[Funland] Vì sao Gen Z thất nghiệp ngày càng nhiều?

tamtu34

Xe tải
Kiếm tiền từ thị trường đầu tư thì chưa bao giờ là dễ cả ạ. Nhưng các truờng ĐH hiện nay đã phổ cập kiến thức của chứng khoán rồi ạ. Các thầy cô dạy cả các cách cách tiếp cận. Nhiều bạn đầu tư từ sớm, sinh viên đã kiếm ra tiền. Mỗi tháng bỏ vào Chứng chỉ Quỹ, hoặc là mua 1 cổ phiếu nào đó của VN30.
Tiền ảo thì mới đây, nhưng xã hội không hiếm các bạn có thể kiếm được tiền từ thị trường này ạ.
Mình thấy nhiều trường hợp "các bạn trẻ" báo nhà, nợ nần, trầm cảm vì coin, chứng, forex đó. Nhóm này đông hơn hẳn nhóm kiếm được tiền.
Về căn bản, trong thị trường chứng coin FX thì 1000 bát mứt mới có 1 bát cơm, lại đấu với thế giới, nên tỷ lệ các bạn thất bại suy sụp đông hơn hẳn các bạn kiếm đc tiền. Chả qua bọn kiếm đc nó khoe ra thôi. Mà năm nay nó kiếm đc ko đảm bảo năm sau nó không báo nhà, vì thị trg tài chính là đầy cạm bẫy.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chẳng có gen trời nào mà chấp nhận đi bưng bê 25k/h cả. Xách xái xe máy đi chạy công nghệ chí ít cũng đc gần trăm k
Thời tiền ít mà đòi hít đồ thơm lâu rồi. Họ đi làm 8h còn đòi tăng ca free. Ko tăng ca là ko nhiệt tình, ko mẫn cán. Muốn nhân viên làm free mới chịu cơ
Giờ đầy mà cụ các quán phở, bán hàng các siêu thị nhỏ, đóng hàng các shop online giao động 25-35k/tiếng. Chạy xe công nghệ quy ra tiếng sau trừ phí và xăng xe, chưa kể hao mòn cũng 35k/ tiếng thôi.

anhtrann98

Xe tải
Mình thấy nhiều trường hợp "các bạn trẻ" báo nhà, nợ nần, trầm cảm vì coin, chứng, forex đó. Nhóm này đông hơn hẳn nhóm kiếm được tiền.
Về căn bản, trong thị trường chứng coin FX thì 1000 bát mứt mới có 1 bát cơm, lại đấu với thế giới, nên tỷ lệ các bạn thất bại suy sụp đông hơn hẳn các bạn kiếm đc tiền. Chả qua bọn kiếm đc nó khoe ra thôi. Mà năm nay nó kiếm đc ko đảm bảo năm sau nó không báo nhà, vì thị trg tài chính là đầy cạm bẫy.
Dạ vâng, đồng ý. Ngoài những cách kiếm tiền như vậy thì ngoài kia còn nhiều cách kiếm tiền khác nữa.
Và ý em là từ "thất nghiệp", bao hàm nhiều ý nghĩa. Xã hội bây giờ khác xưa nhiều. Ngày càng tiến bộ và văn minh. Các bạn được giáo dục rất tốt. Rất nhiều bạn trẻ rất có trách nhiệm, ngay từ lúc sinh viên thôi đã kiến ra tiền tự trang trải được học phí lẫn chi phí cá nhân. Tính tự chủ, độc lập trong người rất cao.
Nên nhìn ngoài vào, các bạn ấy có vẻ là "lông bông, thất nghiệp". Nhưng thực ra các bạn ấy làm ra tiền, đồng tiền hợp pháp và tự trang trải được. Chứ không nhất thiết, là chỉ có một công việc ở công ty.
Đôi khi báo chí hay có những bài báo phê phán thái độ, tư duy của Gen Z. Em cho rằng không đúng, quá quy chụp. Nhiều doanh nhân-chủ doanh nghiệp, họ kiếm tiền dựa trên sự bóc lột nhân viên. Trốn thuế, chậm đóng BHXH, ép thêm giờ nhưng không được tính tăng ca, gian dối trong sản xuất...Thì những người này báo chí đâu có lên án.
Cho nên, những người trẻ họ giỏi, có ý chí như vậy là tốt, nên ủng hộ. Một xã hội có nhiều con người văn minh, tiến bộ như vậy thì tốt quá. Đất nước cần những con người như này.

Smile1102

Xe container
Em thấy thời xưa cũng thất nghiệp âc chứ. Hồi em TN năm 2001 ngành IT trên thế giới điên đảo nên mãi ko xin đc việc cũng là thường, rồi cũng ổn cả
Ngày nay cviec đã dạng và nhiều cơ hội hơn xưa rất nhiều. Tuy nhiên 1-2 năm gần đây kte kém đi nên tuyển mới ít, ra trường khó kiếm.việc hơn.

antidau

Xe container

antidau

Xe container
Kiếm tiền từ thị trường đầu tư thì chưa bao giờ là dễ cả ạ. Nhưng các truờng ĐH hiện nay đã phổ cập kiến thức của chứng khoán rồi ạ. Các thầy cô dạy cả các cách cách tiếp cận. Nhiều bạn đầu tư từ sớm, sinh viên đã kiếm ra tiền. Mỗi tháng bỏ vào Chứng chỉ Quỹ, hoặc là mua 1 cổ phiếu nào đó của VN30.
Tiền ảo thì mới đây, nhưng xã hội không hiếm các bạn có thể kiếm được tiền từ thị trường này ạ.
Chơi tài chính thì cháu thấy chịu khó ngồi chăm mở vebotv xem giải bóng đá lớn như Ngoại hạng Anh với C1 rồi tối thứ 4, thứ 7, chủ nhật ngồi cá độ bóng đá còn dễ thắng hơn =))

TorienT

Xe container
Thế hệ nào thì cũng tuân theo quy luật 1% dẫn dắt, 5% sung túc, 20% sống ổn.. Còn lại thì không ổn. Quan trọng mình rơi vào tỉ lệ nào.

Maykhoan8

Xe hơi
Giờ công nghệ phát triển nên nhu cầu ăn uống để tồn tại hầu như được đáp ứng, ko có người đói.
Cũng nhờ công nghệ phát triển nên nhu cầu lao động của nền kinh tế giảm rất nhanh.
Lại nhờ công nghệ phát triển nên sản phẩm công nghệ có tính cuốn hút kinh khủng, thậm chí gây nghiện, ngồi 1 chỗ biết cả thế giới, cái gì cũng biết, đáp ứng mọi nhu cầu. Nên thế hệ trẻ và cả già cắm mặt vào sản phẩm công nghệ ko biết gì đến trời đất.