[TNGT] Về vụ tai nạn tối 30/8/10 trên đườngLáng Hoà Lạc xin tư vấn

hoangbaolong

Xe buýt
Chán nhỉ, chẳng biết giúp bạn cụ chủ thớt thế nào.
Em thấy cũng hoang mang quá. Theo em nghĩ, nếu mà luật nghiêm thì thằng nào sai thì phải chịu trách nhiệm, dù mua hay không mua BH. Nếu mua, thì trong trường hợp này bên thứ 3 (BH của 2 bánh sẽ thanh toán), còn nếu không mua thì tự chịu trách nhiệm, nếu không thỏa đáng giữa 2 bên thì sẽ ra tòa. Nhưng ở Vn ta thì chưa có chuyện đó thì phải. Trường hợp này theo em Bác chủ xe làm việc trực tiếp với đồng chí bên BH có abc tí, để chú ấy vẽ đường cho hươu ah. :)
Chúc bác chủ xe mau vượt qua mọi tai ách.
em nói thật các bác có xe và toàn va chạm các vụ tai nạn nhỏ < 10tr nên không chú ý đến mức độ lỗi các bên
chứ khi có thiệt hại lớn thì việc này rất quan trọng đấy ạ, và bác cũng không đưa xiền cho mấy chú bảo hiểm lam gì vì vụ này họ phải chuyển lên cấp công ty hoặc tổng công ty rồi

anhbibonggan

[Tịch thu bằng lái]
đọc đi đọc lại cahr hiểu cái gì ợ

hoangbaolong

Xe buýt
Em có đặt ra một trường hợp thế này. Có hai cụ OF chạy 4b táng vào nhau, cả hai cùng mua bh full, cụ nào cũng muốn đc bh, vậy thì làm thế nào.
em mạn phép trả lời nếu lỗi 50-50 nhé
thiệt hại xe1< 100tr; xe2< 100tr
thì không ai phải bỏ thêm tiền túi cả vì có TNDS rồi
còn nếu các số kia có thay đổi thì sẽ phải bỏ thêm tiền còn không khi mua bh các bác mua BHDS mức cao vào như nước ngoài mua ở việt nam toàn cỡ 50k$ nên nó không ngại nếu nó có lỗi

hoangbaolong

Xe buýt
Các cụ cho nhà cháu hỏi giúp chủ xe KIA Sportage trong vụ tai nạn:
http://otofun.net/showthread.php?t=188925
Xin kể lại tình huống được chủ xe kể lại:
Trên xe Sportage có 4 người, đang đi trên đường cách ngã 3 L-HL 3km, hướng về HN, phía trước có 1 xe tải đi đúng phần đường của nó, 2b chạy sau xe tải ngoái lại nhìn thấy xe Sportage mà vẫn quay tạt đầu. Sportage chạy tốc độ 80 và đánh lái rồi va chạm xảy ra, tay lái 2b móc chọc thủng két nước và treo cả bánh trước lên, người bay lên, đầu va vào kính lái. Xe 4b xe tiếp tục chạy khoảng 7-10m (vì túi khí nổ nên chủ xe giật mình nhả chân phanh) Chính vì bánh trước bị treo, bánh sau gần xoay ngang nên từ lúc va chạm đến lúc dừng xe, bánh sau 2b cứ bật phần phật vào 4b nên 4b bị thảm thương thế.....
Hiện chú nhóc đi xe máy 21t bị gãy chân trái bó bột, thứ 2 này sẽ xuất viện, Tuy đầu đập vào kính lái nhưng không bị ảnh hưởng tới não. Rất may, Phúc cho cả 2 bên.
Hiện xe đang nằm ở công an huyện Thạch Thất.
Chủ xe muốn tham khảo ý kiến các bác có kinh nghiệm:
1. Nếu để lỗi hoàn toàn do 2b thì sẽ không nhận được bảo hiểm (Đã mua bảo hiểm full)
2. Nếu để lỗi do không làm chủ tốc độ thì được bảo hiểm, nhưng lại sợ vào vòng Pháp luật.
Vậy phương án nào là tối ưu?
Chủ xr đang lăn tăn, mặc dù CA chưa đưa ra kết luận và mong muốn 2 bên tự hoà giải.
theo em nghĩ vụ này công an sẽ đưa lỗi hồn hợp 60-40 ô tô lỗi nhiều
thiệt hại xe máy thì chắc không sao chủ xe có bh sẽ đền còn phần xe ô tô
thì đc bồi thườgn 60% thiệt hại ạ

binhnq2

Xe tăng
Để ý nhiều bác trên này mua bảo hiểm (mua 1 sản phẩm) lại ko tìm hiểu nhiều về sản phẩm lắm ạ. e chưa thấy sản phẩm bảo hiểm nào gọi là full ạ. và khi đã xảy ra tai nạn dính tới người (TNDS), thì nên cẩn trọng ạ, bút sa gà chết. e thấy có mỗi 1 bác trên này tư vấn có vẻ đc, đó là thỏa thuận trước với 2b= văn bản (trc khi ký tá các biên bản) rồi sau đó mới tiến hành làm thủ tục giấy tờ để claim bồi thường cho xe.

giacmoxe4

Xe điện
Đọc comment của các Cụ mới thấy bảo hiểm ở VN thật rắc rối,tóm lại là mong sao đi đường an toàn tránh không phải làm việc với bảo hiểm.

HANOICity

Xe điện
Các cụ cho nhà cháu hỏi giúp chủ xe KIA Sportage trong vụ tai nạn:
http://otofun.net/showthread.php?t=188925
Xin kể lại tình huống được chủ xe kể lại:
Trên xe Sportage có 4 người, đang đi trên đường cách ngã 3 L-HL 3km, hướng về HN, phía trước có 1 xe tải đi đúng phần đường của nó, 2b chạy sau xe tải ngoái lại nhìn thấy xe Sportage mà vẫn quay tạt đầu. Sportage chạy tốc độ 80 và đánh lái rồi va chạm xảy ra, tay lái 2b móc chọc thủng két nước và treo cả bánh trước lên, người bay lên, đầu va vào kính lái. Xe 4b xe tiếp tục chạy khoảng 7-10m (vì túi khí nổ nên chủ xe giật mình nhả chân phanh) Chính vì bánh trước bị treo, bánh sau gần xoay ngang nên từ lúc va chạm đến lúc dừng xe, bánh sau 2b cứ bật phần phật vào 4b nên 4b bị thảm thương thế.....
Hiện chú nhóc đi xe máy 21t bị gãy chân trái bó bột, thứ 2 này sẽ xuất viện, Tuy đầu đập vào kính lái nhưng không bị ảnh hưởng tới não. Rất may, Phúc cho cả 2 bên.
Hiện xe đang nằm ở công an huyện Thạch Thất.
Chủ xe muốn tham khảo ý kiến các bác có kinh nghiệm:
1. Nếu để lỗi hoàn toàn do 2b thì sẽ không nhận được bảo hiểm (Đã mua bảo hiểm full)
2. Nếu để lỗi do không làm chủ tốc độ thì được bảo hiểm, nhưng lại sợ vào vòng Pháp luật.
Vậy phương án nào là tối ưu?
Chủ xr đang lăn tăn, mặc dù CA chưa đưa ra kết luận và mong muốn 2 bên tự hoà giải.

Theo em không nên tự nhận lỗi "không làm chủ tốc độ" khi chủ xe 4 bánh đi đúng theo quy tắc an toàn giao thông và biển báo hiệu, như vậy sẽ rất phiền phức với chủ xe 2 bánh và pháp luật, nhiều liên đới khó lường. Bên bảo hiểm bắt chẹt để giảm thiểu bồi thường.
Trường hợp này vẫn được bảo hiểm bồi thường và chịu trách nhiệm nếu người điều khiển 4 bánh không rượu, bia vì đây là "Tình huống tai nạn bất ngờ, ngoài sự kiểm soát của lái xe"
Mong các bác tìm hiểu kỹ!
Chào thân ái và chúc may mắn!