[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

Yeuaibaygio

Xe container
Thế nếu cho thằng cháu 1/2 tài sản bảo sau này nhờ (hay thuê) mày cúng tao, nó nhận tiền xong vẫn không cúng thì có về vặt cổ nó được không? =)) Nếu nó không cúng mà vẫn không làm gì được nó, chi bằng cho hết tài sản cho con gái ruột của bà, rồi nó cúng hết đời nó thì thôi. Thăng là chấm hết, lo việc thờ mình làm gì. Ai thờ thì thờ không thờ thì thôi không phải lăn tăn. Không thì làm việc nghĩa hiến tài sản mở trường mang tên bà, sau này học trò sáng sáng vào trường lại phải nhìn thấy tên bà, há chẳng lưu danh giá muôn đời hay sao?:))
Không cụ ạ. Em đã nói cả 2 phương án đều chẳng biết chúng nó thờ cúng mình đến khi nào mà.
Em cũng có phương án hiến tặng còn gì.
Lúc mình chưa chết mà con đẻ mình đã định không thờ cúng mình thì cho nó hết làm gì. Chẳng phải tự nhiên mà nhà nước chi tiền hương khói cho thân nhân liệt sĩ hoặc nạn nhân vụ chung cư mini vừa rồi.
Mình không thể quyết định việc thờ cúng mình nhưng phải có quyền phân chia tài sản của mình chứ.
Đầy đủ tình huống cụ không đọc kỹ đã cười :))

giaconngu

Xe tăng
Tôi nói là ở thành phố. Vì nhà tôi các cụ đều ở HN, đến đời thứ 3 thì mới ở quê thì đã có họ hàng trong quê thắp hương cùng vì cũng là ông của chúng nó, nhà tôi trên HN chỉ cúng vọng xuống. Còn từ đời thứ 4 trở đi tức tôi gọi bằng cụ thì hưởng nhang khói của bà con các chi nhánh trong quê. Còn từ đời thứ 5 trở đi thì đến tôi cũng chả biết là ai nữa, về quê nghe kể lại đây là kỵ của mày tôi nghe như chuyện cổ tích. Tóm lại con cháu thờ các cụ chỉ đến 3 đời do chỉ cụ ấy thì các cháu còn biết mặt (khi còn bé). Về logic đã từng nhìn thấy và đã biết thì mới có tình cảm mà thờ, còn 4 đời trở lên chưa từng thấy mặt (khi sinh ra thì cụ đã thăng từ đời nào rồi) thì nghe cũng như chuyện cổ tích, nên chuyện thờ cúng cụ nào đời thứ 4 trở lên nhạt đi là tất nhiên. Phải chấp nhận thôi, sau thời gian lâu quá sẽ thành mộ vô chủ, cũng trở về với cát bụi vô danh mà thôi. Trông thế tưởng lâu nhưng cũng chỉ trong vòng 80 năm kể từ khi thăng, thì các ông bà sẽ trở nên vô danh với cả con cháu xa lắc xa lơ, nếu ở quê thì có thể được lâu hơn là hơn trăm năm. Nếu có công trạng hiển hách gì thì mới được thiên hạ (và con cháu) nhắc đến, vì thế mà tồn tại trong trí nhớ đời sau dài hơn và còn có xôi oản mà chén. Còn sống vô danh thì qua 3-4 đời là hết vị rồi. :))
Thờ cúng bao nhiêu đời là tùy tâm của từng người, từng gia đình; miễn sao phù hợp với điều kiện của mình. Tuy nhiên, người ta nói rằng ngũ đại mai thần chủ, nghĩa là thờ cúng tới 5 đời (mình là đời 1, bố+mẹ là đời 2, ông+bà là đời 3, cụ ông+cụ bà là đời 4, kỵ ông+kỵ bà là đời 5) là đủ và không thất lễ; từ đời thứ 6 trở đi có thể và tốt nhất nên gộp chung với các vị tổ tiên đời cao hơn (nếu còn ghi chép được về các cụ ấy).
Như cụ nói ''con cháu thờ các cụ chỉ đến 3 đời do chỉ cụ ấy thì các cháu còn biết mặt (khi còn bé). Về logic đã từng nhìn thấy và đã biết thì mới có tình cảm mà thờ, còn 4 đời trở lên chưa từng thấy mặt (khi sinh ra thì cụ đã thăng từ đời nào rồi) thì nghe cũng như chuyện cổ tích, nên chuyện thờ cúng cụ nào đời thứ 4 trở lên nhạt đi là tất nhiên'' có điều hơi mâu thuẫn. Ví dụ, có những gia đình khi cháu ra đời thì ông/bà đã khuất núi, theo logic của cụ thì cũng chẳng cần thờ cúng vì cháu có biết mặt ông/bà đâu mà có tình cảm. Ngược lại, nếu các thế hệ chỉ cách nhau 15-17 năm (như thời phong kiến) thì khoảng cách từ kỵ xuống tới mình cũng chỉ là 60-68 năm, và khi mình 10 tuổi (tầm tuổi đủ để nhớ được nhiều sự việc) thì kỵ ông+kỵ bà cũng chỉ khoảng 70-78 tuổi, còn khỏe chán nếu các kỵ thọ trên 80 tuổi chứ không phải đã thăng từ đời nào rồi.

mrbom1

Xe hơi
Cụ phải hỏi chủ nhà chứ :)

con dơi 141

Xe điện
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Ok miễn vợ cụ tốt với bố mẹ cụ. Mẹ vợ cũng hợp với cụ thì nên làm như thế. Bố mẹ cụ hiểu và đồng ý thì triển khai thôi. Bố em từng làm vậy dù là con trưởng và em cũng vậy. Em chỉ thấy tốt thôi.

starsn

Xe điện
Quan trọng là tấm lòng với mình, chết có mang đi được đâu Mợ.
Mà 1/2 tài sản còn lại sau khi mình tèo chứ, cho hết lúc sống thì lấy gì ăn. Giả sử em có 2 cái nhà, em cho F1 một cái, còn lại mình sống bằng lương hưu và tiền tiết kiệm. Lúc thăng cả 2 vc già thì còn 1 cái nhà, dành cho người thờ cúng mình là hợp lý rồi.
Em không lên chùa đâu, sống ít đi chùa thì chết rồi lên cũng không hợp. Bay lang thang hù những đứa trước đây mình ghét :))
Vâng, con cái hầu hết là yêu quý bố mẹ thôi, có thể có đứa ích kỷ với bm nhưng chắc là rất rất thiểu số. Nhà mợ bm con cái thân thiết thế khi nào ngỏm có khi cuối tuần nào đi cầu lông về nó cũng mời 1 bơ cơm :))

tuannghiagtvt

Xe buýt
Em thấy cụ nên hỏi chính bố, mẹ cụ chứ nghe gì người ngoài.
Nhà em thì bố mẹ em cũng đưa ông bà ngoại về thờ, em thấy bình thường.

jazzzzz

Xe lăn
Thế nếu cho thằng cháu 1/2 tài sản bảo sau này nhờ (hay thuê) mày cúng tao, nó nhận tiền xong vẫn không cúng thì có về vặt cổ nó được không? =)) Nếu nó không cúng mà vẫn không làm gì được nó, chi bằng cho hết tài sản cho con gái ruột của bà, rồi nó cúng hết đời nó thì thôi. Thăng là chấm hết, lo việc thờ mình làm gì. Ai thờ thì thờ không thờ thì thôi không phải lăn tăn. Không thì làm việc nghĩa hiến tài sản mở trường mang tên bà, sau này học trò sáng sáng vào trường lại phải nhìn thấy tên bà, há chẳng lưu danh giá muôn đời hay sao?:))
Như em đã từng chết hụt một lần nên cũng dặn dò, di chúc cẩn thân.
Nếu chết mang thiêu lấy tro (không lấy cốt), mang về quê hay rải ra sông, đâu cũng đc.
Chuyện thờ cúng cũng không quan trọng, nếu tụi nhỏ sống ở nước ngoài không làm được cũng chả sao, cũng không cần nhờ cậy ai.
Có lần em làm giỗ bố em, thằng cu lớn hỏi: nếu sau này bộ mẹ mất, con sống ở nước ngoài thì con làm giỗ bên đó được không? Em bảo quá tốt, bố mẹ lại đc đi du lịch.
Chết là hết,

Demchinhhang.net

Xe container
Đọc nhiều ý kiến các cụ mới thấy ca dao xưa đúc kết tàn bạo thật.
Cồng cộc bắt cá dưới sông
Mấy đời cháu ngoại giỗ ông bao giờ
Cụ chủ cứ về nói chuyện với ông bà nội và làm 1 ban có sao đâu. Khi lấy vợ lấy chồng thì xã hội đã quy hoạch chuẩn thành "tứ thân phụ mẫu rồi".

Chỉnh sửa cuối:

Fineness

Xe máy
Ah bố mẹ em bảo là nếu chuyển đi thì dọn về đây ở cho tiện, đưa cả bà ngoại về.
Em hỏi xem là phong tục mình có kiêng cấm gì chuyện này ko?
Chào cụ,

Chuyện này đã xảy ra từ ngàn xưa tới nay, thậm chí ngược lại là ở rể rồi lập / đưa ban thờ gia tiên bên nội về nhà vợ thờ cúng. Miễn là sống sao cho có hiếu, người sống đồng thuận, con cháu đồng lòng thì chuyện này bình thường - bình thường từ thời phong kiến.

Trân trọng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trước đây em cũng mới nghĩ thoáng qua việc sau này mình tèo thì ăn hương hoa ở đâu, với em cũng không quan trọng lắm. Nhưng chỗ chôn thì em đã nghĩ em sẽ xin chôn ở chỗ đất đằng nhà em đã quy hoạch khuôn viên, cây cối đẹp đẽ, hiện đã có mộ ông bà nội em cải táng về đó.

Còn nãy đọc 1 số còm trong thớt thì em định thế này:
- Nhà em 1 gái thôi nên nếu nó (khi còn độc thân) hoặc vợ chồng nó vui vẻ, tự nguyện thờ cúng bọn em thì em để hết tài sản cho chúng nó.
- Nếu nó hoặc vợ chồng nó xác định không thờ cúng được, thì sau khi bọn em tèo cả, em sẽ nhờ thằng cháu con ông anh trai em nó thờ em (nếu nó đồng ý), chồng em nhờ thằng cháu con ông anh trai chồng em thờ (nếu nó đồng ý). Tài sản cho F1 em 1/2 (cho sớm), còn lại chia đôi cho 2 đứa cháu 2 bên đồng ý thờ cúng chú/cô.
Cả 2 phương án trên cũng chẳng biết được thờ cúng đến khi nào, vì mình có chủ động được quái đâu. :D
- Nếu chẳng đứa nào chịu thờ thì cũng vui vẻ, tài sản còn lại sau khi lo may chay thì hiến tặng chỗ nào đấy.
- Tất cả 3 phương án trên em xác định nếu có tâm linh thì vợ chồng sau khi hết kiếp cũng nên giải thoát cho nhau, xuống dưới âm hay thăng lên giời mỗi thằng cũng nên bắt đầu một con đường mới mẻ. Lúc sống cũng biết kiếm cơm thì sau khi tèo chắc cũng vận dụng được các kỹ năng để kiếm hương hoa thôi :)) . Nếu chết là hết thì xong, cũng chả phải nghĩ gì lắm.
Mợ tính thế thì sao không đẻ luôn thằng ku đi cho nhàn đầu mà lại chắc cú :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đọc nhiều ý kiến các cụ mới thấy ca dao xưa đúc két tàn bạo thật.
Cồng cộc bắt cá dưới sông
Mấy đời cháu ngoại giỗ ông bao giờ
Cụ chủ cứ về nói chuyện với ông bà nội và làm 1 ban có sao đâu. Khi lấy vợ lâyd chổng thì xã hội đã quy hoạch chuẩn thành "tứ thân phụ mẫu rồi".
Thì cũng như việc con cái mang họ cha thôi, nếu hiểu như thế thì con mang họ mẹ cũng chả sao vì pháp luật không cấm hay quy định bắt buộc con phải mang họ cha cả. Em nghĩ đã là văn hoá, tập tục thì mình nên thuận theo thôi chứ không có đúng/sai!

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ tính thế thì sao không đẻ luôn thằng ku đi cho nhàn đầu mà lại chắc cú :))
Người tính không bằng trời tính. Cứ thuận theo tự nhiên thôi Cụ.
Với em con nào cũng như nhau và em không bắt đứa nào phải thờ cúng em ạ.
Như các phương án của em cũng có gì đau đầu đâu, không A thì B, thế thôi. :)

Yeuaibaygio

Xe container
Chào cụ,

Chuyện này đã xảy ra từ ngàn xưa tới nay, thậm chí ngược lại là ở rể rồi lập / đưa ban thờ gia tiên bên nội về nhà vợ thờ cúng. Miễn là sống sao cho có hiếu, người sống đồng thuận, con cháu đồng lòng thì chuyện này bình thường - bình thường từ thời phong kiến.

Trân trọng.
Đấy em đang nghĩ mấy ông chạn vương, chạn tướng thì thế nào ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Người tính không bằng trời tính. Cứ thuận theo tự nhiên thôi Cụ.
Với em con nào cũng như nhau và em không bắt đứa nào phải thờ cúng em ạ.
Như các phương án của em cũng có gì đau đầu đâu, không A thì B, thế thôi. :)
Thế thì dặn con gái sau này nó thờ cúng nhé :))

Yeuaibaygio

Xe container
Thế thì dặn con gái sau này nó thờ cúng nhé :))
Em không dặn, em cho nó lựa chọn. Em viết đầy đủ bên trên rồi mà.

Thớt này dài thêm tí nữa lại thành nên cố thằng cu chống gậy à Cụ?

À em quen một số ông nhiều tiền mà không có con trai thì hay đau khổ về việc sau này con rể hưởng hết. Em nghèo nên không cảm nhận được ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Thì cũng như việc con cái mang họ cha thôi, nếu hiểu như thế thì con mang họ mẹ cũng chả sao vì pháp luật không cấm hay quy định bắt buộc con phải mang họ cha cả. Em nghĩ đã là văn hoá, tập tục thì mình nên thuận theo thôi chứ không có đúng/sai!
Tình huống cụ thể nhà mẹ vợ không có nhà mà.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Với em thì con trai hay con gái, con nào cũng là do mình sinh ra nên đều được bố mẹ chăm sóc yêu thương hết lòng, không có chuyện phân biệt trong đối xử. Tuy nhiên nếu có cả trai và gái sẽ thích hơn, cũng là để cân bằng giới tính trong chính ngôi nhà nhỏ của mình.

Còn chuyện thờ cúng thì là nét văn hoá, tập tục của mình thì cứ thuận theo số đông, khi nào văn hoá, tập tục đó thay đổi thì mình thay đổi theo. Bản thân em nếu bên gia đình vợ không có con trai thì khi bố mẹ vợ mất nếu thờ cúng ở nơi vợ chồng em đang ở thì bình thường chứ không thể lập bàn thờ hay thờ cúng ở quê nơi dòng tộc của mình được (nó liên quan đến gia phả của dòng họ, nên chắc các cụ các chi trong họ không đồng ý dù em là trưởng họ) và chắc cũng chỉ giới hạn việc thờ cúng này trong đời vợ chồng em thôi~o)

orione

Xe tải
Cách tốt nhất là mua cho bà ngoại một căn nhà nhỏ, ngoại ô cũng được, sau đó đưa bà về đó ở và thờ ông ngoại luôn. Sau này bà có khuất núi thì nơi đó cũng là nơi thờ hai ông bà.

Yeuaibaygio

Xe container
khi bố mẹ vợ mất nếu thờ cúng ở nơi vợ chồng em đang ở thì bình thường chứ không thể lập bàn thờ hay thờ cúng ở quê nơi dòng tộc của mình được
Điều này là tất nhiên rồi Cụ ạ.
Em mà tèo cũng không muốn được/bị đưa vào thờ cúng ở một nơi lạ hoắc đâu nhé, lên chùa còn không muốn nữa là. Chết em cũng muốn được chôn ở đất quê em.