[Funland] Về vụ xe Mec GLA nữ lái đâm liên hoàn Xuân Thủy hôm nay

Trang điểm Tử thi

Xe container

honglongit

Xe buýt
Số tự đông nào chả vậy hở cụ, đèn đỏ ko về N thì cứ giữ chân phanh thôi.

Merc dòng này số của nó muốn P chỉ cần bấm nhẹ nút trên cần số hay chuyển D, N, R là gạt nhẹ như gạt cái công tắc ấy nên cái hold cụ mô tả e thấy là lạ, ko cần thiết :P
Tính năng này giờ nhiều xe có cụ ạ, con CRV 2018 cũng có, em dùng 1 2 lần nhưng thấy ko an toàn nên tắt. Khi bật tính năng này chỉ cần đạp phanh cho tốc độ về 0 km thì khi nhả chân ra phanh vẫn giữ lại khi chuyển sang chân ga thì chân phanh tự bật ra xe di chuyển ko cần hạ phanh tay 8-x8-x

nhat_bn

Đi bộ
Nhầm chân ga và không tập trung trong khi lái thôi ợ. Trước e bị một lần vào cua mà nhấn ga, xe gầm lên mà may có set giơi hạntốc độ khi vào cua nên ko sao, đèn báo giới hạn nhảy đỏ lè.

j23

Xe container
Em cũng nghĩ là khả năng mất tập trung do điều khiển điện thoại + kỹ năng kém + tâm lý đang có vấn đề, tổng hợp lại tạo nên tình huống bi kịch :|

bai

Xe điện
Xe tự động (nhất là mấy dòng xe này) còn có tính năng kickdown. Gí hết (hay gần hết) ga nó sẽ lùi số hay giữ nguyên số thấp. Lúc đó lực kéo xuống bánh của động cơ rất mạnh, làm xe tăng tốc rất nhanh. Xe chỉ chuyển về số chạy bình thường khi chân ga được nới ra!
Con xe hạng C focus cũng có tính năng kickdown này. Tiện nhất là khi để chế độ Limited Speed mà muốn vượt, chỉ cần đạp ga dứt khoát sát sàn nó sẽ lùi số đồng thời tạm thời ngắt chế độ Lim để vọt lên quá tốc độ đã đặt, nhả chân ga là nó lại trở về Lim. Dùng cái này phải thực sự cẩn thận và chủ động, ko lại thành lái điên.

Pilota

Xe điện
Thế cụ ko hiểu rồi, Hold là phanh tạm thời ko cần đạp phanh nữa nhưng số vẫn ở D nhé (mục đích là khỏi mỏi chân phanh), đi tiếp cần phải dấn ga mạnh tý, Mẹc mới có.

Cái này nhiều hãng có chứ không riêng gì mẹc. Hình như cái acsent mới của hyundai cũng trang bị cụ ah.

bai

Xe điện
Dòng merc đến gla/glc này còn có hệ thống phanh khẩn cấp tự động AEB ko biết trong tình huống này đã phát huy chưa. Khi các cảm biến trên xe này phát hiện nguy cơ va chạm sẽ tự động phanh chết xe và ở tốc độ xe như trong clip này chắc chắn phát huy tác dụng. Vậy thì sao ko có phanh chết xe lại tránh va chạm các xe khác trong vụ tai nạn này? Trường hợp này e đã gặp khi đang lái ở đoạn Hai Bà Trưng sang Nguyễn Khuyến đi thẳng thì gặp xe từ Cửa Nam cắt chéo sang Lê Duẩn dù mới chỉ chuyển động chậm sau khi đi từ đèn đỏ nó đã phát huy phanh khựng xe lại do cảm biến thấy xe kia đi chéo cắt qua đầu xe glc 250. Ko biết các cụ am hiểu kĩ thuật an toàn xe merc lý giải sao về hệ thống AEB trên con GLA này, đã phát huy tác dụng hay chưa?
Theo em biết thì tính năng phanh xe tự động (một số hãng gọi là city-stop) chỉ kích hoạt khi đồng thời có mấy yếu tố:
1- Tốc độ xe dưới ngưỡng nào đó, có hãng đặt tốc độ này 30km/h, có hãng 50km/h. Khi tốc độ đã quá ngưỡng thì tính năng này ko kích hoạt nữa
2- Phải có chướng ngại vật phía trước.
3- Không đánh lái.
Chị gái lái merc kia đã đạp ga để tốc độ quá ngưỡng thì hệ thống phanh tự động chắc chắn bị vô hiệu hóa, ngoài ra xem clip thì cũng có đánh lái nữa.

Civic to Merc.

Xe container
Không biết thông tin của cụ theo nguồn nào nhỉ? Em check trên trang Web thì thấy không phải?
https://longgiangland.com.vn/gioi-thieu/
Tên : Nguyễn Thị Thanh Hà
Sinh năm : 02/12/1980
Số CMND : 011897342
Nguyên quán : Nghệ An
Cư trú : P406 D8 – Thành Công - Ba Đình - Hà Nội
Điện thoại : 04.37950595
Trình độ : Cử nhân Tài chính - Kế toán

http://s.cafef.vn/ceo/CEO_07611/nguyen-thi-thanh-ha.chn?cs=LGL

La Thứ

Xe đạp
Bảo rồi chơi chân trần k nghe :(

Pilota

Xe điện
E cũng thường xuyên lái glc 250 mà chả dám sd cái tính năng này, cứ N hoặc giữ chân phanh thôi cho yên tâm.

Thấy các cụ ofer cũng tranh cãi tính năng này lắm, ko phải merc nào cũng có và e tin e Hà này chắc chả biết cái tính năng này đâu.

https://www.otofun.net/threads/chuc-nang-hold-rat-la-ok.600577/

Chắc là ấn mạnh phanh 1 cái là Hold kích hoạt. Mai thử phát :P

Lão luyện thành thục đi thì sẽ cực thích tính năng này. Thời gian đầu chưa quen thì khá khó chịu. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của em thì với đoạn đường nào mà nó ùn ứ, đi không đi hẳn, dừng không dừng hẳn, mà chỉ nhích ít một thì nên tắt nó đi ah.

UFA

Xe điện
Hoặc giải thích như này có vẻ đúng tình huống hơn:
- Lúc có đèn đỏ em này dận phanh sát ván => Hold kích hoạt (tính năng này chỉ có tác dụng khi dận phanh sát sàn thôi) và em này giữ nguyên chân phanh, số vẫn để D
- Khi đèn xanh em í nhả phanh ra nhưng xe ko đi vì vẫn đang "Hold" , em í cuống bên dí ga mạnh lên và mất kiểm soát.
E ko bàn chuyện cô này, nhưng Hold là cụ dậm phanh, khi xe dừng lại hẳn, km/h = 0 thì cụ nhấn nhẹ 1 lần nữa thì tính năng hold nó kích hoạt, còn nếu cụ dậm sát ván thì xe nó mới chỉ dừng thôi ah, nhả phanh ra xe lại chạy tiếp

rophi

Xe máy
Em thì méo tin là do giầy dép, chủ yếu các con giời gây tai nạn chỉ là do sử dụng điện thoại thôi, đi đường còn đeo tai nghe, check FB thì bảo sao lắm tai nạn.
Em đồng ý với bác, cứ dừng đèn đỏ quan sát là thấy, 80-90% các chị lái xe khi dừng đèn đều sờ mó ngắm nghía điện thoại, nhiều lúc đèn xanh rồi bóp còi mà còn không thèm đi.

Quân Đuôi

Xe điện
Nếu cụ nào thường xuyên lưu thông qua đoạn ngã tư này có thể có chút thông cảm với Nữ tài xế. Đoạn này khá lộn xộn do đèn hơi thiếu hợp lý chặn để thi công. Với lái xe non kinh nghiệm sẽ rất bối rối khi xử lý di chuyển xe qua khu vực này. Em dự lái non có chút bon chen để lấn lên và không làm chủ được chiếc xe dẫn đến tai nạn đáng tiếc. Nói xl các mợ nhưng chính phụ nữ đi xe cả 2b và 4b rất bon chen do không hiểu luật cứ thấy chỗ nào phi được là phi vào. TH này là thấy phần đường rẽ trái rộng nên lấp vào (Đoạn rẽ nếu em ko nhầm thì đang chặn để phục vụ thi công) nhoi lên thì giật mình và thay vì chân phanh táng thẳng chân ga và ... X_X