[Funland] Về việc thay cầu chì trong cầu dao bằng dây đồng

Huthasa

Xe container
Lâu lắm nhà cháu mới nhìn thấy cầu dao tổng trong tủ điện. Nhiều khi lắp cái cầu dao
tổng chỉ là do thói quen kiểu lối mòn. :D
Em vẫn lắp trước At tổng vì nhà em 2 công tơ. Định đổi sang bộ khởi động từ mà ngại lắp quá.

Pumzen

Xe ba gác
Cầu dao này vẫn dùng cho thiết bị điện hay phải đóng ngắt điện bằng tay như mấy ông dùng máy bơm nước rửa xe
Năm ngoái nhà cháu vào thăm quan Dinh Thống Nhất, khá ngạc nhiên khi thấy chiếc cầu dao 3 pha này:

Đây là chiếc cầu dao xịn xò, có lẽ những chiếc cầu dao mà ta thấy trên thị trường sau năm 75 được các xưởng, HTX sản xuất ra, lấy nguyên mẫu chiếc này để dập khuôn.
Cầu dao hay hệ thống cầu chì phía Bắc thời bao cấp dùng là chiếc cầu chì bằng sứ. Cầu chì sứ này hình như cái hộp chữ nhật, kích thước độ 4x10 cm. Hộp có nắp đậy, nhấc nắp ra là ngắt điện, trên nắp có dây chì bắt vít ở 2 đầu.
Nhà cháu nhớ không lầm, sau khi HN chuyển điện lưới từ 110v sang 220v thì loại cầu dao sứ này bắt đầu được các hộ gđ đưa vào thay thế hộp sứ cầu chì.

Mountain Men

Xe buýt
Cầu chì đứt thì thay bằng dây đồng.
Aptomat hỏng, nhảy thì kẹp cái tăm vào không cho nó nhảy.
Toàn là những sáng kiến kiểu Việt Nam cắt bỏ hết hệ thống an toàn.
Cụ thớt nên gọi ông thợ + mua cái at 40A. Tổng thiệt hại < 500k cho lành.
Hoặc tự trèo cột điện ngắt at công tơ nhà mình, cắt người trông rồi mua hẳn cái mới về thay.
Kiểu điện đóm tạm bợ thì không nên, nhất là nguồn điện vào cho cả nhà thế này.

GamCaoMayLanh

Xe container
Nhà bà chị em ở khu điện đóm chập chờn, cầu Pb đứt liên tục. Em lấy vỏ lon 333 cắt một miếng bằng nửa ngón tay út, gấp làm đôi làm cầu Al. Từ hồi đó đến giờ chưa thấy phải thay cầu Al hay phải sắm sửa thiết bị điện mới nào.

huutrinh6688

Xe điện
Giờ còn chơi loại này làm gì nữa cụ. Cụ thay cái CB 40A 2 cực là xong.

moongket

Xe điện
Về bản chất thì cầu dao không có tác dụng bảo vệ quá tải hay ngắn mạch!. Nó chỉ có chức năng là ngắt mạch để tiện cho sửa chữa, bảo dưỡng hoặc cách ly hệ thống thôi!. Như tụi em thì mỗi thiết bị tải có động cơ là em hay gắn thêm 1 cái dao cách ly gọi là Isolator để tiện sập nó xuống cho an toàn dù CB ở tủ điện đã cắt!, tránh trường hợp có thằng ất ơ nào ra đóng CB lên trong khi mình còn đang thao tác bảo trì thiết bị đó dù đã dán cảnh báo ở tủ điện!.
Quay trở lại câu chuyện của cụ chủ!, như đã nói cái cầu dao của cụ nó ở đầu nguồn và sau nó đã có tủ điện trong nhà cụ và đã được bảo vệ quá tải và ngắn mạch bởi con CB tổng rồi nên con cầu dao của cụ có cũng được mà không có cũng được!. Có thì nó tiện hơn cho cụ khi cụ có nhu cầu thay dây kéo từ đồng hồ vào tới nhà hoặc sửa cái tủ tổng!. Vì thế việc cụ nối tắt bằng dây đồng như vậy thay cho cái cầu chì (fuse) là không vấn đề gì cả!. Tuy nhiên cần chọn tiết diện dây cho phù hợp với dòng bảo vệ của CB do những chỗ nối đó điện trở rất lớn, hoặc mối nối không chặt sinh ra mo-ve gây phát nóng và cháy ở đó!. Cụ nên dùng đầu cốt và cầu đấu sẽ đảm bảo hơn thay vì thao tác vặn xoắn bằng tay!.
Hôm nào cụ thử dùng full tải toàn bộ nhà cụ xem, có thiết bị gì bật hết lên, chạy max xem, nếu chỗ đó không làm sao tức là tiết diện dây nối OK thì cứ yên tâm mà dùng!, quên luôn nó đi cũng được!.
Ngoài ra!, cụ cũng nên đọc lại sách vật lý cơ bản của các cháu lớp 9, nó cũng dạy tối thiểu về điện dân dụng mà!, những cái gì lặt vặt tự sửa được thì mình sửa còn khó quá thì thôi, gọi thợ!. Chứ cái này của cụ là cơ bản lắm đấy ah!.
Em cảm ơn các cụ nhiều đã chia sẽ với em
Do vodka có hạn nên ko vod đầy đủ các cụ đc
Giờ em đã hiểu cái cầu dao này thì cũng như cái van tổng khoá nước từ ngoài nguồn vào nhà em thôi
Vì sau cầu dao này nhà em đã có tủ điện và aptomat tổng cũng như từng tầng rùi
Để tiếp thu ý kiến của các cụ em sẽ mua thiết bị CB về thay cái cầu dao này
Để ra hàng điện hỏi cái CB là cái gì ạ 🤣🤣🤣
Em xin phép tự nhận gà quá ko biết gì về điện
Cảm ơn các cụ nhiều ạ

Huthasa

Xe container
Giờ em đã hiểu cái cầu dao này thì cũng như cái van tổng khoá nước từ ngoài nguồn vào nhà em thôi
Cảm ơn các cụ nhiều ạ
Attomat, nói ngắn là: bán cho cái at 2 cực 40A. :))

Pigeon2006

Xe tải
Cảm ơn các cụ nhiều ạ
CB là viết tắt của Circuit Breaker cụ ạ!. Mấy ông thợ hay gọi là “át” hay Aptomat là do thói quen do lịch sử để lại!. Nó đều chung là 1 cả!, Aptomat nó là tiếng Nga, các kỹ sư của ta ngày xưa đều gốc gác do Liên Xô hay phe XHCN đào tạo nên quen dùng từ này!
Chứ như tụi em giờ đi làm thì hay dùng từ CB hơn do nói CB thì tụi Jav hay Tây lông nó còn hiểu chứ nói Aptomat nó ngơ ngơ luôn!.
Cụ ra chợ thì cứ nói từ Aptomat thì mấy ông bà bán đồ điện đó hiểu!, chứ nói CB họ lại ngơ ngơ ngay!.

myob

Xe tăng
Ngày xưa em toàn đung dây chì để nối cầu chì… nhưng lâu lắm rồi… nghĩ lại cũng hơi liều😜

Trục

Xe ba gác
có ní . e gg thấy thay thế = dây khác ko phải day chì nó is good. nhưng ko đưa ra giải pháp như Cụ này.
Giải pháp nối bổ xung thêm 1 đoạn đầu dây chì chí ít về an toàn thì nó giống hệt với như cũ, chứ thay dây đồng chỉ là giải pháp dùng tạm khi chưa tìm được đồ thay thế thôi Cụ. Thời cầu dao còn sử dụng phổ biến, em vẫn hay dùng dây thiếc dùng cho mỏ hàn để thay cho loại này, dây đồng không dùng bao giờ.
Chết thật, bác tư vấn như này thì hỏng.
"Ông thợ điện" ở #1 đã phải hỏi đến việc thay Chì bằng Đồng, giờ bác bẩu thay Avtomat như trên, nhỡ hắn nghe theo mà làm thật, thì dăm bữa nữa, trên ô phăn lại có Our deepest condolences à???
Hự, nhà em xây 2005 vẫn có dùng cầu dao này mà, nhưng giờ nó chỉ dùng để sập nguồn tổng dành cho sửa chữa. CB tổng có nhưng em sập cả đôi cho lúc làm yên tâm. Cần điện vận hành máy cầm tay, em dùng điện nhà khác kéo lên á. Không chơi trò thiếu an toàn bao giờ.
Nhà em làm như cụ này, thay cái dao hỏng bằng at chống giật.
Mất công nâng cấp, nâng cấp luôn công nghệ mới cho ngon, Cụ nhề.

MrSpy

Xe điện
Dây đồng nhỏ mà quá nhiệt thì cùng đứt nên cũng có thể dùng được.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Năm ngoái nhà cháu vào thăm quan Dinh Thống Nhất, khá ngạc nhiên khi thấy chiếc cầu dao 3 pha này:

Đây là chiếc cầu dao xịn xò, có lẽ những chiếc cầu dao mà ta thấy trên thị trường sau năm 75 được các xưởng, HTX sản xuất ra, lấy nguyên mẫu chiếc này để dập khuôn.
Cầu dao hay hệ thống cầu chì phía Bắc thời bao cấp dùng là chiếc cầu chì bằng sứ. Cầu chì sứ này hình như cái hộp chữ nhật, kích thước độ 4x10 cm. Hộp có nắp đậy, nhấc nắp ra là ngắt điện, trên nắp có dây chì bắt vít ở 2 đầu.
Nhà cháu nhớ không lầm, sau khi HN chuyển điện lưới từ 110v sang 220v thì loại cầu dao sứ này bắt đầu được các hộ gđ đưa vào thay thế hộp sứ cầu chì.
Thời điểm ấy thì cách lắp thiết bị điện trên các bảng gỗ (nhựa) hình như là tiêu chuẩn rồi. Cũng giống như các dây dẫn trong nội thất đều được gá trên các con puly sứ lắp ở các giá đỡ chôn trên tường. Nhìn cái cầu dao trong hình của Cụ cũ kỹ thế thôi, nhưng mở ra bên trong có thể lại bất ngờ về nội thất (chất liệu chế tạo) đấy. Thực ra hiện nay nếu các Cụ tìm mua các loại cầu dao xịn xò của các hãng xịn thì giá cũng không hề rẻ. Có thể phải lên tới cả trăm Biden chứ không đùa. Và chắc chắn là nó còn đắt hơn mấy loại atomat hàng noname trên thị trường. Cầu chì vẫn là thứ đơn giản nhưng vẫn được dùng. Chỗ nhà E trước kia dùng cầu chì ống có đế lắp trên thanh cài như atomat phổ biến hiện nay. Và có thể thay atomat vào nhưng E vẫn để nguyên ko có thay thế gì..
Fuse Socket.jpg

Mountain Men

Xe buýt
Mất công nâng cấp, nâng cấp luôn công nghệ mới cho ngon, Cụ nhề.
Nhà xây lâu nên ko để ý cái đấy cụ.
Thêm con trẻ thì chả làm dc do tủ hết chỗ, bây giờ xây mới đều mở rộng thêm at dự phòng chứ xưa làm gì có.
Tiện cầu dao hỏng như thớt nên em lắp luôn.

ubisapro

Xe trâu
Cơ bản sau cái này, nhà cụ có át tổng ko. Ko có thì … dùng tạm, thay nhanh nhất khi có thể :D

Thinh82

Xe tải
Thay bằng At thôi cụ

Ct.Thang

Xe tăng
Vấn đề là vk cụ nhờ ô HX hay cụ?!!!!

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Khiếp. Nhà cụ liều thật. Ngày xưa học hành ko để ý thì trưởng thành, lập gia đình cũng phải biết qua mấy món điện nước này chứ.
Em tí chết vì cái vụ cầu dao, cầu chì này mấy lần rồi. Nên sợ lắm. Nhà em lắp toàn bộ = CB tự ngắt. Đắt nhưng yên tâm

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ chắc không hiểu cái cầu chì nó là cái gì rồi.