[Thảo luận] Về ý thức tham gia giao thông

TunaPR

Xe đạp
Kính thưa các cụ ông, các cụ bà, các bác trai, các bác gái, các anh, các chị, các em, các cháu và tất cả những ai có thể kính thưa,

Tôi chỉ là lính mới tham gia trên OF nhưng cũng học được rất nhiều điều thú vị, hay, bổ ích và cả tức lẫn tức...cười. Trong tất cả những gì tôi đã đọc, tôi cảm thấy thiếu thiếu một cái gì đó mà nghĩ mãi chưa ra. Thế rồi hôm nay trên đường đi, tôi bị một cô bé (gọi vậy vì cô bé chỉ khoảng 15 tuổi, nhỏ tuôi hơn con trai út tôi) đi Spacy tạt ngang qua đầu xe tôi để vòng sang bên kia đường, qua khỏi đầu xe, cô bé còn quay đầu lại văng ra một câu..., tôi không thể nhắc lại. Tôi thấy buồn và chợt nghĩ ra điều mình thấy thiếu thiếu. Đó là Ý THỨC THAM GIA GIAO THÔNG NÓI RIÊNG VÀ Ý THỨC CỘNG ĐỒNG NÓI CHUNG CỦA NGƯỜI VIỆT TA, và nhất là ở lớp trẻ bây giờ.

Xin lỗi vì tôi đã trình bày hơi dài dòng. Nhưng rất mong mọi người bỏ chút thời gian để tham gia, để suy ngẫm, để tìm ra giải pháp cho vấn đề này.

Chúc diễn đàn OF ngày càng phát triển và qua đây mọi người sẽ cùng chung sức để xây dưng một hệ thống giao thông an toàn, không có những tai nạn đáng tiếc xảy ra.

datinh

Xe container
Giải pháp gì bây giờ hả cụ ơi....:ohmy:

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn

mercurate

Xe tăng
Cái đó ai cũng biết, ai cũng khó chịu, nhưng thực tế hình như là chịu, chưa có giải pháp nào.

hieu0210

Xe buýt
do ý thức cả thôi cụ ơi,biết kêu ai bây giờ khi mà nền giáo dục lớp trẻ bị mất gốc,cây mà mất gốc thì ngọn làm sao àm tươi được chứ,riêng OF đã từ lâu có tiêu trí là nói kô với phóng nhanh vượt ẩu rồi nhưng mà còn bọn trẻ bây giờ thì :77::77: thôi,cứ kệ nó đi cụ ah

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Ngay cái việc quản lý các cháu học PTTH về việc kô được chạy xe PKL còn kô làm được thì mấy vụ này làm sao giải quyết ngay được . Việc này chỉ hy vọng vào thế hệ 2K thôi nếu các trường và gia đình chú ý đến việc giáo dục các em chấp hành luật GT chứ 8x , 9x giờ thì :77:

Carens2009

Xe điện
do ý thức cả thôi cụ ơi,biết kêu ai bây giờ khi mà nền giáo dục lớp trẻ bị mất gốc,cây mà mất gốc thì ngọn làm sao àm tươi được chứ,riêng OF đã từ lâu có tiêu trí là nói kô với phóng nhanh vượt ẩu rồi nhưng mà còn bọn trẻ bây giờ thì :77::77: thôi,cứ kệ nó đi cụ ah
Hix đấy là bản chất nó ăn sâu vào tận gốc rễ muốn thay đổi đâu phải ngày 1 ngày 2 phải giáo dục lâu dài.Còn chuyện phóng nhanh vượt ẩu,nói đến lại buồn.Hôm nọ đi tối về ,dừng xe ở đèn đỏ Daewon hướng từ Kim Mã xuống cầu Giấy,có một bác gắn logo otofun.com đằng sau.Em thấy đèn đỏ xe đấy dừng đèn đỏ rất tử tể ,em nghĩ đúng là tinh thần OF .Nhưng khi đèn xanh hướng được phép đi thẳng vừa bật,bác đấy cũng bật xinh nhan rẽ trái về đường hồ Ngọc Khánh(lúc đấy đèn rẽ trái vẫn còn đèn đỏ).Em công nhận lúc đấy là 10h đêm đường văng nhưng tình thần OF để đâu,buồn cho cái logo gắn đằng sau vợ 2 bác đây.Buồn cho ý thức của dân việt mình

classic

Xe hơi
OF của cụ đã là cái gì, bao nhiêu cụ có logo đàng hoàng, thậm chí cả logo limited tức là có chức sắc trên này còn vi phạm luật giao thông đầy ra. Cho nên ý thức là ý thức thôi, OF member không miễn trừ đâu nhé.

hieu0210

Xe buýt
Hix đấy là bản chất nó ăn sâu vào tận gốc rễ muốn thay đổi đâu phải ngày 1 ngày 2 phải giáo dục lâu dài.Còn chuyện phóng nhanh vượt ẩu,nói đến lại buồn.Hôm nọ đi tối về ,dừng xe ở đèn đỏ Daewon hướng từ Kim Mã xuống cầu Giấy,có một bác gắn logo otofun.com đằng sau.Em thấy đèn đỏ xe đấy dừng đèn đỏ rất tử tể ,em nghĩ đúng là tinh thần OF .Nhưng khi đèn xanh hướng được phép đi thẳng vừa bật,bác đấy cũng bật xinh nhan rẽ trái về đường hồ Ngọc Khánh(lúc đấy đèn rẽ trái vẫn còn đèn đỏ).Em công nhận lúc đấy là 10h đêm đường văng nhưng tình thần OF để đâu,buồn cho cái logo gắn đằng sau vợ 2 bác đây.Buồn cho ý thức của dân việt mình
OF của cụ đã là cái gì, bao nhiêu cụ có logo đàng hoàng, thậm chí cả logo limited tức là có chức sắc trên này còn vi phạm luật giao thông đầy ra. Cho nên ý thức là ý thức thôi, OF member không miễn trừ đâu nhé.
các cụ lần sau mà gập trường hợp nào như thía thì cứ nhớ biển số lại và tìm ra chủ xe ngay mà,nhưng số đấy là số ít thôi,nhưng iem cũng phải công nhận là bọn trẻ bây giờ ý thức kém thật đấy,chắc chẳng bao giờ tiến bộ được

lazyboyz

Xe tải
Em nghĩ giải pháp tốt nhất là cứ để cúm lợn H1N1, cúm gà H5N1 nó hoành hành, có thể cả em và các bác cũng ngỏm nhưng .... sau đấy chắc sẽ đỡ hơn .. (y)

saskatoon

Xe đạp
Theo em, ý thức dù gì cũng có thể thay đổi được, ví dụ, phần lớn các bác trong này chắc sau nhiều lần trao đổi góp ý ở đây, trước khi nhấn thêm ga đều suy nghĩ cẩn thận và đi đường nhường nhịn nhau.
Đôi khi, ngẫm lại các nhận xét mà mấy thằng đối tác nước ngoài bên em về giao thông ở Việt Nam, thật, em thấy đau lắm:
Bọn châu Âu và Mỹ nó gọi giao thông và ý thức giao thông ở Vn là "GIAO THÔNG CỦA NHỮNG BẦY GIA SÚC", lý do đơn giản, khi tham gia giao thông trên đường, các phượng tiện cứ chỗ nào trống thì rúc vào, không quan tâm người khác, không quan tâm là là làm như thế sẽ tắc thêm đường. Điều này chẳng khác gì đàn gia súc thích đi đâu thì đi.

Nếu những người đứng đầu không nhận thức ra được thì còn đau lắm các bác ạ. Ví dụ, hôm nay trên đường đê la thành gần viện phụ sản HN, đường đang tắc, các xe nối đuôi nhau 1 hàng, và chừa ra 1 lối cho xe bus và xe cấp cứu phía đối diện đi. Thế mà, 2 ông Mec xe biển 80, lại có tờ giấy hồng chữ A trên kính, ngang nhiên len lên lấn đường làm cho cả đường tắc thêm đến 30 phút, 2 xe đấy ngang nhiên chẳng coi xe cấp cứu và sinh amngj người khác ra gì cả. Nhà lãnh đạo còn xử lý chẳng khác gì súc vật thì dân tộc vẫn còn đau các bác ạ.

mintoo

Xe tải
Nhà lãnh đạo còn xử lý chẳng khác gì súc vật thì dân tộc vẫn còn đau các bác ạ.
đã vote cụ, đúng là ở nước mình "nước dột từ nóc" ạ, mà ko phải nước mưa đâu, dột là dột nước cống ấy. Lãnh đạo toàn 1 lũ **** thì nói được ai nữa hả cụ??? 1 thế hệ 9x như bây h thì e thấy đất nước lâm nguy mất các cụ ạ, chỉ thích ăn diện đàn đúm thôi, cãi mẹ như chém chả cãi bố như băm viên, cứ 1 tháng lại vài vụ giết người, vài cái clip sex dc tung lên mạng, cứ thế thì việc an toàn giao thông là cái đinh j? :'(:'(

Slowly

Xe tải
Theo em, ý thức dù gì cũng có thể thay đổi được, ví dụ, phần lớn các bác trong này chắc sau nhiều lần trao đổi góp ý ở đây, trước khi nhấn thêm ga đều suy nghĩ cẩn thận và đi đường nhường nhịn nhau.
Đôi khi, ngẫm lại các nhận xét mà mấy thằng đối tác nước ngoài bên em về giao thông ở Việt Nam, thật, em thấy đau lắm:
Bọn châu Âu và Mỹ nó gọi giao thông và ý thức giao thông ở Vn là "GIAO THÔNG CỦA NHỮNG BẦY GIA SÚC", lý do đơn giản, khi tham gia giao thông trên đường, các phượng tiện cứ chỗ nào trống thì rúc vào, không quan tâm người khác, không quan tâm là là làm như thế sẽ tắc thêm đường. Điều này chẳng khác gì đàn gia súc thích đi đâu thì đi.

Nếu những người đứng đầu không nhận thức ra được thì còn đau lắm các bác ạ. Ví dụ, hôm nay trên đường đê la thành gần viện phụ sản HN, đường đang tắc, các xe nối đuôi nhau 1 hàng, và chừa ra 1 lối cho xe bus và xe cấp cứu phía đối diện đi. Thế mà, 2 ông Mec xe biển 80, lại có tờ giấy hồng chữ A trên kính, ngang nhiên len lên lấn đường làm cho cả đường tắc thêm đến 30 phút, 2 xe đấy ngang nhiên chẳng coi xe cấp cứu và sinh amngj người khác ra gì cả. Nhà lãnh đạo còn xử lý chẳng khác gì súc vật thì dân tộc vẫn còn đau các bác ạ.
Cụ nói đúng quá,cái này ý thức từ trên rồi,dù sao cũng không nên trách giới trẻ ,tuổi trẻ thường bồng bột nhưng các cụ lớn rồi mà vẫn thế

tu2710

Xe máy
Các bác cứ chê 9x thế này 9x thế kia, nhưng tôi nghĩ chỉ 9x ở các thành phố lớn có nhiều điều kiện tiếp xúc với văn hóa tây phương nên mới suy đồi như thế, còn các em 9x ở quê hay ở các thành phố nhỏ thuộc tỉnh tôi nghĩ các em vẫn rất ngoan. Cho nên nếu bác nào lo sợ hỏng cả thế hệ thì e rằng hơi quá. Còn cái việc ý thức tham gia giao thông thì khó thật, chỉ hy vọng các nhà giáo dục nước nhà đầu tư dạy dỗ các cháu từ mẫu giáo về ý thức tham gia giao thông rồi đợi khoảng chục năm nữa xem có khả quan hơn không, chứ bây giờ ti vi tối nào chẳng có chương trình ATGT mà có thấy khá hơn gì đâu.
Còn một cách nữa đó là nhà nước ta cấp cho mỗi ông 2b hay đi ẩu 1 cái ô tô để ông ta lái ra đường trong 1 tháng, chả mấy mà chấp hành giao thông tốt ngay ấy mà:))

khoavq

Xe điện
Ý thức tham gia giao thông rất quan trọng.

Sự tự giác cộng với tuyên truyền và chế tài = ý thức!

hellomotoman

Đi bộ
Ngay cái việc quản lý các cháu học PTTH về việc kô được chạy xe PKL còn kô làm được thì mấy vụ này làm sao giải quyết ngay được . Việc này chỉ hy vọng vào thế hệ 2K thôi nếu các trường và gia đình chú ý đến việc giáo dục các em chấp hành luật GT chứ 8x , 9x giờ thì :77:
Lại nói việc cấm các cháu PTTH chạy xe phân khối lớn không thực hiện được cũng phải thôi các bác ạ. Đường đi học thì xa bắt các cháu nó đạp xe thì kô đành, đến lớp mệt bã người thì còn học với hành gì nữa. Có trách thì trách cụ chính phủ và các cơ quan ban ngành trước. Tiền để làm đường, làm cầu, đầu tư vào cơ sở hạ tầng giao thông và phương tiện giao thông công cộng có 10 phần thì giắt đít mất 9. Phương tiện giao thông công cộng thì chuối quá thể. Xe buýt, ngồi (đứng mới đúng) như hành xác. Em có đi vài lần, đứng trên xe lỡ nhấc 1 chân lên là hết đường đặt chân ấy xuống (đông quá).
Thôi, chấp nhận thực trạng một cách thanh thản đi các bác (b)(b)(b)

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn
tăng cường giáo dục ý thức chấp hành luật lệ giao thông cho người tham gia giao thông:P:P:P:)):)):)):77::77::77:
các cụ bàn tán nhiều làm giề nhể, em nói ngay từ đầu roài mờ:P:6::21:
Và chế tạo thật nhiều các loại đinh như cụ để rải trên đường :'(:'(:'(:'(:'(
cái này là để cho các bác không vi phạm tốc độ đới ợ:69::))

Okane

Xe container
E nói thật nhá, các bác spam ở đây chẳng thay đổi được điều j đâu, hay là mai này có bầu cử đại biểu Hội đồng ND, và bầu cử QH, e làm 1 chân, các bác bầu e đê, vào kia e sẽ nói, sẽ phát biểu, sẽ..... :^)

theph

Xe điện
Vụ này không chỉ 9x mà thậm chí cả những người hàng ngày ra rả nói về việc người dân tham gia giao thông không tôn trọng giao thông. Em xin hầu các cụ vụ sáng nay em gặp, tiếc là em không chụp được ảnh.
Chả là ở TT Hội nghị QG đang có hội nghị các ngoại trưởng ASEM nên có rất nhiều xxx và sáng nay khi đi từ Phạm Hùng về Trần Duy Hưng em bám sau 1 xe 4B của xxx. Đến đèn đỏ giữa đường Trần Duy Hưng thì xxx đi trước em và sau 1 xe 4B khác đều bám sát làn trái, đèn còn 1s. Xe trước xe xxx đi OK, xxx chắc sợ bị chậm nên phi lấn vạch liền sang làn bên để vượt đèn vàng. Em hiểu là xe đang làm nhiệm vụ thì được ưu tiên nhưng theo em lúc đó bác xxx đi ẩu và nếu là xe dân đen như chúng ta thì bị vịn là cái chắc.