Vì sao trái đất lại có thể hút tất cả các vật nằm trên nó ?

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Tại sao trái đất hút mọi vật? tại sao mặt trăng quay quanh trái đất? tại sao trái đất quay quanh mặt trời?.... tất cả đều do định luật vạn vật hấp dẫn.

OK chưa? nếu đồng ý thì sẽ giải tiếp câu hỏi tại sao ... có cái vạn vật hấp dẫn nhá

Câu trả lời sẽ có trong post tiếp theo!

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Mà cũng lạ là các nhà khoa học còn biết được trọng lượng của trái đất !!!!!! Làm sao mà cân được trái đất ?X_X Tính toán kiểu gì mà biết được ? Hay các nhà khoa học cứ phán bừa, vì nhân dân ai biết được có chính xác hay không ?
Dạo này em đau đầu với mấy vấn đề vĩ mô này quá !~X(

arsenal8660

Xe tăng
cái này lằng nhằng lắm, nó liên quan đến từ trừong và lực hấp dẫn. Cháu cũng chả biết nói thế nào, nói chung là rất lằng nhằng cụ cần biết để làm gì :D:D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Ông Lưu Tân bảo cứ cái gì có khối lượng thì chúng nó có lực hút không phân biệt nhân mặn hay nhân chay :)

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Ờ nhờ, giờ em mới biết là em hút mặt trăng đấy, em đi đâu cũng thấy "nó" đi theo.

saovietauto

Xe máy
Ối dời ơi. nó mà không hút để bác nhảy lên 1 cái thì như "cân đẩu vân" của Tôn ngộ khỉ à. tất cả chúng ta đều biết cân đẩu vân chắc? có thế mà cũng hỏi.
Ờ mà nó không hút thì bây giờ làm gì có tắc đường các bác nhể.

vuahe77

Xe điện
Vì trái đất có đàn bà ngự trị trên đó :o)

congbinhxuong

Xe buýt
Tại sao ư ? Trả lời giống ông CT VFF: Trái đất của ta là thế, còn nhiều vấn đề lắm.

Maybach Tàu

Xe container
Mà em cũng không hiểu tại sao mà trái đất tự quay quanh nó và quanh quanh mặt trời được ? Theo lô gíc thì bất kỳ 1 chuyển động nào cũng phải có nguồn dẫn động tức là nguồn cấp năng lượng cho chuyển động đó, VD : chúng ta cử động được thì chúng ta phải ăn ( cơm, thức ăn...) để nạp năng lượng cho các hoạt động của chúng ta, xe cộ muốn đi được phải đổ xăng, dầu cho chúng...còn trái đất, nó chả ăn uống giề mà cứ quay đều ~X( không biết năng lượng ở đâu ra ?
Mà nó quay rất chuẩn, quỹ đạo cứ đều tăm tắp không bao giờ va vào mặt trời ! :-B Mà trái đất nó hút mặt trăng cũng tài, mặt trăng cứ lởn vởn quanh trái đất mà chả bao giừ va vào trái đất.:-B
Dễ lắm, nhưng nói nó lâu đánh máy tốn mực mạng lắm. Mời beer đi em nói cho nghe:D

digger

Xe tăng
Em ứ cần hiểu vấn đề lày làm giề
Em mà hiểu thì trái đất vãn hút em
Em không hiểu thì vẫn hút em
Em mà hiểu thì trái đất vẫn quay quanh mặt trời
Em không hiểu thì ... vẫn thế

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
Câu trả lời là "lực vạn vật hấp dẫn" cụ nhé. Đại loại là tất cả các vật đều có lực hút đối với nhau. Em học vật lý từ lâu rồi chỉ nhớ láng máng : Lực này tính bởi công thức trong đó có khối lượng của 2 vật và khoảng cách giữa tâm 2 vật đó. Còn nếu cụ muốn biết chi tiết để em hỏi cụ Google ạ.

TÔN

Xe container
ngày xưa cụ ko đc học vật lí à

cháu lên 3

Xe container
Em chỉ ước lực hút nó giảm đi 1/2 để em chạy bộ nhanh hơn đi ô tô thôi, mua ô tô chi phí cao quá :))

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Vì sao trái đất lại có thể hút tất cả các vật nằm trên nó ? Vẫn biết trước chúng ta học ở trường, đó là do lực vạn vật hấp dẫn, mọi vật đều hút nhau ( VD : chúng ta gần nhau là tồn tại 1 lực hấp dẫn hút lẫn nhau, nhưng lực này rất nhỏ)...Nhưng em vẫn chưa hiểu lắm là trong lõi quả đất có cái gì mà nó hút khỏe thế ?
Kụ nào am hiểu về thiên văn, địa lý giải thích em phát.:-B
Em có cái củ loa con con mà nó hút sạch hết cả các loại ốc vít của em vào đấy,thế mà em bê cái đe sắt to tướng ra để cạnh ốc vít mà nó chả xi nhê gì,cụ giải thích cho em cái

Leopon

Xe tăng
Có lé là chỉ giải thích đại khái giống quần áo đi đường bị bám bụi thôi. Chứ có trả lời tại sao cái lõi trái đất lại có sức hút thì đó là chuyện dĩ nhiên như chuyện trái đất quay chiều này mà không quay chiều kia

vutamhoan

Xe tăng
Trả lời theo kiểu fun thì các cụ trả lời rồi.
Trả lời theo kiểu khoa học thì quá dài, không ai có thể tóm gọn lại cho cụ được. Các kiến thức liên quan rất lớn, nếu bây giờ mà cụ hỏi câu này thì cháu xin khuyên là cụ đừng phí công nhọc óc làm gì - cứ bảo trời sinh ra thế là xong.
Còn trả lời theo kiểu cho trẻ con, thì cháu sẽ hỏi xoáy là: Làm thế deck nào mà cụ tốt nghiệp được cấp 3 :D - Nếu chưa tốt nghiệp thì xin mời quay lại câu 2