[Funland] Vì sao không cấm toàn diện, triệt để luôn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Maus

Xe điện
Em một doanh nghiệp nhỏ, nhận thông báo HN giãn cách xã hội em cũng cho nhân viên nghỉ việc, việc kinh doanh dừng lại hết, cả nhà ở trong nhà không đi đâu ngoài đi chợ, uh thì lãi ngân hàng, chi phí nhân viên, chi phí gia đình em cũng cố gắng gượng với tinh thần quyết liệt với mong muốn sau giãn cách có thể tự do và hiệu quả hơn, chứ kinh doanh trong mùa dịch đúng là nó vừa không hiệu quả vừa lo lắng. Nhưng sau 15 ngày lại tiếp tục 15 ngày, vẫn liên tục gia tăng các F0, F1, lượng người đổ ra đường vẫn tăng và ngày càng có dấu hiệu tăng. Ai cũng có lý do và cố kiếm cho mình 1 cái quyết định đóng dấu để đi làm đúng quy trình, Ai cũng cơm áo gạo tiền, ai cũng mưu sinh, đã qua hơn 20 ngày và em chẳng thấy hiệu quả ở chỗ nào, cảm giác như mình ở nhà chẳng có tác dụng gì cả. Mong chính quyền làm 1 lần thật đau vào, xong là hết bệnh chứ cái kiểu dặt dẹo này các doanh nghiệp như bọn em không trụ nổi.
Như thế nào là thật đau?

Hậu quả của làm thật đau và hậu quả của kiểm soát có giới hạn như hiện nay là gì?

Làm thật đau có bảo đảm sạch bóng F0 không?

Giả dụ sạch bóng F0 rồi là xong hết hay cứ vài tuần vài tháng Covid nó quay lại và đè nhau ra làm thật đau tiếp?

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Cũng đóng như Cụ dù đúng ra là ngành y tế (nhãn khoa) là thiết yếu, Thậm chí đóng là cắt giảm chi phí hơn. Nhưng không nên cổ vũ duy ý chí, suy ta ra người như vậy. Có rất nhiều vấn đề cần phải di chuyển và di chuyển là không lây nhiễm. Thay vì chặn đường thì nên giám sát, kiểm tra việc giãn cách giữa người với người tại nơi làm việc, tại nơi công cộng, thậm chí tại gia đình. Vừa đúng luật, vừa dễ xử lý....

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Không phải đến lúc hết tiền, mà hết thứ có thể ăn được để tồn tại đến 20 ngày!
Bác làm cái nghề có hay không xã hội vẫn tồn tại, nghỉ cả tháng chỉ mất thu nhập khác với những nghề mà xã hội cần từng ngày để tồn tại, dừng hoạt động 1 ngày tương đương với đóng cửa luôn...!
Đối với những ngành thiết yếu thật sự thì em không dám nói, ý tế chẳng hạn, còn em đang nói với nhưng ngành nghề không thực sự cần thiết vẫn tìm đủ lý do để làm kia

coolpix8700

Xe ngựa
Đối với những ngành thiết yếu thật sự thì em không dám nói, ý tế chẳng hạn, còn em đang nói với nhưng ngành nghề không thực sự cần thiết vẫn tìm đủ lý do để làm kia
Bây giờ bác mới viết "Không dám nói...!".
Cách không quản lý được là cấm rất xưa và rất vô trách nhiệm!

tetsu82

Xe tải
Hàng ngày ngoài cộng đồng vẫn rất nhiều ca. So với năm 2020 thì năm nay HN làm căng hơn cực nhiều!
Chẳng biết các bác bề trên có biện pháp ntn chứ thực sự sau cái ngày 22.8 tới chắc lại gia hạn!!!
Còn gia hạn, còn làm ntn thì còn nhiều doanh nghiệp sập. Kéo dài ntn thì tồn tại được chỉ có những doanh nghiệp có nguồn lực dự phòng lớn, chứ ăn đong thì sập hết!!!

Manhpd

Xe cút kít
Em một doanh nghiệp nhỏ, nhận thông báo HN giãn cách xã hội em cũng cho nhân viên nghỉ việc, việc kinh doanh dừng lại hết, cả nhà ở trong nhà không đi đâu ngoài đi chợ, uh thì lãi ngân hàng, chi phí nhân viên, chi phí gia đình em cũng cố gắng gượng với tinh thần quyết liệt với mong muốn sau giãn cách có thể tự do và hiệu quả hơn, chứ kinh doanh trong mùa dịch đúng là nó vừa không hiệu quả vừa lo lắng. Nhưng sau 15 ngày lại tiếp tục 15 ngày, vẫn liên tục gia tăng các F0, F1, lượng người đổ ra đường vẫn tăng và ngày càng có dấu hiệu tăng. Ai cũng có lý do và cố kiếm cho mình 1 cái quyết định đóng dấu để đi làm đúng quy trình, Ai cũng cơm áo gạo tiền, ai cũng mưu sinh, đã qua hơn 20 ngày và em chẳng thấy hiệu quả ở chỗ nào, cảm giác như mình ở nhà chẳng có tác dụng gì cả. Mong chính quyền làm 1 lần thật đau vào, xong là hết bệnh chứ cái kiểu dặt dẹo này các doanh nghiệp như bọn em không trụ nổi.
Em dặt dẹo từ tháng 3 năm ngoái đến giờ,làm được đồng nào trả lãi ngân hàng đồng đó mà còn phải nhờ sự trợ giúp từ gấu.tình trạng này kéo dài thêm tháng nữa em chắc chả còn tiền mà đi chợ luôn.nay em còn được phường tới đưa phiếu đi chợ,nhà em tuần mới được ra ngoài 1 lần.nản vô cùng rồi

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Như thế nào là thật đau?

Hậu quả của làm thật đau và hậu quả của kiểm soát có giới hạn như hiện nay là gì?

Làm thật đau có bảo đảm sạch bóng F0 không?

Giả dụ sạch bóng F0 rồi là xong hết hay cứ vài tuần vài tháng Covid nó quay lại và đè nhau ra làm thật đau tiếp?
Tùy cụ nghĩ, em chỉ đơn giản như nặn mụn, 1 phát hết hay mỗi lúc 1 tý cái nào tốt hơn. Còn cụ cứ hỏi là đau có bảo đảm sạch F0 hay không? thế hóa ra cứ kệ con mẹ nó như thế này là tốt nhất? ai sống mặc, ai chết mặc, đến khi nào tự miễn dịch cộng đồng hoặc tiêm chủng 100% là xong? Nếu giãn cách mà thấy hiệu quả thì em ủng hộ tuyệt đối, giờ em vẫn đang ủng hộ, em chỉ nói và nêu ra vấn đề là 20 ngày mà hiệu quả thì chẳng thấy đâu, hay cụ thấy hiệu quả?

vihali

Xe container
Doanh nghiệp hay cơ quan nào chỉ cần đóng cầu dao là về thì có thể chứ VD như trạm điện, nước, viễn thông...và các cơ sở liên quan thì không thể đóng được.

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ khó khăn với cụ, nhưng đấy cũng chỉ là 1 trong muôn vàn lý do thôi, các cụ cứ sản xuất, còn bọn em thì cứ chết dần, thế chắc em không phải lo nhân viên, không tiền mặt bằng, không gia đình? Thế cụ muốn kéo dài tình trang kiểu như này thêm mấy tháng nữa, hay sang năm luôn, miễn sao công việc của cụ vẫn thuận lợi là được?
Chia sẻ với cả 2 cụ. Nhưng lock cứng đến mức nào cụ ơi? Quyết liệt là như thế nào đây?
Rác ko ai đi gom? Điện ko ai trực? Đài truyền hình cũng ko đi làm lấy tin tức nữa? Viễn thông ko ai quản lý? Trong 1 tháng ạ? :(
Em đang ở nơi có cuộc sống bình yên, lương lậu chưa bị ảnh hưởng cũng ko cấm vận gì nên nói thật là HN SG lock cứng1 năm nữa cũng đc. Nhưng nhìn dân khổ quá sao đành đây? =((

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Trò chơi ú tìm F0 này thì khả năng như thế đó.
Giờ không thể chơi giãn cách diện rộng được nữa rồi mà phải trao quyền và trách nhiệm chống dịch cho từng quận/huyện để quyết định tiếp tục giãn cách hay mở trong phạm vi quận/huyện đó. Như vậy, sẽ ko tốn nguồn lực của xã hội, tập trung dập dịch chỗ khác và dân đỡ khổ.
Từng quận mà tự quyết định có mà toang. VD:Đống Đa lock, Cầu Giấy Unlock thì kểm soát đường sá ngõ ngách kiểu gì, nhân lực của 1 quận sao đủ để chặn các chốt. Dân thấy quận này lock quận kia mở lại nhấp nhổm không yên.
Lock cả TP là đúng rồi cụ ạ.

vandatAT

Xe container
Nửa kín nửa hở mới hấp dẫn

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Từng quận mà tự quyết định có mà toang. VD:Đống Đa lock, Cầu Giấy Unlock thì kểm soát đường sá ngõ ngách kiểu gì, nhân lực của 1 quận sao đủ để chặn các chốt. Dân thấy quận này lock quận kia mở lại nhấp nhổm không yên.
Lock cả TP là đúng rồi cụ ạ.
Lock 1 quận dễ hơn vấn đề cq họ ko làm thế. Dân quận nào dịch nhiều, thì họ cũng chấp nhận giãn cách, lock.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Lốc đao nó là thiết quân luật, trước giờ thì phải ở tình trạng chiến tranh, khẩn cấp mới lốc, hơn nữa tình trạng ý thì trước nó phải thuộc thẩm quyền khác mới lốc được.....mà ta thì chưa có tiền lệ khẩn nên nó có sinh độ trễ, mà trễ thì sinh ì....giờ lốc thì lại khó vì còn bạn bè anh em họ đến giao lưu thêm mất rồi.

Hơn nữa lốc xong là phải có tiềm lực để khóa chặt biên giống thằng Tầu, nhưng các bác biết rồi...anh em lái xe nhà mình đều thích làm tý cả thành ra có khóa biên được đâu, thi thoảng vẫn bắt được chú Tầu lọt biên mò sang đấy thây...mà các chú ý thì chú nào chả tinh dướng....chả nhẽ lốc xong mấy tháng nữa lại lốc phát nữa, thế thì gọi gì là chinh chiến bách trận bách thắng nữa....vậy nên mới ra tội vạ như thế này.

Thôi các bác chịu khó, thế giới nó cũng sắp binh thường mới rồi.....đừng kêu nữa, xưa các cụ nhà mình đánh đủ loại giặc mà có kêu khóc như giờ các bác đánh giặc cô vít này đâu...chả nhẽ chúng ta đã phát tiết tinh hoa đến mức đó ư :(

Nhungp

Xe hơi
Kể cả bây giờ hết hoàn toàn F0 nhưng đảm bảo mở cửa ra lại vỡ trận. Nên cách cực đoan hoàn toàn như của cụ chẳng giải quyết được gì.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ với cả 2 cụ. Nhưng lock cứng đến mức nào cụ ơi? Quyết liệt là như thế nào đây?
Rác ko ai đi gom? Điện ko ai trực? Đài truyền hình cũng ko đi làm lấy tin tức nữa? Viễn thông ko ai quản lý? Trong 1 tháng ạ? :(
Em đang ở nơi có cuộc sống bình yên, lương lậu chưa bị ảnh hưởng cũng ko cấm vận gì nên nói thật là HN SG lock cứng1 năm nữa cũng đc. Nhưng nhìn dân khổ quá sao đành đây? =((
Em nghĩ lock hết các nhà dân, trừ các dịch vụ bắt buộc như điện nước, thực phẩm, y tế, chứ cái gì cũng lấy lý do thiết yếu là không đúng, bánh mỳ cũng cho lock, bà bán bún, cô bán phở cũng bảo thiết yếu? Em đi qua tiệm tạp hóa mà đông kín, chẳng hiểu có ca lây thì dính đến mức độ nào

Dung73

Xe tải
Vỹ mô em chả dám bàn, thôi em lại đi giữ sạch vùng kìn nhà em đơi:D

Vang999

Xe buýt
Muốn hết ngay thì phải từ từ nhé cụ. Hà Nội không vội được đâu

neverfg

Xe điện
Hôm nay e thấy đường phố đông vui lắm, hơn nhiều so với tuần trước.

Trong một diễn biến khác thì TP HN yêu cầu phải có thêm một số giấy tờ nữa mới được ra đường.

Vietex

Xe điện
Làm sao mà cấm triệt để được, cấm ra đường nhưng không cấm người dân thở, cấm người dân ăn, cấm người dân mặc được. Khi đã có nhu cầu tự khắc phát sinh ra giao thông.
Ngay như nhà bác ở tiệt trong nhà thì vẫn phải đi chợ, đi siêu thị. Nếu không có người vận chuyển hàng hóa thì lấy gì bán ở chợ, ở siêu thị. Không có người đi làm lấy đâu ra hàng hóa mà bán.
Làm một lần thật đau là làm gì? Cụ có đưa ra được giải pháp nào cho người dân thực hiện không?

mecucbon

Xe hơi
Em làm Cty cũng vừa và nhỏ, Sếp cũng cho nghỉ từ đầu tháng 7, kèm theo CT16 nối nhau. Em ở nhà hơn tháng nay, mà số liệu SG vẫn chưa giảm. Tình trạng này thiệt chả biết khi nào mới khả quan. Thời gian này thật khó khăn cho DN lẫn người lao động. Ai cũng có muộn phiền chất chứa, nhọc nhằn cuộc sống riêng. Cầu mong đại dịch mau được kiểm soát, có nhiều người được tiêm vaccine và có thuốc chữa trị.

Trạng thái
Thớt đang đóng