[Funland] Vì sao người ta tự hào là "Người Hà Nội"?

tungtutin

Đi bộ
Cháu thấy chẳng có gì là tự hào, văn hoá GT thì như mứt, đến phát ngượng là người HN, đủ cả, vượt đèn đỏ, đi ngược chiều, không đội mũ. Vào Đà Nẵng, Nha Trang học văn hoá sẽ tốt hơn.
thấy cụ này nói cũng đúng, không khen gì nhưng thấy văn hóa phương tây vẫn hơn nhiều!

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Cháu thấy chẳng có gì là tự hào, văn hoá GT thì như mứt, đến phát ngượng là người HN, đủ cả, vượt đèn đỏ, đi ngược chiều, không đội mũ. Vào Đà Nẵng, Nha Trang học văn hoá sẽ tốt hơn.
Những thằng đấy toàn là thằng ngoại tỉnh bọn em đấy =)) HN cái gì chẳng nhất

vancy83

Xe tải
Có lần được ra HN, anh bạn cháu dẫn đi ăn phở, cháu quên tên quán rồi. Đứng chờ giả tiền rồi tự bê bát phở tìm bàn mà ngồi ăn. Ăn xong gọi cốc nước chè thì nghe câu trả lời " Ra đằng trước mà uống" tức là ngoài vỉa hè có hàng chè chén riêng.
Cháu nghĩ tội gì mà phải vào những chỗ như thế mà ăn? ăn uống thì phải đường hoàng thoải mái nó mới ngon miệng cho dù đồ ăn có thể kém ngon một chút cũng không sao.
Một lần khác đến viện Việt Đức thăm ông bạn, ghé hàng nước gọi cốc nước chè, bao thuốc 555 xé lớp giấy bóng và giấy bạc của bao thuốc hỏi chị chủ quán rà có túi bao rác không em vứt nhờ tí, bà mẹ chưa kịp bảo gì thì cô con gái chừng 19 đôi mươi cong môi the thé bảo sao không vứt xuống đất ấy, mua được gói thuốc mà hạch sách.
Chắc cụ ăn Phở Thìn chỗ Lò Đúc rồi, quán này em ăn một lần cũng không quay lại luôn, ăn uống mất tiền sao phải khổ thế nhẩy, như đi ăn xin!

ZARG

Xe container
Các bác ngoại tỉnh vẫn tiếp tục chê bai HN đấy à?

Ăn đấy, ở đấy, rồi lại *** ra đấy :))

buicongchuc

Xe ba gác
Chủ để vùng miền đưa ra tranh luận cũng rắc rối như chủ nghĩa dân tộc ấy.

Sleepwalker

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
forhome.vn
Ở HN cái gì xấu xa, bẩn thỉu, vô văn hóa chả do bọn ngoại tỉnh bọn em gây ra :)) Chỉ có người HN gốc là không thế thôi, nhưng mà em bói mãi chả thấy cái "người HN gốc" đang ở đâu nữa

Thamlotchanoto

Xe máy
Vote cho bài của mợ, đồng ý với quan điểm của Mợ

TuDo2808

Xe điện
Ở HN cái gì xấu xa, bẩn thỉu, vô văn hóa chả do bọn ngoại tỉnh bọn em gây ra :)) Chỉ có người HN gốc là không thế thôi, nhưng mà em bói mãi chả thấy cái "người HN gốc" đang ở đâu nữa
Đang ở đầu trang 1 thớt này cụ ạ!:))

me.muop

Xe buýt
Cụ tổ nhà em cũng xuất thân từ HN, (7).
Nhà em có truyền thống lâu đời, hiếu học, và cư xử có văn hóa đây cụ

battai

Xe buýt
Văn hóa "người Hà Nội" là chuẩn mực để ai cũng muốn hướng tới, em không muốn đề cập đến cái "xuất thân".

hungpmu

Xe tăng
Em gốc này, nhưng mà em chả nói nữa vì chả thay đổi được gì các cụ ah. Thế giới bây giờ chả có biên giới nên em chả so sánh gì, miễn là đúng với pháp luật và văn hóa vùng miền thôi. Ăn trông nồi, ngồi trông hướng, nhập gia tùy tục các cụ ah.

Patriots

Xe lăn
Cháu không biết đinh nghĩa người HN thế nào? Sinh ra ở HN? Lớn lên ở HN? Hay quê cha ở HN? Hay gì đi nữa thì với cháu những ai đang sống tại HN là người HN, nếu như thế thì không ổn về văn hoá GT, về văn hoá giờ giấc, cháu hẹn với ai thì cứ gọi là đợi. Dù xét theo nhiều tiêu chí cháu là người HN, nhưng thực cháu thấy người HN không ổn. Chưa kể có hôm cháu thấy có 2 cụ cầm phóng lợn có gắn theo cái chuôi dài cả mét đi tìm ai đó ở mạn Liễu Giai-Đào Tấn. Người HN cần phải thay đổi để xứng với câu: chẳng thơm cũng thể hoa nhài, chẳng thanh lịch cũng là người Tràng An.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Bây h còn có mấy là hà nội gốc , nhà nội mình cũng là hà nội gốc nhưng cũng chỉ đống đa thôi. Bản thân cũng chả bao h nghĩ có cái gì là hà nội thì hơn ai được cái gì. Ở đâu mà giỏi sống tốt thì ok hết, chứ cái làng mình hà nội mà toàn nói giọng hà lội thôi ( đống đa chưa vào phố cổ nên không dám nói gì mấy anh phố cổ nhé).
Nhưng mà dù sao thì cũng có tí tự hào vì rất nhiều người cứ nghe ở Hà nội là có cái nhìn tốt hơn chút với nơi khác . :)
Đống Đa có tý dính đến phố cổ đấy là Phố Hàng Bột mà cụ :D

NIEM_KHUC_CUOI

Xe hơi
EM thích nhất là đi đâu cũng được nói.
Vầng, tôi nhà quê :)))

tientung000

Xe điện
Đọc các còm men mới thấy nhiều cụ mồm thì xỉ vả nhưng ruột gan chắc chả dễ chịu gì. Em khơi dậy tí cho các cụ ném gạch tiếp, vì sẽ có 2 thể loại chính vào comment: 1. có tí chất HN, bị xh nhào nặn và tiếc những gì tốt đẹp đã qua, 2. tưởng là mình hiểu và hơn chất HN, tỏ ra khinh khi ném gạch.
Tính cách HN tốt hay xấu như thế nào, các cụ cứ thử nhìn 2 tay hàng xóm to đầu Bắc Kinh và Tokyo. Bắc kinh: là HN dưới thời VN dân chủ cộng hòa và sau ngày chiến thắng, tiếp quản HN và làm biến chất HN, là cách mạng văn hóa đụng nhau là chiến, là tiện đâu khạc đó, là chen lấn xô đẩy, nhòm ngó thọc nhau, là các ông bà công nông kéo về đập phá..; Tokyo- có 1 cái gì đó của người HN xưa, nhẹ nhàng từ tốn, làm gì cũng tỉ mỉ cẩn thận, học ra học làm ra làm, vệ sinh...
Thớt này rồi xóa sớm thôi

lá vàng rơi

Xe tải
Các cụ phải phân biệt Người Hà Nội gốc với người sống lâu ở Hà Nội chứ. Không biết các cụ thế nào, em có biết những gia đình sống rất nhiều đời ở Hà Nội rồi, chưa bao giờ em thấy bất kì thành viên nào trong gia đình họ nói tục. Nhà có thể cãi nhau, nhưng không bao giờ ra ngoài ngõ.

tamson

Xe tải
Mỹ nó chả chê nguồn gốc gì ráo, miễn là đóng góp cho xã hội thì được tôn trọng và ngược lại.