[Funland] Về việc thay cầu chì trong cầu dao bằng dây đồng

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Không đấu chéo 2 dây thì còn nổ nữa.. Ông hàng xóm nhà cụ cũng lạ, giúp thì không giúp đến nơi đến chốn..
HX tư vấn có tâm thế còn gì. Có chập, cháy khéo cái cầu đồng kia vẫn giữ được.
Ở một mức độ, giống túi khí trên xe Toy :D

Tuấn Auto

Xe điện
ối dồi ôi, trước cụ toàn trốn học à? nếu dùng dây đồng thay cho dây chì mà ko sao thì cần gì phải làm cái cầu chì cho tốn tiền ra. cái cầu chì họ làm bằng dây chì và mỗi loại cầu giao hay cầu chì bao nhiêu A thì họ sẽ bố trí cái dây chì đó chịu đc bấy nhiêu A nếu quá tải hoặc sự cố điện dây chì đó sẽ tự đứt để bảo vệ toàn bộ hệ thống điện và các thiết bị đằng sau nó. vậy cụ lấy dây đồng hay các loại dây khác lắp vào dùng thì ok nhưng nó hết chức năng tự đứt để bảo vệ mạch điện hay các thiết bị nhà cụ

Leanh65

Xe container
Lão thớt xem cầu chì. Theo phương án cụ này. Câù chì tổng dùng tạm không quá 2 sợi đồng thì nó không khác dây chì đâu.
Khác nhiều chứ cụ. Dây chì tiết diện to hơn dẫn điện tốt hơn đảm bảo cs cho thiết bị trong nhà. 2 sợi dây đồng bé tý quá tải tý là đứt. Dây chì chỉ chạm chập nó mới đứt do điểm nóng chảy thấp hơn đồng. Nếu giống nhau đã chả phải làm dây chì mà làm luôn 2 hay 3 sợi đồng cho đỡ độc hại.😀

Thèm khát

Xe điện
Chả là hà nội đang mưa gió cả tuần nay ẩm ướt quá các cụ ạ
Ở nhà chẳng muốn đi đâu thế mà tối nay nhà em lại bị mất điện
Đen cái lại mỗi nhà em mất tưởng do bão cả tổ dân phố mất
Hoá ra mỗi nhà mình
Tìm mãi mới ra nguyên nhân thì do cái cầu chì trong cầu dao tổng từ dây ngoài cột điện vào nhà nó bị cháy dây mát
Em thì ko biết gì về điện nhờ ông anh hàng xóm ông ý bảo thay bằng dây đồng là ok
Giờ điện dùng ok rùi
Nhưng em muốn hỏi các cụ thay ntn thì có ổn ko ạ
Hết đợt mưa này khô ráo có cần thay cái cầu dao này bằng thiết bị gì cho nó ổn định ko
Em ko biết gì về điện nên cũng muốn thay cho yên tâm
Cái cầu dao này cũng 20 tuổi rùi ạ
Em cảm ơn các cụ
Quả áp tô mát này nâu nắm rồi iem mới thấy lại.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Ông thợ điện này dốt.
Dây chì nối thêm phần đầu bằng dây điện là được vì sợi dây chì bị đứt vẫn còn nguyên tác dụng, ít ra dùng được đến khi đoạn giữa đứt.
Cụ sáng mai ra cửa hàng điện, mua cái Atomat hai cực về thay cho cái cầu dao tổng này cho an toàn.
Ngoài cột để át bao nhiêu thì thay loại có cường độ tương đương, cỡ 63A thì phải.
Chết thật, bác tư vấn như này thì hỏng.
"Ông thợ điện" ở #1 đã phải hỏi đến việc thay Chì bằng Đồng, giờ bác bẩu thay Avtomat như trên, nhỡ hắn nghe theo mà làm thật, thì dăm bữa nữa, trên ô phăn lại có Our deepest condolences à???

Mountain Men

Xe buýt
Các khác để nâng cao độ an toàn cho nhà, cụ ra hiệu bán đồ điện mua cái CB chống giật để thay cho cái cầu dao này(nếu tủ điện phía sau chưa có), coi như tăng thêm an toàn cho nhà thêm 1 cấp độ nữa.
Nhà em làm như cụ này, thay cái dao hỏng bằng at chống giật.

phongt2qh

Xe tải
Trên em miền núi còn thay hết bằng CB rồi. Nên lắp thêm cái át chống giật sau tổng cho yên tâm cụ ơi.

cưỡi chổi

Xe lăn
Thì không còn khả năng tự ngắt điện khi đoản mạch nữa thôi, nói nom na là không có cầu chì bảo vệ nữa, chạm chập thì tổn thất ráng chịu.
Khi đó mọi thứ trong nhà đều cháy mà cầu chì không sao. Công nhận cầu chì bền thật

Piaggio Junior

Xe điện
Chả là hà nội đang mưa gió cả tuần nay ẩm ướt quá các cụ ạ
Ở nhà chẳng muốn đi đâu thế mà tối nay nhà em lại bị mất điện
Đen cái lại mỗi nhà em mất tưởng do bão cả tổ dân phố mất
Hoá ra mỗi nhà mình
Tìm mãi mới ra nguyên nhân thì do cái cầu chì trong cầu dao tổng từ dây ngoài cột điện vào nhà nó bị cháy dây mát
Em thì ko biết gì về điện nhờ ông anh hàng xóm ông ý bảo thay bằng dây đồng là ok
Giờ điện dùng ok rùi
Nhưng em muốn hỏi các cụ thay ntn thì có ổn ko ạ
Hết đợt mưa này khô ráo có cần thay cái cầu dao này bằng thiết bị gì cho nó ổn định ko
Em ko biết gì về điện nên cũng muốn thay cho yên tâm
Cái cầu dao này cũng 20 tuổi rùi ạ
Em cảm ơn các cụ
Đoạn dây Chì này vẫn dùng được,bằng các thêm cái long đen là vẫn ok.( giải pháp tạm khi chưa mua dc dây chì mới).làm khéo tay thì bền đến khi cháy đoạn giữa mới thôi :))

duongphong

Xe container
Khác nhiều chứ cụ. Dây chì tiết diện to hơn dẫn điện tốt hơn đảm bảo cs cho thiết bị trong nhà. 2 sợi dây đồng bé tý quá tải tý là đứt. Dây chì chỉ chạm chập nó mới đứt do điểm nóng chảy thấp hơn đồng. Nếu giống nhau đã chả phải làm dây chì mà làm luôn 2 hay 3 sợi đồng cho đỡ độc hại.😀
Cái dây đồng chống cháy thôi cụ.

Pigeon2006

Xe tải
Về bản chất thì cầu dao không có tác dụng bảo vệ quá tải hay ngắn mạch!. Nó chỉ có chức năng là ngắt mạch để tiện cho sửa chữa, bảo dưỡng hoặc cách ly hệ thống thôi!. Như tụi em thì mỗi thiết bị tải có động cơ là em hay gắn thêm 1 cái dao cách ly gọi là Isolator để tiện sập nó xuống cho an toàn dù CB ở tủ điện đã cắt!, tránh trường hợp có thằng ất ơ nào ra đóng CB lên trong khi mình còn đang thao tác bảo trì thiết bị đó dù đã dán cảnh báo ở tủ điện!.
Quay trở lại câu chuyện của cụ chủ!, như đã nói cái cầu dao của cụ nó ở đầu nguồn và sau nó đã có tủ điện trong nhà cụ và đã được bảo vệ quá tải và ngắn mạch bởi con CB tổng rồi nên con cầu dao của cụ có cũng được mà không có cũng được!. Có thì nó tiện hơn cho cụ khi cụ có nhu cầu thay dây kéo từ đồng hồ vào tới nhà hoặc sửa cái tủ tổng!. Vì thế việc cụ nối tắt bằng dây đồng như vậy thay cho cái cầu chì (fuse) là không vấn đề gì cả!. Tuy nhiên cần chọn tiết diện dây cho phù hợp với dòng bảo vệ của CB do những chỗ nối đó điện trở rất lớn, hoặc mối nối không chặt sinh ra mo-ve gây phát nóng và cháy ở đó!. Cụ nên dùng đầu cốt và cầu đấu sẽ đảm bảo hơn thay vì thao tác vặn xoắn bằng tay!.
Hôm nào cụ thử dùng full tải toàn bộ nhà cụ xem, có thiết bị gì bật hết lên, chạy max xem, nếu chỗ đó không làm sao tức là tiết diện dây nối OK thì cứ yên tâm mà dùng!, quên luôn nó đi cũng được!.
Ngoài ra!, cụ cũng nên đọc lại sách vật lý cơ bản của các cháu lớp 9, nó cũng dạy tối thiểu về điện dân dụng mà!, những cái gì lặt vặt tự sửa được thì mình sửa còn khó quá thì thôi, gọi thợ!. Chứ cái này của cụ là cơ bản lắm đấy ah!.

minhhai985

Xe lăn
nhiều ông cậy ta hiểu biết, trả lời rất tinh tướng.

honda_cub79

Xe lăn
Các cụ vào chém nhiệt tình quá mà không đọc kỹ, cụ thớt cụ ý nói sau cái cầu dao đấy còn một tủ chứa Atomat cho từng tầng của nhà rồi. :D

muoibaconcho

Xe điện
Cầu chì đứt thì thay bằng dây đồng.
Aptomat hỏng, nhảy thì kẹp cái tăm vào không cho nó nhảy.
Toàn là những sáng kiến kiểu Việt Nam cắt bỏ hết hệ thống an toàn.
Cụ thớt nên gọi ông thợ + mua cái at 40A. Tổng thiệt hại < 500k cho lành.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Về bản chất thì cầu dao không có tác dụng bảo vệ quá tải hay ngắn mạch!. Nó chỉ có chức năng là ngắt mạch để tiện cho sửa chữa, bảo dưỡng hoặc cách ly hệ thống thôi!. Như tụi em thì mỗi thiết bị tải có động cơ là em hay gắn thêm 1 cái dao cách ly gọi là Isolator để tiện sập nó xuống cho an toàn dù CB ở tủ điện đã cắt!, tránh trường hợp có thằng ất ơ nào ra đóng CB lên trong khi mình còn đang thao tác bảo trì thiết bị đó dù đã dán cảnh báo ở tủ điện!.
Quay trở lại câu chuyện của cụ chủ!, như đã nói cái cầu dao của cụ nó ở đầu nguồn và sau nó đã có tủ điện trong nhà cụ và đã được bảo vệ quá tải và ngắn mạch bởi con CB tổng rồi nên con cầu dao của cụ có cũng được mà không có cũng được!. Có thì nó tiện hơn cho cụ khi cụ có nhu cầu thay dây kéo từ đồng hồ vào tới nhà hoặc sửa cái tủ tổng!. Vì thế việc cụ nối tắt bằng dây đồng như vậy thay cho cái cầu chì (fuse) là không vấn đề gì cả!. Tuy nhiên cần chọn tiết diện dây cho phù hợp với dòng bảo vệ của CB do những chỗ nối đó điện trở rất lớn, hoặc mối nối không chặt sinh ra mo-ve gây phát nóng và cháy ở đó!. Cụ nên dùng đầu cốt và cầu đấu sẽ đảm bảo hơn thay vì thao tác vặn xoắn bằng tay!.
Hôm nào cụ thử dùng full tải toàn bộ nhà cụ xem, có thiết bị gì bật hết lên, chạy max xem, nếu chỗ đó không làm sao tức là tiết diện dây nối OK thì cứ yên tâm mà dùng!, quên luôn nó đi cũng được!.
Ngoài ra!, cụ cũng nên đọc lại sách vật lý cơ bản của các cháu lớp 9, nó cũng dạy tối thiểu về điện dân dụng mà!, những cái gì lặt vặt tự sửa được thì mình sửa còn khó quá thì thôi, gọi thợ!. Chứ cái này của cụ là cơ bản lắm đấy ah!.
Cụ phán chuẩn. E thấy trong hệ thống phân phối điện vẫn có các dao cách ly (Disconnect Switches = DS), mặc dù sau nó còn có các thiết bị máy cắt rất hiện đại rồi mà vẫn chưa thể bỏ dao cách ly cổ truyền được. Có lẽ một trong các lý do là vì nó được nhìn thấy trực quan, tạo cảm giác an toàn hơn các thiết bị đóng khối kín kia.

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Ọp toàn thợ điện giỏi :))

beomap2

Xe container
Lâu lắm nhà cháu mới nhìn thấy cầu dao tổng trong tủ điện. Nhiều khi lắp cái cầu dao
tổng chỉ là do thói quen kiểu lối mòn. :D
Cầu dao này làm tổng thì ít nhưng vẫn dùng cho thiết bị điện hay phải đóng ngắt điện bằng tay như mấy ông dùng máy bơm nước rửa xe

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Giờ điện đóm an toàn phết, đợt nhà em rò gây chập điện trong nhà thì cầu dao tổng trong nhà nó sập và cầu dao ở ngoài chỗ đồng hồ đo điện cũng sập luôn. Thế mới tài.
Thế thì ap trong nhà của cụ chịu dòng lớn hơn ap ngoài đồng hồ, nên ap ngoài ngắt trước ap trong nhà.

Chỉnh sửa cuối: