VENEZUELA - Thiên nhiên - Đất nước & Con người

abc_cad

Xe tăng
Cảm ơn cụ Mod đã ghé thăm nhà...Cụ phân tích tình hình Venezuela hay quá.. em ko cãi được câu nào. Nhưng mà chuyện lấy tài nguyên lên xài phung phí thế thì bên này cũng tranh cãi dữ lắm.. Nhưng đa phần người dân, nhất là dân nghèo thì thấy cái lợi trước mắt thế nên vẫn cứ ủng hộ tổng thống. Họ không ý thức được là tài nguyên quốc gia dẫu nhiều cũng có hạn. Khai thác lên phải đầu tư để phát triển những ngành công nghiệp/nông nghiệp thiết yếu thì mới là kế lâu dài. Khai thác xong mà đem ra cho không (cho dù là cho nhân dân) thì giá trị của tài nguyên mất đi mà không sinh lợi được gì, là lãng phí,.. ý em là thế. Kính cụ một ly (b)

P/S Venezuela vẫn là đất nước của những năm 90, không tự sản xuất được lương thực (nhập khẩu từ miếng thịt bò đến bao gạo), công nghiệp thì ngoài ngành dầu khí thì không có gì. Trước đây họ có mời VN sang để hướng dẫn công nghệ trồng lúa :D nhưng giờ thì ko vụ đó đến đâu nữa. Nhưng ngược lại người dân Venezuela thì rất vui vẻ và dễ mến các cụ ạ..làm chút chút...chơi hết mình...(em thích thế :D)
Nói chung là bán tài sản đi ăn thì nghèo đi là cái chắc chắn rồi cụ chủ thớt. Giống như ở một nước nào đó ......thiên đường nào đó.....:P

thanktn

Xe tăng
Mạng điện thoại bên này thì cũng như VN, mỗi tháng em nạp 1-2 thẻ Bs.F (250-500K) là xài thoải mái, gọi về VN thì tốn khoảng 25-30K VND/phút. Ống bơ thì đắt hơn VN nhiều, dân bên này chuộng xài dâu đen, ít người xài smartphone mà chỉ tuyền dâu đen và nokia cục gạch. Em thấy giá bán đồ điện tử ở đây đều đắt hơn VN. Các cụ Venez bên này đi nước ngoài toàn ôm TV đầu đĩa về thôi. Nhập cảnh ở hải quan cũng lằng nhằng lắm vì dễ bị đánh thuế. Dạo trước em ôm có thùng mỳ gói mà đóng thuế gần 1 chai.

Em người Sài Gềng cụ ạ..
Gọi nước ngoài đắt thế? Ở bên đó không có gọi VoIP à cụ?

BMW_X6M

Xe tăng
gái xinh, xăng rẻ khí e hỏi ở đó kiếm tiền chắc khó khăn lắm cụ nhỉ

vuba

Xe hơi
Nói chung là bán tài sản đi ăn thì nghèo đi là cái chắc chắn rồi cụ chủ thớt. Giống như ở một nước nào đó ......thiên đường nào đó.....:P
Em thì chỗ nào thịt ăn ngày 3 bữa.. xăng đổ chạy cả ngày là thiên đường :D

vuba

Xe hơi
Em đang định tuyển mấy em hàng thải của lò này về phụ Gấu nhà em bán chè xanh vỉa hè? Cụ hỏi giúp em phát nhé! Gia chủ xin cảm ơn và hậu tạ!
Cụ nghĩ em mà tuyển được thì có giao lại cụ ko? he..he.. tưởng tượng thôi mà đã sướng run :D

frigate012

Xe buýt
Anh đẹp, lời hay, chủ thớt thân thiện. Cám ơn cụ nhiều!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
cảm ơn cụ chủ bài viết của cụ rất mang tính thời sự đất nc và con người venezuela, lại có chuyện để chém gió với máy thằng bạn rồi

My Mò

Xe điện
[/QUOTE]
Cái em này chắc tầm dưới 20, Ôi!!!!!

camry2030

Xe buýt
Em đoán Bác thật vui tính và tốt bụng. cám ơn bác đã cho anh em mở rộng tầm mắt về một đất nước mà đa số anh em ở đây chỉ thấy trên Tivi.
Xin Visa sang đó có dễ dàng không cụ? mà vé máy bay sao đắt thế nhỉ? nếu bay sang Brasil ( cho rẻ ) rồi đi đường bộ sang chơi thì có khó khăn gì không bác?
Chúc bác một lý Vodka nữa nhé(b)(b)(b)

anhgia

Xe buýt
cảm ơn cụ chủ bài viết của cụ rất mang tính thời sự đất nc và con người venezuela, lại có chuyện để chém gió với máy thằng bạn rồi
Nhìn cái avatar đoán cụ này chạy Win 100, nhà cháu cũng đang tìm 1 em tem tím mà chưa gặp, cụ có wen biết ai có hú em phát nhé!