vespa super GT

chuyenla

Xe đạp
Có bác nào đã đi Super GT cho anh em biết ý kiến với, em được biết vespa đã xử dụng phun xăng điện tử. Chắc đỡ ăn xăng hơn đây,em nghe nói khoảng 4l/100km. Các bác ném đá ném gạch đi nào :69:

jake90

Xe tăng
con này là 250 phải ko ạ,nếu 250 thì e nghĩ ăn xăng hơn 4 lít đấy ạ,SH 150 đã gần 3.5l rùi

trangjackie

Xe máy
250 thì bốc nhỉ
để đua đấy bác ạ. hẹ hẹ!!

WTF

Xe tải
250 thì bằng A2 rồi, mà nếu đã máu lên A2 thì đi scooter làm j các cụ nhỉ :redface: đóng hẳn PKL có phải thích ko (b)

chuyenla

Xe đạp
em thấy la 150, một số đại lý em thấy nhập về rồi, giá của no khoang 7.200

piaggio

Xe tăng
Xe GTS Super 125 phun xăng điện tử các bác ạ, không có 150, 250cc mà Piaggio sản xuất GTS 300 cc nhưng em không nhập.
Vì xe phun xăng điện tử nên chắc chắn sẽ tiết kiệm xăng hơn nhưng đến độ nào thì em chưa kiểm chứng nhưng độ bốc thì không bằng xe chế hòa khí. Khi lên ga xe hơi bị nghẽn một chút rồi mới vọt, nhưng tiếng máy và tiếng đề thì nhẹ hơn hẳn
(b)(b)(b)

trangjackie

Xe máy
Xe GTS Super 125 phun xăng điện tử các bác ạ, không có 150, 250cc mà Piaggio sản xuất GTS 300 cc nhưng em không nhập.
Vì xe phun xăng điện tử nên chắc chắn sẽ tiết kiệm xăng hơn nhưng đến độ nào thì em chưa kiểm chứng nhưng độ bốc thì không bằng xe chế hòa khí. Khi lên ga xe hơi bị nghẽn một chút rồi mới vọt, nhưng tiếng máy và tiếng đề thì nhẹ hơn hẳn
(b)(b)(b)
bác cho cái giá tham khảo đi, nếu nhập con GTS 300 về thì giá khoảng bao nhiêu. Em biết nhiều bác ở đây máu lắm rồi!

GTS super 125 i

Xe đạp
Vespa GTS 125 super ie thực sự super

Có bác nào đã đi Super GT cho anh em biết ý kiến với, em được biết vespa đã xử dụng phun xăng điện tử. Chắc đỡ ăn xăng hơn đây,em nghe nói khoảng 4l/100km. Các bác ném đá ném gạch đi nào :69:
Vespa GTS 125 ie chạy xăng A95 hiện nay là khoảng 28km/lít, khoảng 3,7 lít/100 km trong thành phố, đi đều tay ga, tốc độ trung bình 40 km/h, đường ít tắc. Tôi đổ 90.000 tiền xăng A95 đi được khoảng 150 km, tức là khoảng 1,6 km/1000 VND. Như vậy là ít hơn đáng kể so với dong xe không có FI và vẫn rất rẻ so với giá xe 131,4 triệu VND (cả giấy tờ, dịch vụ là 140 triệu chẵn VND).

Cái sướng của đi GTS rất xứng đáng với tiền xăng bỏ ra. Chỉ tốn gấp rưỡi xe Honda thường nhưng đi mạnh mẽ hơn nhiều, an toàn hơn (vì xe nặng hơn), tốc độ trung bình nhanh hơn (nhưng vẫn bị cảm giác đánh lừa là chậm vì xe to và nặng).

Nếu nổ máy dừng tại chỗ thì GTS nổ to hơn Honda thường một chút nhưng khi chạy 50 km/h trở lên tiếng kêu nhu nhau. Honda nó cũng gào kinh lắm, nó chỉ kêu nhỏ khi garangti thôi. Còn Vespa thì sự khác biệt về tiếng máy khi dừng và chạy không chênh lệch lớn như Honda đâu.

Nếu đã đi GTS rồi, ngồi lên LEAD, SCR, AIRBLADE hay NOUVO ... sẽ thấy khác ngay. Xe Nhật tay lái hẹp và thấp, chỗ để chân chật chội (kể cả SHi), đi vào chỗ xóc kêu lạch cạch (vì các bộ phận nhựa va vào nhau). Đi GTS khi qua ổ gà hoặc con lương hoàn toàn không nghe thấy tiềng gì ngoài tiếng bánh xe va vào chướng ngại vật, cảm giác như cưỡi trên một cục sắt chắc nịch rất sướng.

Tất cả những vẫn đề rắc rối mà các bác hỏi trên diễn đàn về Vespa LX đều không có ở GTS (hỏng vặt, tay ga nặng, nước vào đèn khi rửa xe, ăn xăng, khó nổ máy buổi sáng ....) Có điều sáng ra khi đề máy thì đợi khoảng 1 phút cho nóng may mới đi được, nếu không sẽ có cảm giác như nghẹt xăng.

Chỉnh sửa cuối:

volkswagen

Xe đạp
Bác GTS cho em hỏi, có phải giống này khi chưa khóa cổ thì không khóa cốp yên đc phải không ạ? Thế thì làm thế nào để mà khi gửi xe vẫn để các thứ trong cộp mà vẫn yên tâm không bị chôm đồ hả bác?

volkswagen

Xe đạp
À cái giá 140T là bao gồm cả đăng kí ạ? Bác nhờ bên bán làm trọn gói luôn hay là bác tự đi đăng kí tổng thiệt hại là như vậy?

GTS 125

Xe máy
Mở cốp xe GTS super

Bác GTS cho em hỏi, có phải giống này khi chưa khóa cổ thì không khóa cốp yên đc phải không ạ? Thế thì làm thế nào để mà khi gửi xe vẫn để các thứ trong cộp mà vẫn yên tâm không bị chôm đồ hả bác?
Đúng thế. Khi chưa khóa cổ thì chỉ cần bấm cái nút nhỏ có hình cái khóa ở gần móc treo hành lý phía trước là mở được cốp xe. Muốn không bị mất đồ thì nói thẳng với người trông xe để họ biết và cho mình khóa cổ, hoặc để xe vào nơi không cần phải di chuyển sau đó. Không có cách nào khác

GTS 125

Xe máy
À cái giá 140T là bao gồm cả đăng kí ạ? Bác nhờ bên bán làm trọn gói luôn hay là bác tự đi đăng kí tổng thiệt hại là như vậy?
Đúng thế. Mình mua ở Xuân Cầu 73 Trần Hưng Đạo. Mua chiều hôm trước thì chiều hôm sau đã có anh Vinh, người quen của đại lý xe, gọi điện hẹn ra Công an chô Ngã Tu Sở làm giấy và bấm biển số. 24 giờ sau khi mua xe, mình đã lắp được biển số vào xe. Giấy đăng ký thì sau 5 ngày làm việc quay lại. ANh Vinh này quen Công an ghê lắm, mình trả tiền dịch vụ 500k VND từ trước rồi nên đến nơi được anh ấy hướng dẫn tận tình, cào số khung số máy (mình không phải trả tiền), dẫn vào phòng bấm nút lây biển số luôn (trong khi hàng loạt người đang ngồi chờ đến lượt trong phòng). Lắp biển thì mình tự trả 80k cho mấy ông ngồi ngoài. Nếu làm cẩn thận cầu kỳ thì 120k. Tổng cộng thời gian mình ghé qua làm giấy tờ và lắp biển là 20 phút. (mang theo CMND và Hộ khẩu (nhưng vì anh Vinh quen Công an nên cũng chẳng cần Hộ khẩu).

Mua xe 131,4 triệu
Trước bạ 5,9 triệu
Biển số 2,0 triệu
Lắp biển 120k

Cửa hàng gợi ý lắp thêm thảm để chân nhưng mình không lắp thêm gì cả. Cứ để nguyên mà chạy. Nhớ lắp gương vào cho an toàn. Nhiều ông ở VN đi xe máy dốt lắm, cứ tháo gương ra, tưởng thế là sành điệu. Trông quê lắm.

GTS 125

Xe máy
Chạy con này hay mà , gấu nhà em cũng thích em đi con này nhưng mà em đang có kế hoạch 2 năm nên chưa chơi .
Hoàn thành xong kế hoạch đó em cũng phải làm một chú đi cho nó tưng bừng .
Chạy phi a zo mà sao phải ngợi khoản xăng nhỉ bác cứ coi như nuôi thêm một con .....nữa thì đâu có sao . Chơi không phải tính mà tính thì làm ( nghỉ chơi):))

Những ai chạy hoặc định chạy Piagio mà cứ lăn tăn về xăng thì mình có thể kết luận là điều kiện kinh tế của họ chưa cho phép nhưng cố "gồng" lên, "cắn răng" ăn chơi. Hoặc đã bắt đầu có điều kiện nhưng vẫn chưa thoát khỏi tâm lý đi Honda thời khó khăn trước đó, lúc nào cũng nghĩ đến xăng. Sự an toàn, thoải mái (xe nặng đầm), và nhất là đẹp nó có giá của nó chứ.

1 cái Piagio mối tháng nó cũng chỉ tốn hơn 1 cái Honda khoảng vài trăm ngàn tiền xăng thôi. Làm gì được với số tiền đó mà phải xoắn?

Batigol

Xe đạp
Đúng thế. Mình mua ở Xuân Cầu 73 Trần Hưng Đạo. Mua chiều hôm trước thì chiều hôm sau đã có anh Vinh, người quen của đại lý xe, gọi điện hẹn ra Công an chô Ngã Tu Sở làm giấy và bấm biển số. 24 giờ sau khi mua xe, mình đã lắp được biển số vào xe. Giấy đăng ký thì sau 5 ngày làm việc quay lại. ANh Vinh này quen Công an ghê lắm, mình trả tiền dịch vụ 500k VND từ trước rồi nên đến nơi được anh ấy hướng dẫn tận tình, cào số khung số máy (mình không phải trả tiền), dẫn vào phòng bấm nút lây biển số luôn (trong khi hàng loạt người đang ngồi chờ đến lượt trong phòng). Lắp biển thì mình tự trả 80k cho mấy ông ngồi ngoài. Nếu làm cẩn thận cầu kỳ thì 120k. Tổng cộng thời gian mình ghé qua làm giấy tờ và lắp biển là 20 phút. (mang theo CMND và Hộ khẩu (nhưng vì anh Vinh quen Công an nên cũng chẳng cần Hộ khẩu).

Mua xe 131,4 triệu
Trước bạ 5,9 triệu
Biển số 2,0 triệu
Lắp biển 120k

Cửa hàng gợi ý lắp thêm thảm để chân nhưng mình không lắp thêm gì cả. Cứ để nguyên mà chạy. Nhớ lắp gương vào cho an toàn. Nhiều ông ở VN đi xe máy dốt lắm, cứ tháo gương ra, tưởng thế là sành điệu. Trông quê lắm.
Bác có lắp thêm khóa chống trộm gì không bác, trong hướng dẫn nó bảo là không rửa xe bằng vòi nước áp lực cao vì sẽ hỏng hệ thống điện tử, điện, đèn. Cái này thì khắc phục thế nào hả bác?
À, bác mua màu gì, Nếu màu đen thì có bị bám bụi nhiều không ạ?

GTS 125

Xe máy
Bác có lắp thêm khóa chống trộm gì không bác, trong hướng dẫn nó bảo là không rửa xe bằng vòi nước áp lực cao vì sẽ hỏng hệ thống điện tử, điện, đèn. Cái này thì khắc phục thế nào hả bác?
À, bác mua màu gì, Nếu màu đen thì có bị bám bụi nhiều không ạ?
Không cần lắp thêm khóa chống trộm vì nó đã có rồi. Chẳng thằng trộm nào mất công bẻ khóa để không nổ được máy cả. Nếu trộm dùng xe tải chở xe mình đi thì chấp nhận mất thôi. Vòi nước áp lực cao có hại với mọi loại xe chứ không chỉ Vespa. Mình đi rửa xe cũng nhắc họ rồi. Họ xòe rộng tán nước phun vào xe là được và không cần phun sâu vào ngõ ngách động cơ làm gì. Mình chỉ thấy SHi bị chết máy sau khi rửa xe cung mình, Vespa không sao cả.

Mình mua màu đen vì cảm thấy nó khỏe, đẹp mà không bị chóe như màu đỏ hoặc vàng. Bám bụi thì ở Hà Nội xe nào chả bám. Tùy đường bạn đi, nơi bạn để xe. Bàn ghế nhà bạn trong nhà để một ngày không lau còn đầy bụi nữa là xe.

Batigol

Xe đạp
Không cần lắp thêm khóa chống trộm vì nó đã có rồi. Chẳng thằng trộm nào mất công bẻ khóa để không nổ được máy cả. Nếu trộm dùng xe tải chở xe mình đi thì chấp nhận mất thôi. Vòi nước áp lực cao có hại với mọi loại xe chứ không chỉ Vespa. Mình đi rửa xe cũng nhắc họ rồi. Họ xòe rộng tán nước phun vào xe là được và không cần phun sâu vào ngõ ngách động cơ làm gì. Mình chỉ thấy SHi bị chết máy sau khi rửa xe cung mình, Vespa không sao cả.

Mình mua màu đen vì cảm thấy nó khỏe, đẹp mà không bị chóe như màu đỏ hoặc vàng. Bám bụi thì ở Hà Nội xe nào chả bám. Tùy đường bạn đi, nơi bạn để xe. Bàn ghế nhà bạn trong nhà để một ngày không lau còn đầy bụi nữa là xe.
OK, em cũng vừa mua xe GTS ie này xong, cũng màu đen bác ạ. Công nhận xe mới nhìn nước sơn bóng và đẹp(ko biết dùng thời gian lâu thì nước sơn có bị xuông nhanh không)
Em trước cũng lăn tăn giữa GTS 125 và SH 125 nhưng sau khi đi vài km rồi thì thấy mình chọn cũng đúng, dáng xe thì công nhận là đẹp. Tiếng máy cũng êm hơn LX. Mà quan trọng là số lượng lưu hành ít hơn SH.
Em cũng ko phải con nhà giàu, mất xe ko có tiền mua lại nguyên chiếc nên cũng muốn tư vấn về khóa chống trộm. Em muốn lắp trống chộm GPS vào xe nhưng không bít xe này có chỗ để lắp không? và lắp vào có ảnh hưởng hệ thống điện tử của xe hay không? Bác mà bít thì tư vấn cho em nhé.
À, bác cho hỏi xe này 100 km thì ăn khoảng bao nhiêu lít xăng thế ạ. em đang nói đi trong nội thành thỉnh thoảng tắc đường và phải đi chậm.

GTS 125

Xe máy
OK, em cũng vừa mua xe GTS ie này xong, cũng màu đen bác ạ. Công nhận xe mới nhìn nước sơn bóng và đẹp(ko biết dùng thời gian lâu thì nước sơn có bị xuông nhanh không)
Em trước cũng lăn tăn giữa GTS 125 và SH 125 nhưng sau khi đi vài km rồi thì thấy mình chọn cũng đúng, dáng xe thì công nhận là đẹp. Tiếng máy cũng êm hơn LX. Mà quan trọng là số lượng lưu hành ít hơn SH.
Em cũng ko phải con nhà giàu, mất xe ko có tiền mua lại nguyên chiếc nên cũng muốn tư vấn về khóa chống trộm. Em muốn lắp trống chộm GPS vào xe nhưng không bít xe này có chỗ để lắp không? và lắp vào có ảnh hưởng hệ thống điện tử của xe hay không? Bác mà bít thì tư vấn cho em nhé.
À, bác cho hỏi xe này 100 km thì ăn khoảng bao nhiêu lít xăng thế ạ. em đang nói đi trong nội thành thỉnh thoảng tắc đường và phải đi chậm.
Chúc mừng Gabriel Batistuta.

Mình nghĩ là nước sơn sẽ bền vì xe này được sơn 5 lớp như đối với oto. Nếu dán nilong thì đừng cho thợ tháo cái gì cả vì bọn nó không quen tháo đâu, chọc ngoáy linh tinh lắp vào có khi còn thừa ốc; cứ thế mà dán vào (thợ muốn tháo các tấm ốp ngoài chỉ để gấp mép nilong thôi - không cần thiết vì bong nilong thì dán lần khác).

Xe LX làm sao mà lại được với cái này, kể cả LX nhập giá xấp xỉ. Mình chỉ nói riêng cái thiết kế thôi, LX ngắn hơn nên chỗ để chân cũng chật hơn, bề ngang hẹp nên đầu gối thò ra ngoài làm người đi xe to béo một chút dễ bị trùm ra ngoài cái xe - xấu. Ngoài ra, do xe ngắn không có nhiều khoảng trống giữa để chân với bánh sau nên động cơ phải đặt cao hơn dẫn đến trọng tâm cao hơn, trông cái xe chênh vênh và chạy không đằm bằng GTS super, cảm giác dễ đổ xe khi vào cua (đường kính bánh xe cũng nhỏ hơn, tiết diện bám đường của lốp xe hẹp hơn nữa chứ). Cảm giác chạy LX thua nhiều loại Honda nên không thể đem cảm giác đó để đánh giá GTS Super như một số người đã làm.

ĐI xe này đâu phải nhà giàu (nếu giàu đã mua oto rồi), chỉ chắc chắn là chủ nhân không phải là loại hay bị "xoắn" vớ vẩn như: tốn xăng, bán mất giá, phụ tùng đắt. Chuyện trộm khiêng xe mình nói đùa vậy thôi, chứ làm gì có chuyện nó trộm xe kiểu đó. Vấn đề là đã gửi xe thì chọn chỗ gửi đàng hoàng, không phải chỗ nào cũng gửi được đâu. Chấp nhận đi bộ xa hơn một chút mà đảm bảo thì còn hơn gửi ngay tại nơi mình cần đến mà không an toàn. Những dịp lễ hội thì bỏ xe ở nhà mà đi taxi cho tiện, đừng mang xe ra bãi tự phát ở Bờ Hồ gửi 50.000 đồng/lần cũng không yên tâm đâu. Tóm lại không nên gửi nhiều.

Chống trộm GPS thì mình chưa có kinh nghiệm nên không thể trả lời được. Ý bạn là lắp GPS để khi xe lọt vào tay trộm rồi vẫn tìm lại được hả?
Vì xe có bơm xăng điện tử nên tiết kiệm xăng hơn GT và GTS. Mình đi 100 km chỉ hết tối đa 3,7 lít, kể cả tắc đường ở Hà Nội. Tất nhiên đừng rú ga rồi phanh gấp, nên đi đều tay ga.

toilanhuthe85

Xe đạp
ko nên lắp thêm cái gì vào xe cả bác ạ.no làm anh hương đến ht điện trên xe đấy.xe có ht chống trộm rồi mà

GTS 125

Xe máy
3,7 lít / 100km

GTS 125

Xe máy

Trung bình bạn phải gặp khoảng 100 con Sh trên đường Hà Nội thì mới gặp 1 con GTS Super ie. Gặp SH nhiều quá không ai để ý nó là nhập hay nội, đời 08 hay 09.

Chỉnh sửa cuối: