[TNGT] Về vụ tai nạn tối 30/8/10 trên đườngLáng Hoà Lạc xin tư vấn

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em vừa nói chuyện với một bạn làm BH, trình bày thì em kém nên em xin phép bạn ý copy đoạn chat ấy lên đây, ko biết có giúp được gì cho bác chủ thớt không, bác cứ coi như là một sự tham khảo nhé :

Hoài BH PVI HN: anh ah
Hoài BH PVI HN: đọc qua thì em thấy rằng anh xe 4b có phần sai đấy chứ
sonrack: Quan trong la BH se ntn?
Hoài BH PVI HN: thứ nhất: 2b chạy với tốc độ bn? và khoảng cách khi 2b tạt quay đầu la bao nhiêu nữa?
Hoài BH PVI HN: nếu 2b sai thì xe 4b vẫn fai đền 2b chứ!
sonrack: Sao vay?
Hoài BH PVI HN: bởi luật của mình xe to kiểu gì cũng fai bồi thương xe nhỏ dù ít hay nhiều mà
sonrack: Nhung BHTNDS trong truong hop nay co tac dung gi ko?
Hoài BH PVI HN: có
Hoài BH PVI HN: còn tùy thuộc vào hồ sơ của công an
Hoài BH PVI HN: riêng về TNDS fai có hồ sơ công an
sonrack: HS nhu the nao thi deen dduoc?
Hoài BH PVI HN: và vụ tai nạn năg như thế thì fải có hiện trường vụ tai nạn
sonrack: Neu nhan sai ve minh af?
sonrack: Tat nhien laf co ho so roi vi xe CA dang giu ma
Hoài BH PVI HN: anh chờ em 1 chút
sonrack: A quan tam la: Trong truong hop nay thif BH se ntn,co boi thuong cho xe va nguoi ko?
Hoài BH PVI HN: kiểu gì anh 4b nay cũng se bị chế tài 1 phần anh ạ
sonrack: Hoi ky roi hay tra loi nhe
sonrack: che tai la bao nhieu %
Hoài BH PVI HN: anh 4b sai thì riêng về đền bù 2b bên bh ng ta sẽ đua ra mức bồi thường cho người và tài sản của 2b
Hoài BH PVI HN: tùy thuộc từng bh chứ anh và còn xem hồ sơ của công an
sonrack: vi anh post tren 4r day
Hoài BH PVI HN: lối không làm chủ tốc độ mà
Hoài BH PVI HN: còn nếu là để xe máy nhận sai thì còn bị chế tài ít nhất là 50%, thu đòi người thứ 3
Hoài BH PVI HN: có khi còn không đc bt
Hoài BH PVI HN: vì thằng 2b không chạy mất
Hoài BH PVI HN: nên nó sẽ bắt đền thằng thứ 3 đấy
Hoài BH PVI HN: chế tài cũng chỉ là cái cớ thôi
Hoài BH PVI HN: em cho anh đọc đoạn này nhé
Hoài BH PVI HN: trong fân loai tru bao hiem
Hoài BH PVI HN: còn TNDS thì bác 4b sẽ đc bh bồi thường cho khách hàng
Hoài BH PVI HN: cho 2b
sonrack: Ve xe thif nhu the nao?
Hoài BH PVI HN: ở trong quy tắc bh em đã gui anh roi do
sonrack: A chua doc,nhung xe oto co duoc BH ko?
Hoài BH PVI HN: có
Hoài BH PVI HN: ô tô sai sẽ đc bh thanh toán bồi thường
Hoài BH PVI HN: trừ khi là lái xe trong tình trạng bia rượu
sonrack: U anh chi can biet the thoi maf
Hoài BH PVI HN: xe hết hạn kiểm định
Hoài BH PVI HN: giấy tờ xe đầy đủ thì ok
sonrack: Neu anh post toan bo doan chat nay len OF co duoc ko?
Hoài BH PVI HN: nhưng nếu để xe máy nhận sai thì dễ bị chế tài lắm đấy
Hoài BH PVI HN: vâng
Hoài BH PVI HN: hoặc anh nói ra đại ý của em cũng đc

Các bác đừng chấp về câu chữ nhé vì coi đây chỉ là cuộc nói chuyện giữa hai anh em thôi!

tptitoe

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã comment.
Cám ơn cụ Sonrack đã đưa bản chat trên, nhà cháu sẽ in ra đưa cho chủ xe tham khảo.
P/S: Các cụ ơi, Đúng là cái vận đen đến dồn dập với bác chủ xe. Sáng nay nhà cháu lại nhận được tin bố đẻ bác chủ xe lại vừa mất đêm qua, hôm bị tai nạn là đi đám ma bác dâu trên Hòa Bình về.

Em moi cac bac nao co kinh nghiem va kien thuc ve BH xe co vao tu van cho anh em tren nay voi.Theo em la da mua BH thi du ai sai hang BH(cua chu xe) cung dung ra khac phuc sua chua xe.Neu mua BH ma doi BH cua ben xe sai tra BH hiem cho minh thi mua lam gi???Minh sai minh bo tien sua...nguoi khac sai den cho khoe.

coolpix8700

Xe ngựa
Em vừa nói chuyện với một bạn làm BH, trình bày thì em kém nên em xin phép bạn ý copy đoạn chat ấy lên đây, ko biết có giúp được gì cho bác chủ thớt không, bác cứ coi như là một sự tham khảo nhé :
......
Hoài BH PVI HN: ô tô sai sẽ đc bh thanh toán bồi thường
......
Hoài BH PVI HN: nhưng nếu để xe máy nhận sai thì dễ bị chế tài lắm đấy
.......
Đó là ở Vịt mình hiện tại và trong giai đoạn ngắn sắp tới.
Nếu ở nước ngoài thì 2B sai không bao giờ lái 4B em lại phải nhận sai về mình như vậy. Bảo hiểm trách nhiệm là bắt buộc, ai tham gia giao thông cũng phải mua, nếu gặp người không có bảo hiểm vẫn có 1 hãng bảo hiểm thứ 3 chi trả. Mức đền bù có các cty đánh giá thiệt hại họ làm, chắc chắn chẳng có lợi gì với xe mới (dù được thay mới bộ phận) nhưng với xe đã dùng lâu rồi thì rất có lợi. Còn mình phải sử dụng bảo hiểm của mình để đền bù thiệt hại thì năm tới mức đóng bảo hiểm sẽ bị tăng (hiện tại ở VN mình có Liberty đã bắt đầu áp dụng bằng cách trừ phần trăm cho mức bảo hiểm năm tới tùy theo số vụ bảo hiểm phải tham gia trong năm).
Nhưng hiện tại, cứ thỏa thuận với xxx để nhận lỗi "Không làm chủ tốc độ" của 4B là dễ nhất!

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Kiểu gì BH cũng phải chi tiền ra cho cụ , còn việc nó có lấy được tiền của bên đi sai hay không là việc của nó , cụ cứ yên tâm , chớ có dại mà nhận mình không làm chủ tốc độ rồi sau này phiền với xxx lắm đấy

quanngo12

Xe tải
Em có đặt ra một trường hợp thế này. Có hai cụ OF chạy 4b táng vào nhau, cả hai cùng mua bh full, cụ nào cũng muốn đc bh, vậy thì làm thế nào.

RoadStar

Xe tải
Nhà cháu thì chưa phải làm việc với Bảo hiểm lần nào nhưng hóng thông tin vụ này nhà cháu thấy hoang mang quá.
Nhà cháu cứ nghĩ sinh ra cái bảo hiểm là để thân chủ đỡ được một phần cả về trách nhiệm dân sự lẫn thiệt hại kinh tế khi KHÔNG MAY xảy ra các tai nạn ngoài ý muốn. Ấy vậy nên nhà cháu thấy ủng hộ cái điều khoản bắt buộc phải mua bảo hiểm.
Vậy mà hóng theo vụ trên, thấy các cụ dự bàn là 4b phải nhận là có lỗi thì mới được bảo hiểm hỗ trợ mặc dù đã mua gói full. Như vậy nhà bảo hiểm chỉ có trách nhiệm khi thân chủ gặp chuyện KHÔNG MAY thôi ah. Nhà cháu cứ nghĩ mà thấy hoang mang quá.
Hay là bỏ quách cái bảo hiểm đi mang tiền ra mua vé số hên xui trúng giải lấy tiền đền bù cho rồi

power

Xe tải
Bác chủ thớt khuyên bạn chớ dại mà nhận kí biên bản sai về mình, chẳng may vừa kí xong thì thằng 2B nó tự nhiên có vấn đề về thần kinhì, buộc luôn tội do bị xe tai nạn nên ảnh hưởng thần kinh,.... thì nuôi gia đinh nó cả đời.

Về bảo hiểm, Nói thật với các Bác không nên dính dáng ( tiền đóng trước, hợp đồng thì in sẵn có lợi cho BH , khi cần bảo hiểm thì cãi nhau ... mất thời gian, gọi thằng bán bảo hiểm thì đa phần toàn ngoài vùng phủ sóng chẳng bù lúc mua thì chưa đinh gọi đã thấy có mặt ).

hungbm

Xe điện
Cám ơn các cụ đã comment.
Cám ơn cụ Sonrack đã đưa bản chat trên, nhà cháu sẽ in ra đưa cho chủ xe tham khảo.
P/S: Các cụ ơi, Đúng là cái vận đen đến dồn dập với bác chủ xe. Sáng nay nhà cháu lại nhận được tin bố đẻ bác chủ xe lại vừa mất đêm qua, hôm bị tai nạn là đi đám ma bác dâu trên Hòa Bình về.
Khổ thân bác chủ xe, cụ nên tư vấn cho cụ ấy giải quyết việc gia đình xong nên đi cúng giải hạn, "Trả nợ Tào Quan" cho nhẹ nhẹ cái vía đi. Chia buồn với cụ chủ xe và gia đình nhé!

Già làng

Xe tải
Em moi cac bac nao co kinh nghiem va kien thuc ve BH xe co vao tu van cho anh em tren nay voi.Theo em la da mua BH thi du ai sai hang BH(cua chu xe) cung dung ra khac phuc sua chua xe.Neu mua BH ma doi BH cua ben xe sai tra BH hiem cho minh thi mua lam gi???Minh sai minh bo tien sua...nguoi khac sai den cho khoe.
Già đã dính 1 lần tương tự như vụ trên.Tình cờ chú xxx GT xử lý lại là người nhà nên mọi thủ tục khá nhanh chóng và có lợi cho cả 2b+4b mặc dù là lỗi hỗn hợp của cả 2.Khi lập bb,chú xxx khuyên 4b nhận lỗi.Quả thật khi người chạy 2b ra viện thì mọi việc đều tốt đẹp.2 bên ngồi tại đồn quận viết giấy cam kết đã giải quyết xong,kô thưa kiện gì với cơ quan pháp luật.
Tuy nhiên,nói về thiệt hại vật chất của 4b do BH kô đền bù là kha khá:
-Tiền lưu bãi xxx quận :10 ngày *100k/ng =1.000.000 đ
-Tiền giao lưu (xxx gần như bắt mình nộp) =1.500.000 đ

Duonganh2004

Xe tăng
Bảo hiểm bố láo , kiểu gì nó cũng phải trả tiền chú 4B , còn việc nó đòi được tiền 2B ko là việc của nó..... Ko có chuyện 2B sai mà 4B lại ko được trả tiền cả. Thế thì chả ai mua bảo hiểm làm gì. Cụ xúi chủ xe kiện bảo hiểm thôi .................
cụ nói đúng. mà đó là đường cao tốc, tốc độ max là bao nhiêu cho ô tô. vụ này thì ô tô không sai, có thể nhờ lawyer cãi được, đập luôn bọn bảo hiểm.
Đừng to mồm thế 2 cụ, cụ thử dây vào xem, bảo hiểm nó treo xe cụ lên nhá, cho cả 2 đưa nhau ra tòa, đợi kết luận của toàn án xem lỗi bên nào? ai phải đền ai, xong nó mới đền cụ nhá, giở luật dân sự ra xem đi nhá, lỗi của thằng 2 bánh á, đừng hòng bảo hiểm nó đền, gọi luật sư vào đi, còn đưa nhau ra tòa chán đã nhớ, các cụ cầm đằng lưỡi nhá! Cụ có thể uỷ quyền cho bảo hiểm đòi bên thứ 3 ( chú 2 bánh) nhưng nên nhớ 1 điều cụ có thể ủy quyền nhưng BH có nhận ủy quyền của cụ không mới là quạn trọng nhá, cụ cứ thử chửi BH bố láo đi, nó không nhận ủy quyền đấy, mang nhau ra tòa xử xong có kết luận của tòa thì nó mới làm nhá, BH nó là tư cách pháp nhân trêu vào nó thì cứ đúng nó mới làm nhớ, không có du di gì đâu, các cụ cứ nghĩ mua được 1 tý bảo hiểm xong rồi hành chúng nó á còn mệt ạ.

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đừng to mồm thế 2 cụ, cụ thử dây vào xem, bảo hiểm nó treo xe cụ lên nhá, cho cả 2 đưa nhau ra tòa, đợi kết luận của toàn án xem lỗi bên nào? ai phải đền ai, xong nó mới đền cụ nhá, giở luật dân sự ra xem đi nhá, lỗi của thằng 2 bánh á, đừng hòng bảo hiểm nó đền, gọi luật sư vào đi, còn đưa nhau ra tòa chán đã nhớ, các cụ cầm đằng lưỡi nhá! Cụ có thể uỷ quyền cho bảo hiểm đòi bên thứ 3 ( chú 2 bánh) nhưng nên nhớ 1 điều cụ có thể ủy quyền nhưng BH có nhận ủy quyền của cụ không mới là quạn trọng nhá, cụ cứ thử chửi BH bố láo đi, nó không nhận ủy quyền đấy, mang nhau ra tòa xử xong có kết luận của tòa thì nó mới làm nhá, BH nó là tư cách pháp nhân trêu vào nó thì cứ đúng nó mới làm nhớ, không có du di gì đâu, các cụ cứ nghĩ mua được 1 tý bảo hiểm xong rồi hành chúng nó á còn mệt ạ.
Vậy ý nghĩa của bảo hiểm là dư lào ạ. Là hỡi các chủ xe , các bác chỉ dc phép đâm ng khác chứ đừng để ng khác đâm mình =)) trong trường hợp đi đúng nhìn thấy nó sắp đâm mình thì phải bẻ lái đâm lại nó về em mới đền =))

tptitoe

Xe tăng
Đọc các comment của các cụ mà nhà cháu thấy vấn đề bảo hiểm phức tạp thật.
Mà nhà cháu nghĩ cũng phải, nếu 2b sai mà mua bảo hiểm thì bên bảo hiểm của 2b sẽ đền 4b chứ, nếu 2b mà không mua bảo hiểm thì 4b bắt bò nhà họ à? Trong khi đó sự thật bây giờ là chủ xe 4b quen nhà cháu đây đang hàng ngày phải đi lại chăm sóc kẻ "chủ mưu" kia kìa, chủ xe phải đưa cho nó cả ĐT và 1 Sim rác để nó gọi điện khi có gì cần... Bố mẹ nó thì hiền lành cám ơn này nọ, nhưng mấy thằng anh họ hàng nhà nó thì cứ đùng đùng hăm dọa đủ thứ mới chán chứ.
Khi đã tỉnh, chủ xe hỏi nó sao lại quay xe đi ngược chiều thế, nó nói: "Cháu định quay xe từ trước nhưng vướng xe tải, khi xe tải đi qua, cháu quay luôn để đến chỗ thằng bạn chơi"^:)^^:)^^:)^

STF399

Xe điện
Tương thẳng vào xe máy thế kia thì kiểu gì xxx cũng bắt lỗi 4b: Thiếu quan sát, không làm chủ tốc độ rồi. Cu 2b thì cũng đã xong, bó bột và ra viện, em dự là toàn bộ viện phí phía 4b cũng đã chi trả. Như vậy chả có vòng lao lý nào nữa đâu mà cụ phải ngại. Bên 2b cứ làm cái cam kết đền bù đã thỏa đáng, ko yêu cầu gì thêm nữa là xxx thả xe cho cụ ngay, tất nhiên cũng có tý bôi trơn cho xxx thì lấy xe ra nhanh lắm.
ông này chắc lại đúng kiểu của mấy anh xxx Vn , xe to luôn sai, bó tay . bác nên xem lại về làn đường và quy định của ng tham gia GT bác nhé, ko phải cú mình phang là sai đâu bác ah !

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đúng là cái luật vn like **** :( , đi tỉnh nhiều mới thấy nhiều 2b đi cực bố láo , nhiều lúc nó gần như đâm thẳng vào mình ...thế mà cái luật vẫn kiểu thế kia thì bao giờ vn mới ngóc đầu lên dc :(

ZAD Viet

Xe điện
Chán nhỉ, chẳng biết giúp bạn cụ chủ thớt thế nào.
Em thấy cũng hoang mang quá. Theo em nghĩ, nếu mà luật nghiêm thì thằng nào sai thì phải chịu trách nhiệm, dù mua hay không mua BH. Nếu mua, thì trong trường hợp này bên thứ 3 (BH của 2 bánh sẽ thanh toán), còn nếu không mua thì tự chịu trách nhiệm, nếu không thỏa đáng giữa 2 bên thì sẽ ra tòa. Nhưng ở Vn ta thì chưa có chuyện đó thì phải. Trường hợp này theo em Bác chủ xe làm việc trực tiếp với đồng chí bên BH có abc tí, để chú ấy vẽ đường cho hươu ah. :)
Chúc bác chủ xe mau vượt qua mọi tai ách.

Don Carleone

Xe máy
sáng nay em cũng mới chạy qua đoạn này. ngu nhất là cái lũ tay bịt mồm sang đường hoặc đi ngược chiều. nó chết thì đáng nhưng lại liên lụy người khác.

hoangbaolong

Xe buýt
Bảo hiểm thân vỏ thì đối tượng BH là cái xe, không liên quan gì tới trách nhiệm dân sự ở đây cả.
BH xong thì bác chủ xe ký 1 cái gọi là thế quyền cho cty BH đòi bên thứ ba nếu liên quan tới trách nhiệm dân sự, còn nó có đòi được hay không chủ xe không cần quan tâm.
Nếu chủ xe còn lăn tăn nữa thì mang xe về tự dí thêm vào tường rồi gọi BH tới.
muốn đòi đc bên thứ 3 điều kiện
1. Có quyết định của cơ quan pháp luật về đối tượng đền
2. Số tiền thiệt hại cụ thể
3. Giấy chuyển quyền đòi của chủ xe
Chứ như bác trả lời như thế thì bảo hiểm đòi nó đánh cho bỏ mẹ, thằng kia biết *** bảo hiểm là ai mà đòi tao