[Thảo luận] Về ý thức tham gia giao thông

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Bác này nói nghe hay thật, hấp thụ văn hóa tây phương nên suy đồi :)) :)). em suy theo bác nói : các xxx nhà ta là hấp thụ văn minh phương tây nên bi giờ trở thành tham nhũng, hủ hóa hết trọi rồi, chuyển từ vô sản quốc tế thành hữu sãn cá nhân :)) :))
vote bác 1 phát
Các bác cứ chê 9x thế này 9x thế kia, nhưng tôi nghĩ chỉ 9x ở các thành phố lớn có nhiều điều kiện tiếp xúc với văn hóa tây phương nên mới suy đồi như thế, còn các em 9x ở quê hay ở các thành phố nhỏ thuộc tỉnh tôi nghĩ các em vẫn rất ngoan. Cho nên nếu bác nào lo sợ hỏng cả thế hệ thì e rằng hơi quá. Còn cái việc ý thức tham gia giao thông thì khó thật, chỉ hy vọng các nhà giáo dục nước nhà đầu tư dạy dỗ các cháu từ mẫu giáo về ý thức tham gia giao thông rồi đợi khoảng chục năm nữa xem có khả quan hơn không, chứ bây giờ ti vi tối nào chẳng có chương trình ATGT mà có thấy khá hơn gì đâu.
Còn một cách nữa đó là nhà nước ta cấp cho mỗi ông 2b hay đi ẩu 1 cái ô tô để ông ta lái ra đường trong 1 tháng, chả mấy mà chấp hành giao thông tốt ngay ấy mà:))

Matizcoi

Xe cút kít
Vụ này không chỉ 9x mà thậm chí cả những người hàng ngày ra rả nói về việc người dân tham gia giao thông không tôn trọng giao thông. Em xin hầu các cụ vụ sáng nay em gặp, tiếc là em không chụp được ảnh.
Chả là ở TT Hội nghị QG đang có hội nghị các ngoại trưởng ASEM nên có rất nhiều xxx và sáng nay khi đi từ Phạm Hùng về Trần Duy Hưng em bám sau 1 xe 4B của xxx. Đến đèn đỏ giữa đường Trần Duy Hưng thì xxx đi trước em và sau 1 xe 4B khác đều bám sát làn trái, đèn còn 1s. Xe trước xe xxx đi OK, xxx chắc sợ bị chậm nên phi lấn vạch liền sang làn bên để vượt đèn vàng. Em hiểu là xe đang làm nhiệm vụ thì được ưu tiên nhưng theo em lúc đó bác xxx đi ẩu và nếu là xe dân đen như chúng ta thì bị vịn là cái chắc.
Ăn thua gì bác ơi, xe biển xanh 80 còn chả thèm đăng kiểm nhưng em đố chú xxx nào dám vịn đấy, nhẹ thì rơi hột nhưng vưỡn cho đứng đường, nặng hơn thì về phòng ngồi chơi xơi nước, hết thuốc chữa thì về quê nuôi vịt nhá :21:

hieuhic

Xe điện
Kính thưa các cụ ông, các cụ bà, các bác trai, các bác gái, các anh, các chị, các em, các cháu và tất cả những ai có thể kính thưa,

Tôi chỉ là lính mới tham gia trên OF nhưng cũng học được rất nhiều điều thú vị, hay, bổ ích và cả tức lẫn tức...cười. Trong tất cả những gì tôi đã đọc, tôi cảm thấy thiếu thiếu một cái gì đó mà nghĩ mãi chưa ra. Thế rồi hôm nay trên đường đi, tôi bị một cô bé (gọi vậy vì cô bé chỉ khoảng 15 tuổi, nhỏ tuôi hơn con trai út tôi) đi Spacy tạt ngang qua đầu xe tôi để vòng sang bên kia đường, qua khỏi đầu xe, cô bé còn quay đầu lại văng ra một câu..., tôi không thể nhắc lại. Tôi thấy buồn và chợt nghĩ ra điều mình thấy thiếu thiếu. Đó là Ý THỨC THAM GIA GIAO THÔNG NÓI RIÊNG VÀ Ý THỨC CỘNG ĐỒNG NÓI CHUNG CỦA NGƯỜI VIỆT TA, và nhất là ở lớp trẻ bây giờ.

Xin lỗi vì tôi đã trình bày hơi dài dòng. Nhưng rất mong mọi người bỏ chút thời gian để tham gia, để suy ngẫm, để tìm ra giải pháp cho vấn đề này.

Chúc diễn đàn OF ngày càng phát triển và qua đây mọi người sẽ cùng chung sức để xây dưng một hệ thống giao thông an toàn, không có những tai nạn đáng tiếc xảy ra.
Nó vẫn chưa rút hàng ra phơ bác là còn may đấy. Gặp 8x, 9x bây giờ chỉ có :77::77::77:

lái đêm

Xe buýt
Tiên trách kỷ ( kỷ cương phép nước bị buông lỏng, chưa đồng bộ)
Hậu trách nhân.
Các Cụ nhà mình cứ gương mẫu, sau đó vận động gia đình, rồi đến là họ hàng nhà mình tiếp nữa là hàng xóng láng giềng, bạn bè thân hữu . . . . .
Chắc rồi cũng đến ngày . . . . .
Đầu tiên bỏ ngay câu không làm chủ tốc độ trong các vụ va
chạm giao thông các Cụ nhể?

:)):)):)):)):)):)) (b)

TunaPR

Xe đạp
Ý thức tham gia giao thông rất quan trọng.

Sự tự giác cộng với tuyên truyền và chế tài = ý thức!
Tôi xin thêm một ý này. Ý thức, xin mọi người hãy bắt đầu từ việc QUÝ TRỌNG CHÍNH BẢN THÂN MÌNH, SINH MẠNG CỦA MÌNH. Hãy thử nghĩa xem, khi ta nhìn thấy một tai nạn thương tâm, ta tự đặt câu hỏi "Nêu mình là người đó...?". Khi ta ra dường tham gia giao thông, chỉ một chút sơ suất dù rất nhỏ, chỉ một chút coi thường, chỉ một cốut vội vàng, chỉ một chút không làm chủ được mình..., chit một chút thôi..., tai nạn đã xảy ra, và ta là người mắc nạn. Chưa biết ai đúng, ai sai, chờ đến khi mọi việc được làm sáng tỏ, có được sự đền bù, thì ta cũng đã thân tàn ma dại rồi.
Vậy nên, trong khi chờ đợi mọi việc đi vào quỹ đạo, mỗi người chúng ta hãy tự lo cho mình. Nếu ai cũng nghĩ được như vậy, tôi nghĩ rằng tai nạn sẽ giảm đi đáng kể đấy ạ.
Xin các cụ cho ý kiến.

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
Thực ra 'ý thức ...' ở đây nó mang tính xã hội và cộng đồng rồi, cũng không thể trách 9x bởi ngay các bậc cha mẹ, anh chị...của 9x không gương mẫu nên tạo ra cái ý thức cực kém như vậy. Nghĩa là vấn đề có tính vĩ mô, còn ở đây nhà cháu nghĩ chỉ nên đề cập ở vấn đè vi mô, hi vọng đến lúc nào đó 'lượng đổi chất đổi'. Đó là số lượng offer cũng đông, số người tham gia vao trang web này cũng nhiều, vậy, các bác đi đường thấy ai đó ý thức tham gia GT kém, các bác cứ nêu đích danh tại đây. Nhà cháu nghĩ bị bêu rồi chắc ai đó có chút tự trọng cũng phải điều chỉnh lại mình...(hi vọng thế!)

E nói thật nhá, các bác spam ở đây chẳng thay đổi được điều j đâu, hay là mai này có bầu cử đại biểu Hội đồng ND, và bầu cử QH, e làm 1 chân, các bác bầu e đê, vào kia e sẽ nói, sẽ phát biểu, sẽ..... :^)
Bác nghĩ có nhiều phiếu của cử tri thì sẽ trúng cử à?
Bác tên gì? Nhà ở đâu? Năm nay bao nhiêu tuổi mà vẫn còn ngây thơ thế nhỉ :21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

zhao

Xe tải
Chào các bác ! Chiều nay tại cổng công viên Thống Nhất đường Trần Nhân Tông có 2 thằng nhãi ranh phóng rất nhanh với tốc độ 80km/h.dân tình dạt hết vì hoảng sợ Lúc đó là 7h15 phút,rất đông gia đình đưa trẻ con xem hội chợ đồ chơi nhân ngày 1/6, chúng nó luồn lách vào phía trong sân trước cổng để biểu diễn tay lái lụa và gạt 1 em bé ngã bất tỉnh rồi chạy mất, tôi chỉ kịp nhìn biển số xe :
29Y-7637, màu đỏ , ko kịp nhìn xe gì .Ai có cách gì để tìm được chủ nhân chiếc xe đó

auto_nd

Xe tăng
Chào các bác ! Chiều nay tại cổng công viên Thống Nhất đường Trần Nhân Tông có 2 thằng nhãi ranh phóng rất nhanh với tốc độ 80km/h.dân tình dạt hết vì hoảng sợ Lúc đó là 7h15 phút,rất đông gia đình đưa trẻ con xem hội chợ đồ chơi nhân ngày 1/6, chúng nó luồn lách vào phía trong sân trước cổng để biểu diễn tay lái lụa và gạt 1 em bé ngã bất tỉnh rồi chạy mất, tôi chỉ kịp nhìn biển số xe :
29Y-7637, màu đỏ , ko kịp nhìn xe gì .Ai có cách gì để tìm được chủ nhân chiếc xe đó
Xe của tình địch hả cụ:)):)):))

angkorwat

Xe container
Người OF
Bệnh nặng rồi,khó chữa lắm cụ ơi ! Bao nhiêu ban, ngành của nhà nước còm chịu mà, giáo dụuc tuyên truyền mãi cũng vậy thôi.Có cái đường Đại Cồ Việt phân luồng bao nhiêu lần có dc đâu :^)

DuongDr

Xe tăng
Website
www.facebook.com
E nói thật nhá, các bác spam ở đây chẳng thay đổi được điều j đâu, hay là mai này có bầu cử đại biểu Hội đồng ND, và bầu cử QH, e làm 1 chân, các bác bầu e đê, vào kia e sẽ nói, sẽ phát biểu, sẽ..... :^)
Cụ đã hứa rồi đấy nhé !:21:

HuyTrinh

Xe tải
Kính thưa các cụ ông, các cụ bà, các bác trai, các bác gái, các anh, các chị, các em, các cháu và tất cả những ai có thể kính thưa,

Tôi chỉ là lính mới tham gia trên OF nhưng cũng học được rất nhiều điều thú vị, hay, bổ ích và cả tức lẫn tức...cười. Trong tất cả những gì tôi đã đọc, tôi cảm thấy thiếu thiếu một cái gì đó mà nghĩ mãi chưa ra. Thế rồi hôm nay trên đường đi, tôi bị một cô bé (gọi vậy vì cô bé chỉ khoảng 15 tuổi, nhỏ tuôi hơn con trai út tôi) đi Spacy tạt ngang qua đầu xe tôi để vòng sang bên kia đường, qua khỏi đầu xe, cô bé còn quay đầu lại văng ra một câu..., tôi không thể nhắc lại. Tôi thấy buồn và chợt nghĩ ra điều mình thấy thiếu thiếu. Đó là Ý THỨC THAM GIA GIAO THÔNG NÓI RIÊNG VÀ Ý THỨC CỘNG ĐỒNG NÓI CHUNG CỦA NGƯỜI VIỆT TA, và nhất là ở lớp trẻ bây giờ.

Xin lỗi vì tôi đã trình bày hơi dài dòng. Nhưng rất mong mọi người bỏ chút thời gian để tham gia, để suy ngẫm, để tìm ra giải pháp cho vấn đề này.

Chúc diễn đàn OF ngày càng phát triển và qua đây mọi người sẽ cùng chung sức để xây dưng một hệ thống giao thông an toàn, không có những tai nạn đáng tiếc xảy ra.
bác đừng vơ đũa cả nắm thế nhé. em 91 đi xe máy đi học từ cuối lớp 9. nhg đi đứng cẩn thận lắm. giờ vẫn thế. thời nào chả có ng này ng kia. thời 8x đang học cấp 3 cũng chả suốt ngày đua xe với vũ trường.

lychau

[Tịch thu bằng lái]
cho em góp cái ảnh ý thức giao thông của bác 29..... khi tham gia giao thông tại Sài gòn, ngay trên đường Thống Nhất - bi giờ gọi là Lê Duẫn, trước lãnh sự quán Pháp :77: :77:

còn đây là một giặc lái của xxx, trên đường Pasteur, lấn phải từ Điện Biên Phủ cho đến Võ Thị Sáu

DHT06

Xe tăng
Em cũng đã từng gặp những trường hợp như bác chủ thớt rồi, tất nhiên nó cũng không phải là giống y xì như vậy! Tất nhiên ở đây nó phản ánh về văn hóa, đạo đức lối sống của cộng đồng chúng ta hiện nay! Việc đầu tiên ta cần làm là chúng ta, tối thiểu những thành viên OFers chúng ta hãy nâng cao ý thức với những cái chung, với những người xung quanh mình, từ đó chúng ta truyền ra cho gia đình, bạn bè và lung tung nữa! Em chỉ có ý kiến như vậy thôi, mong các cụ, các bác, các anh, các chị, ... ủng hộ tinh thần xây dựng văn hóa chung và nhớ vote cho em nhiều nhiều!

"HÃY LÀM NHIỀU HƠN NÓI!" - Khẩu hiệu sống của em! (b)(b)(b)

Keineem

Xe buýt
Người Việt mình phần lớn làm gì có ý thức hoặc có ý thức nhưng đôi lúc vẫn phải nhắm mắt làm liều bác ạ.Ko phải chỉ vấn đề giao thông mà bất cứ vấn đề gì trong cuộc sống.
Sự thật nó phũ phàng thế đấy.:mad:

Máy bị đơ

Xe điện
Em là em chệu! Em cứ đi đúng luật để bảo vệ cái hầu bao của em. Người khác em chệu!

c1477

Xe tải
Đã có lần em dừng đèn đỏ ở ngã tư Chùa Bộc thì nghe thấy bên cạnh có một cậu bé khoảng 6-7 tuổi gì đó hét ầm lên bố bố đèn đỏ phải dừng lại cơ mà. Nhưng mà đó là cậu bé không để ý đèn xanh đang được rẽ trái đi Tây Sơn, dù sao em bé đó cũng có được Ý thức tham gia giao thông. Các cụ cứ thử ngẫm lại mà xem thế hệ của mình 6X-7X kể cả 8X được giáo dục cái gì, giáo dục như thế nào??? Nghĩ lại mà thấy buồn cho nền giáo dục của ta đào tạo ra toàn GÀ. Mà có cụ nào thấy GÀ ra đường mà lại có ý thức không? Hy vọng thế hệ 20xx thì tình hình ATGT trên cả nước sẽ được cải thiện.