[Funland] Vệ sinh lồng giặt bằng các viên tẩy ?

thinhtd

Xe container
Nhà em đang dùng con LG lồng ngang hơn 1 năm nay, hôm rồi mở ra thấy cái gioăng cao su ở cửa khá bẩn nên mới hỏi mọi người cách vệ sinh. Người thì bảo mua nước Giaven về đổ vào gioăng cao su ngâm thời gian rồi sẽ lau sạch, người thì bảo cho viên tẩy này vào và mờ máy giặt sẽ OK, người bảo thuê thợ về vệ sinh (tháo lồng ra vệ sinh) ..... Không hiểu tác dụng thực tế thế nào. Các cụ dùng biện pháp gì vậy ? Vì em thấy lồng kim loại bên trong thì sáng bóng, ko thấy bẩn tẹo nào. Tháo cửa xả rác dưới thì ko thấy rác, sờ vào thấy có dạng trơn nhờn,kiểu bám bụi bẩn thôi. Có mỗi chỗ gioăng cao su ở cửa là thấy bẩn.

View attachment 7564498
Nhà em dùng máy Bosch. Lúc đầu em cũng tìm viên tẩy dạng như này, hãng được recommend ở cửa lồng của Đức gần 500k cho hộp khoảng 20 viên hay sao ấy. Nhưng gioăng cao su ở cửa vẫn bẩn vậy. Bên trong lồng sạch hay bẩn thì không tháo ra nên em không biết. Thấy bẩn thế nên em đổi sang loại Hando gói viên của VN mua ở Vinmart, đâu đó 40k/hộp/2gói cho rẻ, gioăng thì tự lau thôi. :))

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em bán viên tẩy và cũng đang dùng viên này nên em có thông tin sau:
- nếu máy mới các cụ nên tẩy lồng tuần 1 lần
- nếu là máy cũ ít vệ sinh các cụ dùng xịt cao áp xịt lồng máy giặt cho trôi két bẩn đi rồi sau đó mới dùng viên tẩy lồng
- định kỳ lấy khăn khô lau gioăng cao su
Có làm vậy máy giặt mới sạch giặt mới thơm được quần áo các cụ ah chứ nói máy cũ ít vệ sinh mà mua viên này về dùng cũng Ko có tác dụng như mong muốn đâu các cụ ah

Sonduong.BMV

Xe container
Nhà e vài tháng làm 1 lần, lau sạch gioăng cao su cửa máy, cho 2 chai dấm loại rẻ tiền, đổ vào quay như giặt bình thường nhưng ở mức nước nóng cao nhất.

mazda929

Xe tăng
Nhà e cũng có con máy giặt LG 2 trong một mua cách đây 2 năm và cũng bị mùi hôi kinh khủng nhất là giặt sấy sau đó e làm đủ mọi cách các loại chất tẩy rửa, máy giặt cũng có chế độ tự vệ sinh nh đều k ăn thua cuối cùng e phải gọi cho hãng và hãng cử ng về tháo hết máy ra xịt rửa vệ sinh lúc đó mới hết mùi hôi, e cũng đag thắc mắc ngày trc dùng máy giặt lồng đứng bao năm có thấy hôi đâu mà h công nghệ hiện đại hơn máy mua đắt tiền hơn mà lại bị nhược điểm này ( theo e để kéo dài thời gian máy giặt k bị mùi hôi thì mỗi tháng các cụ nên dùng dung dịch tẩy rửa một lần như vậy máy giặt sẽ lâu bị mùi hôi hơn)

Lastbet

Xe buýt
thợ ở mình làm ẩu lắm cụ. nó tháo ra lắp lại ko được như lúc đầu, lắp chưa khít cũng cứ thế lăm le cái súng bắt vít bắn vào cho xong nhìn phát chán
thật sự các cụ hạn chế cho thợ tháo hẳn lồng ra vệ sinh, em thay bi phớt lồng máy cửa ngang , nhân viên hãng thay tại nhà mà lúc nào vào còn mãi mới xong, còn bị hơi kích cái vòng kim cô của gioăng cửa máy giặt nữa, sau còn phải nối thêm dây thép xoắn. Thợ cũng đứng tuổi chứ không phải thợ mới làm đâu. à còn cái cấp nước xả và cấp nước cũng cắm ngược giắc điện cho nhau, về sau em phải cắm lại, Nên tốt nhất để máy nó tự vệ sinh không có khi gặp phải những khó chịu không mong muốn.

khanhpt4

Xe tăng
Nhà em tầm 4 tháng mua 1 túi Baking soda hoà nước + dấm ăn đổ vào máy giặt rồi bật chức năng vệ sinh lồng giặt cho nó tự chạy. Mất tầm 40'- 1 tiếng

t_t_7love

Xe tải
Nhà em đang dùng con LG lồng ngang hơn 1 năm nay, hôm rồi mở ra thấy cái gioăng cao su ở cửa khá bẩn nên mới hỏi mọi người cách vệ sinh. Người thì bảo mua nước Giaven về đổ vào gioăng cao su ngâm thời gian rồi sẽ lau sạch, người thì bảo cho viên tẩy này vào và mờ máy giặt sẽ OK, người bảo thuê thợ về vệ sinh (tháo lồng ra vệ sinh) ..... Không hiểu tác dụng thực tế thế nào. Các cụ dùng biện pháp gì vậy ? Vì em thấy lồng kim loại bên trong thì sáng bóng, ko thấy bẩn tẹo nào. Tháo cửa xả rác dưới thì ko thấy rác, sờ vào thấy có dạng trơn nhờn,kiểu bám bụi bẩn thôi. Có mỗi chỗ gioăng cao su ở cửa là thấy bẩn.

View attachment 7564498
Đúng là vấn đề mà e đang đau đầu cụ ơi, hóng các PA chuẩn, có gì nhờ cụ update nên bài viết nếu hiệu quả nhé

tienaka

Xe điện
em ko tin lắm việc mấy bạn thợ vn tháo tung cái máy giặt ra xịt bẩn bám lồng, sạch thì sạch thật nhưng ko cần thận hư mịe nó máy, nên cứ tháng 1 em cho viên tẩy éo gì của Đức với nồi nước nóng đun ngoài, đổ vào ngâm máy độ nửa tiếng rồi bật chế độ vs máy, ko thấy bám bẩn ron cửa và nhất là ko có mùi khi đóng cửa máy giặt vài hôm
máy đời mới nay nó tự đun nước mà bác

thaomoc

Xe tăng
E cũng băn khoăn về cái viên tẩy

NNS

Xe ngựa
máy đời mới nay nó tự đun nước mà bác
vâng cụ, máy nhà em cả giặt sấy nên có đun, nhưng em muốn ngâm lồng với chất tẩy rửa lâu hơn trước khi máy chạy chương trình

acjs

Xe tăng

View attachment 7564498
Em nghĩ là 1-2 năm nên gọi thợ đến tháo máy vệ sinh 1 lần. Dịch vụ này khá nhiều mà rẻ, tầm 500k/lần.
Còn viên tẩy thì dùng định kỳ tháng/lần là ổn.

AnhHong

Xe hơi
E thấy tháo hẳn ra mới thấy bên trong bẩn thê nào

Taihoatu

Xe lăn
Nhà em thì cứ đúng hdsd thôi, em yêu cầu bọn trẻ con khi dỡ quần áo ra phơi đều phải dùng khăn mềm lau gioăng và kính, rồi mở cửa.
2 tuần một lần cho viên tẩy lồng loại của đức gì đó (1,5 viên máy trên, o,5 viên máy dưới) rồi chạy chế độ vs lồng, và xả cặn với xơ vải ở dưới.
Hiện tại rất sạch, sạch cả gioăng.
Ko biết mặt ngoài của lồng có bẩn ko vì không xem đc

Hanamlut

Xe buýt
E thấy tháo hẳn ra mới thấy bên trong bẩn thê nào
Trước em không biết nó bẩn vậy. Máy dùng khoảng 7năm mới vs.
Cách đây vài ba năm em gọi điện máy xanh họ làm. Và thật kinh khủng.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Theo em thỉnh thoảng vẫn nên mua bột/viên tẩy rửa lồng giặt để vệ sinh, vì cụ nhìn lồng giặt bóng loáng là vậy thôi chứ trong đấy lâu ngày nó tích tụ bụi vải vào bẩn lắm.

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em dùng máy giặt đời thứ 2 (con này được 6 năm) nhưng chưa bao giờ em gọi thợ đến vệ sinh máy giặt, chỉ thi thoảng gấu em cho bột giặt vào và bật chế độ "tự vệ sinh" là xong. Hàng xóm em có nhà thuê thợ đến tháo tung máy ra vệ sinh, sau đó thấy bảo máy rung hơn.

Iphone1

Xe tải
em ko tin lắm việc mấy bạn thợ vn tháo tung cái máy giặt ra xịt bẩn bám lồng, sạch thì sạch thật nhưng ko cần thận hư mịe nó máy, nên cứ tháng 1 em cho viên tẩy éo gì của Đức với nồi nước nóng đun ngoài, đổ vào ngâm máy độ nửa tiếng rồi bật chế độ vs máy, ko thấy bám bẩn ron cửa và nhất là ko có mùi khi đóng cửa máy giặt vài hôm
Cái này em trải nghiệm.
Đợt nghe nói vụ vệ sinh máy mà group cư dân chung cư em thỉnh thoảng vào hỏi cái đứa vệ sinh, nhân tiện cái gioăng bị đen. Em hỏi group cư dân đc chỉ cho 1 thằng. Nó tháo tung ra xong lấy 600k, cái gioăng vẫn đen như trước. Nó vừa bước ra cửa thì em phát hiện nước chảy tràn ra sàn, thì ra nó quên gắn ống. Lúc đó đã nghĩ nó quên con ốc nào thì bỏ xừ. Đến hôm sau, giặt thì máy báo cửa đóng ko khít. Gọi thì nó kêu nó về quê rồi. Em lên mạng tìm hiểu thì xoay xở 1 lúc máy ko báo lỗi nữa (trước giờ xài 9 năm chưa bao giờ báo lỗi đấy cho đến khi em mời cái thằng thợ vườn này sửa). Hai ngày kế thì máy cứ kêu lọc cọc khi giặt. Gọi nó nó bảo chắc do máy cũ mục gãy trục (bố nhà nó), hai hôm sau nó lên sửa. Rồi nó lên gỡ tung ra thì gãy, nó cãi leo lẻo máy cũ nên vậy. Bố nhà nó, trc đó máy nhà em bình thường. Rồi em bảo nó thu máy này thì nó lấy 500k. Chả lẽ đánh nhau với thằng mất dạy. Coi như mất tiền ngu. Mua máy mới
Sau đó thì thỉnh thoảng vẫn thấy cư dân giới thiệu thằng thợ vườn ấy vệ sinh máy giặt và sửa các loaij máy gia đình các kiểu từ tủ lạnh, ti vi đến máy hút bụi. Khuyến cáo mấy hộ dân đừng dại vệ sinh gì nữa nhưng vẫn nhiều nhà thích làm mới khó hiểu.

Chỉnh sửa cuối: