[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Tình huống cụ thể nhà mẹ vợ không có nhà mà.
Nếu ở nhà riêng xa quê thì em nghĩ thờ cúng bố mẹ vợ không vấn đề gì chứ ở cùng bố mẹ thì khó đấy cụ ah. Thường bàn thờ có 3 bát hương (thổ công, thổ địa và gia tiên), sẽ không có bát hương thứ 4 đâu, chưa kể phong tục của từng nơi!

Yeuaibaygio

Xe container
Cách tốt nhất là mua cho bà ngoại một căn nhà nhỏ, ngoại ô cũng được, sau đó đưa bà về đó ở và thờ ông ngoại luôn. Sau này bà có khuất núi thì nơi đó cũng là nơi thờ hai ông bà.
Thế này rất hợp lý nhưng chẳng hợp tình. Mẹ đẻ còn sống thì tống ra chỗ xa xôi ở riêng không quan tâm chăm sóc được, chỉ lo lúc chết rồi thờ cúng sao cho hợp lý. Mà mua ra xa cho rẻ rồi để hoang vắng, lạnh lẽo, năm về mở cửa cúng 1 lần ạ?

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Cách tốt nhất là mua cho bà ngoại một căn nhà nhỏ, ngoại ô cũng được, sau đó đưa bà về đó ở và thờ ông ngoại luôn. Sau này bà có khuất núi thì nơi đó cũng là nơi thờ hai ông bà.
Thực tế em thấy nếu có điều kiện thì 99% làm theo phương án này!

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu ở nhà riêng xa quê thì em nghĩ thờ cúng bố mẹ vợ không vấn đề gì chứ ở cùng bố mẹ thì khó đấy cụ ah. Thường bàn thờ có 3 bát hương (thổ công, thổ địa và gia tiên), sẽ không có bát hương thứ 4 đâu, chưa kể phong tục của từng nơi!
Nhà cụ thớt sẽ chuyển về không có thờ gia tiên ạ (bố mẹ cụ ấy chuyển đi và chuyển bát hương gia tiên theo).

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Điều này là tất nhiên rồi Cụ ạ.
Em mà tèo cũng không muốn được/bị đưa vào thờ cúng ở một nơi lạ hoắc đâu nhé, lên chùa còn không muốn nữa là. Chết em cũng muốn được chôn ở đất quê em.
Gấu anh nó đảm nhiệm hết việc lễ nghi, thờ cúng của dòng họ nên quá biết điều này dù hiện nay nó đang là người quyền lực số 1 ;))

TUCSON9389

Xe điện
Thế này rất hợp lý nhưng chẳng hợp tình. Mẹ đẻ còn sống thì tống ra chỗ xa xôi ở riêng không quan tâm chăm sóc được, chỉ lo lúc chết rồi thờ cúng sao cho hợp lý. Mà mua ra xa cho rẻ rồi để hoang vắng, lạnh lẽo, năm về mở cửa cúng 1 lần ạ?
tư vấn nó chán, thôi thì diễn đàn

BinhminhSG

Xe buýt
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Ngoài Bắc thì việc này hơi khó khăn, nhà chồng thường chỉ thờ theo dòng dõi, không được thờ người ngoài (nhà vợ coi như người ngoài).
Còn trong Nam em thấy nhiều nhà thờ chung cả nội và ngoại. Nhà em cũng có gian thờ riêng, em cũng xác định sẽ thờ cả ba mẹ vợ nên mua bàn thờ khá rộng, đủ chổ cho cả 4 ông bà nội ngoại.

pooka

Xe container
Ngoài Bắc thì việc này hơi khó khăn, nhà chồng thường chỉ thờ theo dòng dõi, không được thờ người ngoài (nhà vợ coi như người ngoài).
Còn trong Nam em thấy nhiều nhà thờ chung cả nội và ngoại. Nhà em cũng có gian thờ riêng, em cũng xác định sẽ thờ cả ba mẹ vợ nên mua bàn thờ khá rộng, đủ chổ cho cả 4 ông bà nội ngoại.
Có cụ này nói đúng đấy. Phong tục thì phụ thuộc vùng miền và địa phương .
Em đang thắc mắc ngoài các nước châu Á có tục thờ cúng thì còn các nước nào có tục lập bàn thờ tổ tiên không nhỉ. ( Châu Âu thì không rồi).

Phonglantrang

Xe buýt
Quan trọng là tấm lòng với mình, chết có mang đi được đâu Mợ.
Mà 1/2 tài sản còn lại sau khi mình tèo chứ, cho hết lúc sống thì lấy gì ăn. Giả sử em có 2 cái nhà, em cho F1 một cái, còn lại mình sống bằng lương hưu và tiền tiết kiệm. Lúc thăng cả 2 vc già thì còn 1 cái nhà, dành cho người thờ cúng mình là hợp lý rồi.
Em không lên chùa đâu, sống ít đi chùa thì chết rồi lên cũng không hợp. Bay lang thang hù những đứa trước đây mình ghét :))
Đọc còm của cụ mà chết cười

Yeuaibaygio

Xe container
Gấu anh nó đảm nhiệm hết việc lễ nghi, thờ cúng của dòng họ nên quá biết điều này dù hiện nay nó đang là người quyền lực số 1 ;))
Nhà Cụ là số 1 rồi ạ, em khen nghiêm túc đấy ạ.

Đây mình đang bàn những trường hợp hiện tại khác với truyền thống, nhưng theo xu thế thì trong tương lai sẽ ngày càng nhiều.

Yeuaibaygio

Xe container

Policier

Xe hơi
Cụ nghĩ ra cách này đc cũng tài thật :D
Em chịu ko dám để bà già 70t ở 1 mình.
Chính vì bà còn mỗi 1 mình nên em mới tạm gọi là “ở rể” :))
Giờ lại bảo mua nhà ngoại ô cho bà ở 1 mình thì ai dám làm vậy.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Nếu ở chung cư thì mua cho bà căn gần bên cạnh là tốt nhất cụ ah (tất nhiên là phải có khả năng). Lúc đó việc chăm sóc hay thờ cúng quá đơn giản và thuận tiện!

Yeuaibaygio

Xe container
OFers tài lắm Cụ ạ, kinh bang tế thế trị gia đình gi gỉ gì gi cái gì cũng giỏi. :D

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Nhà Cụ là số 1 rồi ạ, em khen nghiêm túc đấy ạ.

Đây mình đang bàn những trường hợp hiện tại khác với truyền thống, nhưng theo xu thế thì trong tương lai sẽ ngày càng nhiều.
Nhà anh trước gấu nó còn hay điều được cả bà ngoại đến chăm bà nội mỗi dịp vợ chồng đi đâu xa cơ. Dù trước 2 bà nội - ngoại cũng không bằng lòng nhau nhiều vấn đề. Tóm lại tất cả vì con cháu thì cũng bình thường thôi mợ ah :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Thì cụ lại theo ra ở với bà :D

Em đoán cụ chốt P.A rồi, cứ thế mà triển khai thôi. Bà ở cùng, vừa trông cháu vừa thờ ông để cụ mợ tập trung làm ăn. Lộc đến lại sinh đàn cháu cho bà trông thoải mái, bà lại khỏe ra :))

TUCSON9389

Xe điện
hơ hơ, quả thật tư vấn tài tình ghê.
em cũng quan tâm cái case của cụ. bố mẹ cụ quả thật là người nhân hậu và hiểu biết. nhiều người nhân hậu nhưng ko hiểu biết và ko vượt qua đượng những tín ngưỡng đâu

Yeuaibaygio

Xe container
hơ hơ, quả thật tư vấn tài tình ghê.
em cũng quan tâm cái case của cụ. bố mẹ cụ quả thật là người nhân hậu và hiểu biết. nhiều người nhân hậu nhưng ko hiểu biết và ko vượt qua đượng những tín ngưỡng đâu
Em cũng quan tâm, vì nhà em cũng đẻ có 1 gái thôi.
Trước hết là xem tình hình dư luận, nhân tình thế thái ngoài kia nó như nào. :)

starsn

Xe điện
Cô vợ nào mà thuận theo chồng làm trò này thì bố mẹ phí cả công đẻ công nuôi.

nvh_hn

Xe container
Cơ bản bố mẹ cụ đồng ý. Còn em nghĩ nên đặt bàn riêng độc lập, sau có thay đổi cũng đỡ lích kích.