hút ẩm, lọc không khí cứ thế mà bật, mà chạy thì cũng ko quan trọng việc hướng hủng nữa...

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Lại nhớ truyện ông Trương Trọng đi qua tàu, lúc này nước ta đang bị đô hộ và gọi là quận Nhật Nam. Trong bữa tiệc, vua Hán có hỏi Trương Trọng:
“Nhật Nam” có nghĩa là “phương Nam mặt trời”. Nhưng ta nghe nói tất cả nhà cửa xứ ấy đều quay về phương Bắc để trông thấy mặt trời có phải không?

Thấy vua Hán kiêu ngạo tự ví mình là mặt trời, bắt mọi người phải ngưỡng mộ sùng bái. Trương Trọng quyết trả miếng. Bởi thế, trước trăm quan cùng một tâm địa cậy thế nước lớn miệt thị nước nhỏ. Trương Trọng chậm rãi đáp.

“ Nhật Nam” không phải là phía nam mặt trời. Một bậc túc nho không ai hiểu như thế. Đất Trương Nguyên (Trung Quốc) có quận gọi là “Vân Trung” nhưng quận ấy có ở trong mây đâu? Có quận gọi là “Kim Thành” nhưng có phải là thành ấy xây bằng vàng đâu? Ấy là đặt tên thế thôi chứ không phải như thế. Lại nữa, ở nơi nào thì mặt trời cũng đều mọc ở đằng Đông, kẻ thất phu cũng hiểu được như thế. Còn ở xứ Nhật Nam không ai xoay nhà về phương Bắc để trông thấy mặt trời. Ngược lại, lấy vợ hiền hòa, làm nhà hướng Nam, là tục lệ của dân Nhật Nam. Chẳng ai thay đổi được tục lệ đó.
Thế quận Nhật Nam là gì hả cụ?

1.25 ton

Xe điện
Nhà hướng đông, hướng nam vẫn mát hơn nhiều nhà hướng tây cụ nhé.
Và mùa đông thì nhà hướng bắc gió bắc thổi rất khó chịu.
Tùy cụ ạ, như nhà em hướng chính Tây nhưng vẫn rất mát vì có các cửa sổ và cửa hậu mở hướng Đông Nam, gió lùa từ phía sau vào trong nhà nên vẫn mát, công thêm với vợ già chịu khó lau nhà, nên đã sạch lại còn mát nữa. :))

Chỉnh sửa cuối:

eagles

Xe buýt
em ở hà nội, chung cư ban công đông nam mà gió cứ lồng lộng, sướng hết thần người

Nongdantb

Xe tăng
Nhà hướng Đông giúp đón nắng sớm cũng sinh khí của một ngày vào nhà.
Hướng nam mát mẻ tránh được nắng trưa, chiều bỏng rát.
Gió Đông Nam luôn mát mẻ.
Em chỉ hiểu vậy.

Hanamlut

Xe buýt
Vì sao nhà cửa ở quê luôn chọn hướng cửa là gồm hướng đông thế các cụ mợ. Giả sử nhà nào có mặt cổng là hướng tây, bắc thì dựng nhà bên trong cũng chĩa cửa ra vào ra hướng đông/hoặc nam. Ở đô thị thì đất chật k có điều kiện chứ nếu k e đoán cũng chọn như các cụ ở nhà quê à. Vậy vì sao lại ưu ái cho hướng này ạ?
Cụ nghe đâu mà nói linh tinh thế ! Cụ có biết câu: Lấy vợ đàn bà, làm nhà hướng Nam

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Văn hóa cổ đại Việt cổ vẫn coi mình con Rồng cháu Tiên. Quay về hưởng Đông tượng trưng hướng về cội nguồn.
Về phong thủy, khoa học ánh nắng buổi sáng tốt cho sức khỏe, nhà cửa có nắng sáng chiếu vào hạn chế vi khuẩn, vi rút... Hướng Tây lại gắt quá.
Em thấy mọi người thích hướng Đông - Nam nhất.

Chỉnh sửa cuối:

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em tưởng ở quê thì hướng Nam chứ cụ.

Gionam72

Xe lăn
Vâng, thì em mới nói cơ bản thế, còn tùy vào từng vị trí cụ thể, cái nào trội hơn thì xem xét cái đó kỹ. Mà cái Coriolis là cái gì em cũng chưa nghe đến cụ ạ. Cụ chia sẻ để em biết thêm. Cảm ơn cụ!
Giải thích thì khá dài. Cụ xem cái này nhé

tinhhn

Xe hơi
Em thấy hướng Nam là chính chứ có phải Đông đâu ah

1.25 ton

Xe điện
bản vẽ kiến trúc nhà Bắc Bộ để các cụ phân tích

tung5917

Xe điện
Em vừa check hướng nhà em ở quê như ảnh dưới

minhstuait7

Xe buýt
NX phiến diện, đất hướng nào thì nhà hướng đấy thôi

1.25 ton

Xe điện

Việc xây dựng nhà ở nông thôn ĐBBB được đặc biệt chú trọng đến điều kiện giải quyết vi khí hậu cho ngôi nhà, đón hướng gió mát cho ngôi nhà và che hướng gió lạnh, hướng có nhiều bức xạ mặt trời. Theo quan niệm phương Đông, hướng Nam là hướng sinh khí, hướng hưng thịnh, hướng cho gió nồm mát về mùa hè (Lấy vợ hiền hoà, làm nhà hướng Nam ); hướng Đông là hướng của Thần linh, nơi có ánh bình minh chiếu vào mỗi buổi sáng làm cho không khí ngôi nhà quang sạch; hướng Bắc là hướng có gió lạnh về mùa đông, hướng Tây nóng do bức xạ nên hai hướng này không được chọn làm hướng xây dựng nhà cửa.

Nhà ở của người giàu thường nằm trong khuôn viên được bao bọc bởi tường gạch hoặc rào dâm bụt cắt tỉa, cổng ra vào có mái che lợp ngói, cánh bằng gỗ; khu đất có diện tích rộng từ 3 – 5 sào (1.000 – 3.000 m2) bên trong gồm có nhà chính, các nhà phụ, sân gạch, ao cá, vườn cây, các công trình chuồng trại, nhà vệ sinh... Nhà chính, nhà phụ được xây dựng giữa khuôn viên khu đất và quay mặt về hướng Nam hoặc Đông.

BMZ_Z4

Xe điện
Giờ bê tông hóa, chật hẹp rồi trồng tầng lên thì nắng nó soi cả ngày chẳng trượt phát nào, hướng gì cũng ít quan trọng các cụ à.
Chỉ có nơi nào đường gạch mộc, hàng rào cây, xung quanh nhà cây cao che thì nó mới mát.
Em lên Thái Nguyên mỗi nhà 1 quả đồi thì mới được vậy. Nhưng mùa đông ở phía bắc thì nó lạnh sun hết cả c him thôi. :D

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]

Việc xây dựng nhà ở nông thôn ĐBBB được đặc biệt chú trọng đến điều kiện giải quyết vi khí hậu cho ngôi nhà, đón hướng gió mát cho ngôi nhà và che hướng gió lạnh, hướng có nhiều bức xạ mặt trời. Theo quan niệm phương Đông, hướng Nam là hướng sinh khí, hướng hưng thịnh, hướng cho gió nồm mát về mùa hè (Lấy vợ hiền hoà, làm nhà hướng Nam ); hướng Đông là hướng của Thần linh, nơi có ánh bình minh chiếu vào mỗi buổi sáng làm cho không khí ngôi nhà quang sạch; hướng Bắc là hướng có gió lạnh về mùa đông, hướng Tây nóng do bức xạ nên hai hướng này không được chọn làm hướng xây dựng nhà cửa.

Nhà ở của người giàu thường nằm trong khuôn viên được bao bọc bởi tường gạch hoặc rào dâm bụt cắt tỉa, cổng ra vào có mái che lợp ngói, cánh bằng gỗ; khu đất có diện tích rộng từ 3 – 5 sào (1.000 – 3.000 m2) bên trong gồm có nhà chính, các nhà phụ, sân gạch, ao cá, vườn cây, các công trình chuồng trại, nhà vệ sinh... Nhà chính, nhà phụ được xây dựng giữa khuôn viên khu đất và quay mặt về hướng Nam hoặc Đông.
Cái này là do đặc điểm địa lý chứ ko phải quan niệm cụ ạ.