[Funland] Vệ sinh lồng giặt bằng các viên tẩy ?

Xe gia đình

Xe điện
Kinh nghiệm của em:
10 lọ oxi già, chạy chế độ nóng nhất và lâu nhất.
Sạch bong và hết mùi.
Máy nhà em Electrolux giặt chế độ tiết kiệm điện (4,5 tiếng).
1 tháng 1 lần.

clessking

Xe tăng
Nhân tiện thớt máy giặt cho em hỏi về cái Nút cảm ứng Start của máy giặt lồng ngang Elextrolux của các cụ có bị mất cảm ứng không? Máy của em mua vài năm thì bị gọi BH thì nó bảo có thể do nước ngấm vào. TS nhà nó chứ máy giặt ko cần nước à? Vậy nó làm cái nút cảm ứng rất vớ vẩn hỏi sửa thì bảo thay cả main. TSB nhà nó lần 2, sao nó ko làm cái nút thường để hỏng chỉ thay cái nút ấy thôi. Quả thực nhà em lần đầu dính hàng Elex vì nghĩ nó ngon, vậy mà vớ quả đắng. Chắc ko có lần sau.
Elec ngày xưa thì đúng là bền thật, nhà ông bà e có cái máy cũ dùng mười mấy năm rồi. Hồi đầu 2016 e mua cũng 14tr mà bây giờ e thấy còn có 9-10tr thì ko biết chất lượng có kém nhiều ko. Máy 2016 thì sau 2 3 tháng hỏng khóa cửa, trong tgian bảo hành nên sửa free. Sau 7 năm thì lại hỏng khóa 1 lần nữa, em tự mua + thay mất 310k cả ship đồ. Được 7 năm chạy trộm vía mới hỏng thế thì cũng là mức hài lòng rồi.
Nút cảm ứng nhà e ok. Nhưng nếu dính vào quả mạch điều khiển thì tốn lúa ngang 1/3 cái máy mới rồi. E nghĩ nó hỏng là do hỏng main thôi, chứ cái công tắc, nếu hỏng đấu cái khác vào cũng đc chứ nhỉ.

Tommytep

Xe tăng
Hi. Hôm nay e vừa trải nghiêm dịch vụ vệ sinh sâu máy giặt Electrolux (chính là vệ sinh lồng giặt) của TTBH hãng. Trước khi sử dụng em cũng đã nghiên cữu kỹ các vấn đề mà các bác đã chia sẻ. Nên trong 7 năm qua cũng ko dám sử dụng vì sợ lắp vào máy chạy kêu hoặc phải sửa thêm tốn tiền. Nhưng máy cũng khấu hao hết rồi :)), hôm nay e trải nghiệm thực tế rồi chia sẻ để các bác hiểu hơn nhé.

Thứ nhất em phải khẳng định là lồng giặt bẩn hay sạch chủ yếu do (1) nguồn nước và (2) do cách sử dụng của mình. Dùng nước máy thì lồng giặt cũng sạch sẽ, ít bị cặn canxi bám thôi. Tuy nhiên, phần bẩn nhất chính là cái zoăng cao su, nó bám bụi vải + bụi bẩn (bùn) từ quần áo lâu ngày.
==> Nếu các bác chịu khó tự vệ sinh zoăng cao su 2-3 tuần/lần hoặc hàng tháng thì cũng đã sạch đến 70% rồi. Như vậy 3-5 năm đầu cũng chẳng cần vệ sinh lồng giặt làm gì đâu. Cũng chỉ là quần áo thôi mà, bẩn tí cũng ko chết người đc :D

Thứ hai, vệ sinh lồng giặt xong sẽ làm cho máy chạy kêu to là đúng NẾU thợ ko có kinh nghiệm nhé. Tại sao thế? Vì máy chạy kêu hay ko là do bộ phớt và vòng bi có chuẩn ko. Nếu thợ tháo hết ra thì lắp lại ko bao giờ ngon được như ban đầu, trừ khi tháo ra rồi thay bộ mới luôn. Bác thợ hãng cũng thừa nhận với e như vậy. NHƯNG, thực tế vệ sinh lồng giặt cũng ko cần tháo những cái đó ra (ít nhất với máy cửa ngang Elec). Như bác thợ làm cho em chỉ tháo 1 nửa cái lồng giặt, giữ nguyên nửa còn lại gắn với vòng bi, phớt. Sau đó dùng vòi xịt cao áp vệ sinh sạch sẽ, luồn đầu phun vào vệ sinh nửa lồng còn lại ko tháo. Như em đánh giá thì sạch đến 85-90% rồi. Do đó, ko động chạm gì vào vòng bi, phớt nên ko ảnh hưởng đến máy. Còn mấy vụ tháo lắp ra thì đơn giản lắm, như mình vặn con ốc thôi mà. Máy em lắp lại chạy êm ru.
Ah sẽ có cụ nghĩ là do thợ lười tháo nên chỉ làm thế và ko sạch 100% được (như nhiều thợ post ảnh tháo 100%). Nhưng đối với em thì lại rất đúng nhu cầu của mình: Chỉ tháo những gì cần thiết. Những gì m nhìn thấy đều sạch sẽ và đảm bảo lắp lại chạy êm ru. Lần sau (nếu có sau 5 năm nữa) e cũng ko cho thợ tháo vòng bi, phớt.
Vì vậy, kết luận lại là: Ko cần vệ sinh lồng giặt cũng được nếu như các bác sử dụng và vệ sinh hàng tháng đúng cách. Nhưng, nếu muốn thì 3-5 năm các bác gọi lên hãng mà đặt vệ sinh cũng đc, ko lo bị hỏng hóc gì sau khi vệ sinh nhé. Chi phí hiện giờ là 650K/lần.
cụ tả đầy đủ và chi tiết quá mà thiếu mất mấy cái ảnh để dễ hình dung xem mở máy ra nó có phải toàn bùn đất nhớp nháp như quảng cáo của mấy anh thợ hay không.
cá nhân em cũng kinh, không tin vào mấy trò vệ sinh lồng này vì thực tế thợ ở mình phần lớn rất ẩu và không có tâm. Nó tháo máy ra hỏng hóc trục trặc thế nào sau này hoàn toàn là do mình chịu, còn lâu thợ nó mới chịu trách nhiệm hay bảo hành. Nên trừ khi máy có dấu hiệu gì đấy: quần áo dính nhiều bụi bẩn, hôi,v..v... thì mới nên kiểm tra.

clessking

Xe tăng
cụ tả đầy đủ và chi tiết quá mà thiếu mất mấy cái ảnh để dễ hình dung xem mở máy ra nó có phải toàn bùn đất nhớp nháp như quảng cáo của mấy anh thợ hay không.
cá nhân em cũng kinh, không tin vào mấy trò vệ sinh lồng này vì thực tế thợ ở mình phần lớn rất ẩu và không có tâm. Nó tháo máy ra hỏng hóc trục trặc thế nào sau này hoàn toàn là do mình chịu, còn lâu thợ nó mới chịu trách nhiệm hay bảo hành. Nên trừ khi máy có dấu hiệu gì đấy: quần áo dính nhiều bụi bẩn, hôi,v..v... thì mới nên kiểm tra.
Hi. Em có định review đâu. Chẳng qua lúc phát hiện ra vấn đề tại sao 1 số cụ cứ bảo vệ sinh lồng giặt xong máy bị kêu, rung hơn còn 1 số cụ bảo vẫn ngon lành nên e chia sẻ nguyên nhân thôi. Máy e ko bẩn như mấy ảnh đấy đâu, ảnh đó chắc toàn là nước giếng khoan hoặc khu nào nước rất bẩn thôi. Nhà em nước máy nên về cơ bản lồng giặt là sạch, cái bẩn nhất chính là cái zoăng cao su đó. Cụ về kiểm tra máy giặt nếu cả mép trong mép ngoài zoăng cao su sạch sẽ thì ok nhé. Như nhà em lười vệ sinh, hôm trước lấy giẻ cho vào ngón tay vét ở cái zoăng cao su cũng phải được 1 đĩa nước mắm nhỏ đầy bùn đất :)) Mà máy thì dùng 7 8 năm rồi nên em gọi vệ sinh xem sao.
Còn kết luận lại là dùng đang ok thì chẳng nhất thiết phải vệ sinh làm j cho tốn tiền. Ở bẩn sống lâu các dụ đã dạy. Nhưng nếu muốn vệ sinh thì nên làm gì để tránh hỏng hóc.