[Funland] Vì sao Gen Z thất nghiệp ngày càng nhiều?

bmwp0wer

Xe tăng
Vấn đề nó nằm ở chỗ chạy grab hay làm tự do giờ cũng dễ dàng kiếm 10tr++. Còn làm văn phòng chuyên môn thì cũng chỉ 10tr+ mà bị gò bó hơn nên các cháu giờ ko tiếc việc.

DonaldTrump79

Xe tăng
Chẳng có gen trời nào mà chấp nhận đi bưng bê 25k/h cả. Xách xái xe máy đi chạy công nghệ chí ít cũng đc gần trăm k
Thời tiền ít mà đòi hít đồ thơm lâu rồi. Họ đi làm 8h còn đòi tăng ca free. Ko tăng ca là ko nhiệt tình, ko mẫn cán. Muốn nhân viên làm free mới chịu cơ
Trả 25k/h mà đòi làm mẫn cán như chủ quán, giá đất cát nhà cửa rồi chi phí cuộc sống thì đua nhau thổi lên ngang với trời tây khôn hết phần thiên hạ... Cứ trả 100k/h xem chúng nó có làm mẫn cán hơn cả chủ quán không :))

phuongmit

Xe cút kít
:) Tiền vào nó ham lắm. Mà phục vụ quán cafe em thấy nhàn nhất trong mấy món làm thêm rồi, điều hòa cả ngày, khách cũng không liên tục lại lợi là giao tiếp xã hội liên tục, với đội cả ngày cắm mặt ăn với học là rất tốt. Tất nhiên là cũng chỉ cho nó làm mùa hè kiếm tiền tiêu vặt, à chủ quán bảo là tăng lên 30k/1h nếu nó đi làm partime trong năm - có kinh nghiệm cái tăng 20% lương ngay.
Vầng làm quán cờ phơ lương 25k/h thì chiểu theo hệ nhà hàng là tầm “ngon” đó cụ, vì bê cỗ cưới cũng chỉ giá đó mà cường độ vất vả hơn cafe. Ngoài ra cafe còn học dc thêm kĩ năng khác, nếu khéo léo, tâm lý và son thì có hôm tiền tip có thể = 25-50% lương tuỳ tay khách nữa

kienthuc

Xe hơi
Bọn trẻ giờ nó tư tưởng thoáng hơn. Tỉ lệ làm tự do cao hơn nhiều: nghệ thuật, freelance, sáng tạo nội dung, buôn bán làm dịch vụ online...

Các cụ nói quá đúng, thời nay công nghệ mạng mẽo mặt tích cực có, mà song hành mặt trái cũng nặng nề lắm, sản sinh ra 1 thế hệ lười làm lười nghĩ lười vận động, có những thành phần giờ chỉ mơ mơ màng màng sống ảo ảo trên mạng, làm lương thấp là không làm, nói thật cũng vì giờ gia đình nào cũng đủ ăn đủ mặc chúng còn ăn bám còn ngửa tay là có tiền nên ý chí, quyết tâm, động lực chẳng có đâu. Mình ngày xưa nhìn bố mẹ công chức hàng ngày cầm cặp lồng lỉnh kỉnh đạp xe đi làm, chiều về lưng đẫm mồ hôi, về tới nhà lại làm thêm đủ kiểu kiếm từng cắc bạc để nuôi gia đình mà cũng chẳng đủ ăn. Nên khi trưởng thành còn có động lực quyết tâm chịu khó bằng mọi giá làm ăn đàng hoàng để có kinh tế. Chứ giờ nhìn thế hệ trẻ có mấy đứa đâu, nhà nào cũng gần như nhà nào, đến nhà con cái sống khép kính, chui trong phòng ôm cái điện thoại điều hòa lạnh ngắt chăn quấn quanh người, không thì cũng ôm cái máy tính game cả ngày. Chán thật.
Em đồng tình với cụ.
Giờ nhà ai tự rèn con đến nơi đến thì còn tàm tạm. Phó mặc hết cho nhà trường là thì đa số nhận về sản phẩm lỗi.

DonaldTrump79

Xe tăng
Bọn trẻ giờ nó tư tưởng thoáng hơn. Tỉ lệ làm tự do cao hơn nhiều: nghệ thuật, freelance, sáng tạo nội dung, buôn bán làm dịch vụ online...
Cơ bản là các cháu nó đa phần không phải lo cái ăn trước mắt như thế hệ 7x với 8x cụ ạ, như em trước mà thất nghiệp 1 tháng thôi là trả biết lấy gì bỏ vào mồm rồi nên nếu có nhảy việc thì cũng phải kiếm được chỗ nào nó gửi cái thư mời thì mới dám viết đơn nghỉ thôi. Chứ giờ các cháu nghỉ cả năm cũng trả sao thì đương nhiên việc gì phải lom dom :D

TorienT

Xe container
Vầng làm quán cờ phơ lương 25k/h thì chiểu theo hệ nhà hàng là tầm “ngon” đó cụ, vì bê cỗ cưới cũng chỉ giá đó mà cường độ vất vả hơn cafe. Ngoài ra cafe còn học dc thêm kĩ năng khác, nếu khéo léo, tâm lý và son thì có hôm tiền tip có thể = 25-50% lương tuỳ tay khách nữa
Ổn phết đấy GS, sinh viên tháng cỡ 5-6 củ là đủ tiền sinh hoạt rồi. Gia đình chỉ phải lo học phí với tiền trọ.

catking113

Xe Cứu Trợ
Trả 25k/h mà đòi làm mẫn cán như chủ quán, giá đất cát nhà cửa rồi chi phí cuộc sống thì đua nhau thổi lên ngang với trời tây khôn hết phần thiên hạ... Cứ trả 100k/h xem chúng nó có làm mẫn cán hơn cả chủ quán không :))
Trả 100k/h thì bát phở 200k cụ có sẵn sàng trả ko?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ở XH nào phát triển đến mức độ cái ăn không phải quá khó thì kiểu gì cũng có một bộ phận như này.
Những cái lớn thì khó có thể đạt được nên họ chấp nhận thực tại và sống như vậy.
Điển hình ở Nhật thất nghiệp ăn bám rất nhiều.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
- Các cụ nghĩ sao về quan điểm này?
- Em có tạo topic về tuổi 40 khó tìm việc mới vì sự cạnh tranh của giới trẻ: https://www.otofun.net/threads/tam-su-tuoi-40-va-khoang-trong-viec-lam-lam-viec.1908606/ nhưng xem ra các bạn trẻ cũng đang khó.

Các cụ các mợ thích trâu già hay cỏ non?
Về công việc e cần trâu già hơn, họ có trách nhiệm, có ý thức tuân thủ, có trên có dưới. Thực tế là e ko thẩm nổi phần lớn số n.viên gen Z mà bên e đã sử dụng. Còn các cụ khác e ko biết.

DonaldTrump79

Xe tăng
Trả 100k/h thì bát phở 200k cụ có sẵn sàng trả ko?
Em nói vui vậy thôi chứ giờ cụ trả tầm 30-40k/h rồi đứa nào làm vớ vẩn đuổi thẳng cổ xem các cháu nó có làm tốt hơn không? Chứ trả thì bèo bọt mà cứ đòi hỏi cao thì làm gì có. Còn nói thật em ăn phở 35-40k quen rồi giờ chỉ cần lên 50k thôi là đã nuốt không trôi chứ nói gì lên tới 200k :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em nói vui vậy thôi chứ giờ cụ trả tầm 30-40k/h rồi đứa nào làm vớ vẩn đuổi thẳng cổ xem các cháu nó có làm tốt hơn không? Chứ trả thì bèo bọt mà cứ đòi hỏi cao thì làm gì có. Còn nói thật em ăn phở 35-40k quen rồi giờ chỉ cần lên 50k thôi là đã nuốt không trôi chứ nói gì lên tới 200k :))
Thếl nà tiêu chuẩng kép hở kụ

DonaldTrump79

Xe tăng
Thếl nà tiêu chuẩng kép hở kụ
Trả kép đâu cụ, bát phở 40k mà ngày cụ bán được 100-200 bát cũng bộn tiền đấy... Nên cụ trả phải lo cho chủ quán đói ăn đâu em thật.
P/s: Chỗ em có cô bán bún riêu từ sáng tới chưa thôi mà nuôi cả nhà 5 người với mua 2,3 cái nhà rồi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

xemay_oto89

Xe điện
Gen z giỏi mờ các cụ , chẳng qua đất cát chia hết rồi giờ các cháu khó thành công nhanh như các cô chú 6x ,7x đại gia bất động sản thui

hd-vt

Xe container
Em nghe thấy cả hai. Một gen Z nói là gen ABC bảo thủ, hơi carot, chậm chạp. Còn ABC chê lại là bướng, dạng nước đổ đầu vịt.

Em chịu, không hiểu abc...xyz như lào cả hehe.

taton7983

Xe buýt
Thế hệ 7x 8x sinh vào thời này chết đói mẹ luôn vì kỹ năng éo có, chứ ở đấy mà chê Z.

• Vodka
Reactions: dpl

Over40

Xe tải
Về công việc e cần trâu già hơn, họ có trách nhiệm, có ý thức tuân thủ, có trên có dưới. Thực tế là e ko thẩm nổi phần lớn số n.viên gen Z mà bên e đã sử dụng. Còn các cụ khác e ko biết.
Em là trâu già, trước em thấy HR nhân sự mảng em là marketing, thương hiệu… thích cỏ non nhưng tầm 3 tháng nay em thấy nhiều bạn bè đối tác của em kêu cỏ non ngày càng bướng khó xơi, cỏ non thích là sút bay ông chủ (dỗi nghỉ việc).

E biết phận mình trâu già thịt dai nên lại ngoan chả dám bật.

dpl

Xe lăn
Vì lười + bố mẹ vẫn nuôi. Nhân viên e gen z nhiều , bạn nào ngại việc toàn làm 1 tuần rồi nghỉ

bigman95

Xe điện
Ý kiến cá nhân em: Các con không chịu và quen với xã hội , muốn theo các sở thích của minh
1. Bệnh thương con của cha mẹ
2. Bệnh thành tích của cộng đồng ( HS giỏi chiếm đa phần từ lớp 1)
3. Bản thân các con (lười trên mọi phương diện)
Khi đã ăn vào nếp của các con rồi thì sửa khó hơn nhiều .
Nên
1. Hãy để con tự lập từ cai nhỏ nhất
2. Đừng mang con ra làm đồ trang sức của mình, háy để cho con được học được làm với cái các con thích.
3. Bản thân các con phải tự nhân ra lười sẽ thành thế nào . (cái này cha mẹ sẽ lại thương và không thể thay đổi được).

Em ý kiến sai các Cụ mợ đừng mắng em nhé!

Chỉnh sửa cuối: