[Funland] Vệ sinh lồng giặt bằng các viên tẩy ?

Nletgo

Xe buýt
Bậy hay không kệ nhà cụ, nhà tôi tự vệ sinh vì có người nhà làm bảo dưỡng lâu năm, tôi chả hơi đâu đi quảng cáo mấy cái đồ vớ vẩn. Tôi ở nước ngoài thợ bảo dưỡng họ cũng làm vệ sinh như vậy, chả hơi đâu lên đấy chém.
cho 300-500ml javel, bật giặt 90-95 độ là sạch bong mà mất có 8,000vnđ + 1 số điện
mở ra mất bố nó 300k tiền công chưa kể mở ra đóng vào chắc gì đã hoạt động trơn tru

(nhà tôi toàn 2 tháng cho 1 lọ Javel 300ml sạch bong, trước vẫn cho javel xong bị mấy ông như bác bảo mở ra vệ sinh, mở ra lồng giặt sạch bong, lắp vào máy chạy lắc lung tung lên cả :))

Dân Tổ

Xe container
cho 300-500ml javel, bật giặt 90-95 độ là sạch bong mà mất có 8,000vnđ + 1 số điện
mở ra mất bố nó 300k tiền công chưa kể mở ra đóng vào chắc gì đã hoạt động trơn tru

(nhà tôi toàn 2 tháng cho 1 lọ Javel 300ml sạch bong, trước vẫn cho javel xong bị mấy ông như bác bảo mở ra vệ sinh, mở ra lồng giặt sạch bong, lắp vào máy chạy lắc lung tung lên cả :))
Chắc ông gặp thợ vớ vẩn ở đâu chứ nhà tôi cứ 2 năm/lần vệ sinh, tháo lắp các máy cả 2 bên nội ngoại chả nhà nào chạy lắc lung tung lên cả. Tháo lắp đúng quy trình thì máy vận hành vẫn êm ru.

Nletgo

Xe buýt
Chắc ông gặp thợ vớ vẩn ở đâu chứ nhà tôi cứ 2 năm/lần vệ sinh, tháo lắp các máy cả 2 bên nội ngoại chả nhà nào chạy lắc lung tung lên cả. Tháo lắp đúng quy trình thì máy vận hành vẫn êm ru.
vậy vẫn tốn kém hơn (600k 1 năm còn kia là 60k / năm mà k sợ rủi ro hỏng máy :))

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em có gọi dịch vụ tháo vệ sinh 1 lần. Máy cũng không quá bẩn - chắc do em thi thoảng chạy chế độ vệ sinh. Thế nên từ giờ em không gọi thợ nữa.

wave-tau

Xe container
Bẩn lồng hay không do cả nguồn nuớc nữa, chứ cứ như cái đợt cách đây mấy năm nuớc nứóc máy lẫn bùn thì chất tẩy nào cho lại. :D
Nhà nào có lọc tổng em tin cùng lắm chỉ đóng cặn vôi thôi chứ ko đến mức bẩn như mấy cụ tháo máy post hình trong thớt.
Mà máy cụ nào cũ rồi , trị giá ko quá cao, tháo ra có thợ tin tuởng lại chẳng đáng mấy đồng tiền công thì cứ tháo thoai. Chứ máy 5-7 chục củ mà để thợ ngoài nó tháo thì chả biết thế nào, gọi thợ hãng thì chết tiền vì nó là dịch vụ ngoài chứ ko liên quan đến bảo hành. :D

ying80

Xe buýt
Máy giặt nó tự vs rồi. CC cứ thánh thần cái viên với nc tẩy làm ji. Bẩn nó bám phía sau và bên ngoài lồng giặt ấy. K tháo ra xịt thì còn lâu mới sạch với hết hôi. Ngoài ra tháo ra còn bôi mỡ vào mấy cái lò xo treo cục đối trọng hoặc chỗ nào cạnh vỏ máy có dấu hiệu han rỉ thì quét sơn vào. Đây là kinh nghiệm e tự xử khi gọi thợ đến làm mất 700k/ máy ngang trong vòng 2h, e làm mất nửa ngày🤣

Dân Tổ

Xe container
Bẩn lồng hay không do cả nguồn nuớc nữa, chứ cứ như cái đợt cách đây mấy năm nuớc nứóc máy lẫn bùn thì chất tẩy nào cho lại. :D
Nhà nào có lọc tổng em tin cùng lắm chỉ đóng cặn vôi thôi chứ ko đến mức bẩn như mấy cụ tháo máy post hình trong thớt.
Mà máy cụ nào cũ rồi , trị giá ko quá cao, tháo ra có thợ tin tuởng lại chẳng đáng mấy đồng tiền công thì cứ tháo thoai. Chứ máy 5-7 chục củ mà để thợ ngoài nó tháo thì chả biết thế nào, gọi thợ hãng thì chết tiền vì nó là dịch vụ ngoài chứ ko liên quan đến bảo hành. :D
Cụ nói đúng, nguồn nước là nguyên nhân chính để làm lồng giặt bẩn, còn việc gọi thợ ngoài thì xác định nếu không chuyên nghiệp thì máy rung hoặc không ổn định luôn. Nhà em là do có người nhà làm hãng lâu năm rồi nên em em nó biết phải làm gì.

pooka

Xe container
Em dùng viên vệ sinh lồng giặt, cho chạy chế độ vệ sinh 12 tiếng mà sau 2 năm tháo máy ra vẫn thấy bám bẩn. Cụ nào không thấy thì không sợ thôi.

sontung89

Xe tăng
Đổ cả 300ml
Bật giặt 90 độ
2-3 tháng làm 1 lần là ok
Làm xong tất nhiên vẫn còn mùi javel nhựng cụ có động vô máy sau đó đâu mà lo
Javen sợ làm giòn nhựa, e đựng trong chai nhựa cứng nó làm cứng ròn nhựa ko biết có làm hỏng ron cao su các van xả không

Hastamanana

Xe buýt
Máy nhà em nó mất cái nắp ngăn nước xả cụ ạ , do vậy cho nên nó ko tạo được lực hút để hút nước xuống nên trong ngăn nước xả lúc nào cũng có nước

Nó phải có cái nắp màu xanh như hình dưới

Giờ không biết mua ở đâu .

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Mở ra vệ sinh thì cũng tốt nhưng đa phần ở mình thợ quá kém nên lợn lành thành lợn què . E vẫn chọn phương án cho viên rửa bát all in one vào , bật nhiệt độ cao nhất, mỗi lần gjặt xong đều mở cửa nên ko bị hôi sau giặt bao h

clessking

Xe tăng
Hi. Hôm nay e vừa trải nghiêm dịch vụ vệ sinh sâu máy giặt Electrolux (chính là vệ sinh lồng giặt) của TTBH hãng. Trước khi sử dụng em cũng đã nghiên cữu kỹ các vấn đề mà các bác đã chia sẻ. Nên trong 7 năm qua cũng ko dám sử dụng vì sợ lắp vào máy chạy kêu hoặc phải sửa thêm tốn tiền. Nhưng máy cũng khấu hao hết rồi :)), hôm nay e trải nghiệm thực tế rồi chia sẻ để các bác hiểu hơn nhé.

Thứ nhất em phải khẳng định là lồng giặt bẩn hay sạch chủ yếu do (1) nguồn nước và (2) do cách sử dụng của mình. Dùng nước máy thì lồng giặt cũng sạch sẽ, ít bị cặn canxi bám thôi. Tuy nhiên, phần bẩn nhất chính là cái zoăng cao su, nó bám bụi vải + bụi bẩn (bùn) từ quần áo lâu ngày.
==> Nếu các bác chịu khó tự vệ sinh zoăng cao su 2-3 tuần/lần hoặc hàng tháng thì cũng đã sạch đến 70% rồi. Như vậy 3-5 năm đầu cũng chẳng cần vệ sinh lồng giặt làm gì đâu. Cũng chỉ là quần áo thôi mà, bẩn tí cũng ko chết người đc :D

Thứ hai, vệ sinh lồng giặt xong sẽ làm cho máy chạy kêu to là đúng NẾU thợ ko có kinh nghiệm nhé. Tại sao thế? Vì máy chạy kêu hay ko là do bộ phớt và vòng bi có chuẩn ko. Nếu thợ tháo hết ra thì lắp lại ko bao giờ ngon được như ban đầu, trừ khi tháo ra rồi thay bộ mới luôn. Bác thợ hãng cũng thừa nhận với e như vậy. NHƯNG, thực tế vệ sinh lồng giặt cũng ko cần tháo những cái đó ra (ít nhất với máy cửa ngang Elec). Như bác thợ làm cho em chỉ tháo 1 nửa cái lồng giặt, giữ nguyên nửa còn lại gắn với vòng bi, phớt. Sau đó dùng vòi xịt cao áp vệ sinh sạch sẽ, luồn đầu phun vào vệ sinh nửa lồng còn lại ko tháo. Như em đánh giá thì sạch đến 85-90% rồi. Do đó, ko động chạm gì vào vòng bi, phớt nên ko ảnh hưởng đến máy. Còn mấy vụ tháo lắp ra thì đơn giản lắm, như mình vặn con ốc thôi mà. Máy em lắp lại chạy êm ru.
Ah sẽ có cụ nghĩ là do thợ lười tháo nên chỉ làm thế và ko sạch 100% được (như nhiều thợ post ảnh tháo 100%). Nhưng đối với em thì lại rất đúng nhu cầu của mình: Chỉ tháo những gì cần thiết. Những gì m nhìn thấy đều sạch sẽ và đảm bảo lắp lại chạy êm ru. Lần sau (nếu có sau 5 năm nữa) e cũng ko cho thợ tháo vòng bi, phớt.
Vì vậy, kết luận lại là: Ko cần vệ sinh lồng giặt cũng được nếu như các bác sử dụng và vệ sinh hàng tháng đúng cách. Nhưng, nếu muốn thì 3-5 năm các bác gọi lên hãng mà đặt vệ sinh cũng đc, ko lo bị hỏng hóc gì sau khi vệ sinh nhé. Chi phí hiện giờ là 650K/lần.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Z90

sakai_yo

Xe lăn
Vì vậy, kết luận lại là: Ko cần vệ sinh lồng giặt cũng được nếu như các bác sử dụng và vệ sinh hàng tháng đúng cách. Nhưng, nếu muốn thì 3-5 năm các bác gọi lên hãng mà đặt vệ sinh cũng đc, ko lo bị hỏng hóc gì sau khi vệ sinh nhé. Chi phí hiện giờ là 650K/lần.
Nhà em đôi tháng em lại bật chế độ giặt vệ sinh (máy LG, có chế độ đó), mỗi lần hơn 3 tiếng. Sau 4 năm thì hôm nọ em có gọi thợ đến tháo lồng ra thì lồng khá là sạch. Cũng phải nói thêm là nước khu nhà em thuộc diện sạch ạ, em gọi thợ thay lõi lọc mà thợ không tin nổi.
Kết luận của em là em không cần phải tháo lồng để rửa nếu thường xuyên giặt vệ sinh. Em giặt bằng xà phòng thường chứ không phải bằng viên chuyên dụng.

Z90

Xe tăng
À, nếu các cụ hay phải lấy đồ sau giặt thì sau khi lôi quần áo ra nên bơm nước vào 1 chút rồi bấm xả ko vắt, 2p thôi. Việc này giúp máy lâu bám bẩn trong lồng hơn, do giặt cái lượng bọt xà phòng nó ko thể ra hết, nó còn lại, khô bám vào thành lồng, các lần liên tiếp sẽ gây mảng bám bẩn là vì thế. Cụ cứ làm như em bảo sẽ thấy vẫn còn bọt xà phòng được xả ra dù mẻ giặt đã xong. Mà đó là mẹo với máy nhà em, chứ ko rõ các cụ khác máy có khác gì ko, vì máy còn tùy độ cao cấp, đắt rẻ.
E cũng vậy, cứ bỏ hết quần áo là e xịt nước rửa từ gioăng đến lồng bên trong, cả bụi bám bên ngoài. Xong mở nắp và cái van xả nước phía dưới để khô thoáng xong mới đóng vào. Để tuần này mua viên giặt vệ sinh xem sao. Dùng gàn 2 năm rồi e chưa vệ sinh lần nào. :D

Muon_biet

Xe cút kít
Hi. Hôm nay e vừa trải nghiêm dịch vụ vệ sinh sâu máy giặt Electrolux (chính là vệ sinh lồng giặt) của TTBH hãng. Trước khi sử dụng em cũng đã nghiên cữu kỹ các vấn đề mà các bác đã chia sẻ. Nên trong 7 năm qua cũng ko dám sử dụng vì sợ lắp vào máy chạy kêu hoặc phải sửa thêm tốn tiền. Nhưng máy cũng khấu hao hết rồi :)), hôm nay e trải nghiệm thực tế rồi chia sẻ để các bác hiểu hơn nhé.

Thứ nhất em phải khẳng định là lồng giặt bẩn hay sạch chủ yếu do (1) nguồn nước và (2) do cách sử dụng của mình. Dùng nước máy thì lồng giặt cũng sạch sẽ, ít bị cặn canxi bám thôi. Tuy nhiên, phần bẩn nhất chính là cái zoăng cao su, nó bám bụi vải + bụi bẩn (bùn) từ quần áo lâu ngày.
==> Nếu các bác chịu khó tự vệ sinh zoăng cao su 2-3 tuần/lần hoặc hàng tháng thì cũng đã sạch đến 70% rồi. Như vậy 3-5 năm đầu cũng chẳng cần vệ sinh lồng giặt làm gì đâu. Cũng chỉ là quần áo thôi mà, bẩn tí cũng ko chết người đc :D

Thứ hai, vệ sinh lồng giặt xong sẽ làm cho máy chạy kêu to là đúng NẾU thợ ko có kinh nghiệm nhé. Tại sao thế? Vì máy chạy kêu hay ko là do bộ phớt và vòng bi có chuẩn ko. Nếu thợ tháo hết ra thì lắp lại ko bao giờ ngon được như ban đầu, trừ khi tháo ra rồi thay bộ mới luôn. Bác thợ hãng cũng thừa nhận với e như vậy. NHƯNG, thực tế vệ sinh lồng giặt cũng ko cần tháo những cái đó ra (ít nhất với máy cửa ngang Elec). Như bác thợ làm cho em chỉ tháo 1 nửa cái lồng giặt, giữ nguyên nửa còn lại gắn với vòng bi, phớt. Sau đó dùng vòi xịt cao áp vệ sinh sạch sẽ, luồn đầu phun vào vệ sinh nửa lồng còn lại ko tháo. Như em đánh giá thì sạch đến 85-90% rồi. Do đó, ko động chạm gì vào vòng bi, phớt nên ko ảnh hưởng đến máy. Còn mấy vụ tháo lắp ra thì đơn giản lắm, như mình vặn con ốc thôi mà. Máy em lắp lại chạy êm ru.

Em cũng rất muốn chính hãng làm, nhưng 3 lần làm thì chỉ có lần đầu là thợ chính hãng (một 1 làm ngon ơ), 2 lần sau là thợ Electronic của....Bách Khoa: 2 thợ đến mà loay hoay phải mang máy về trung Tâm bảo dưỡng và làm em hỏng oan gia cảm biến nhiệt nên đi tong một mẻ quần áo vị nước giặt nóng tối đa mà không ngắt...

Z90

Xe tăng
Nhà em đôi tháng em lại bật chế độ giặt vệ sinh (máy LG, có chế độ đó), mỗi lần hơn 3 tiếng. Sau 4 năm thì hôm nọ em có gọi thợ đến tháo lồng ra thì lồng khá là sạch. Cũng phải nói thêm là nước khu nhà em thuộc diện sạch ạ, em gọi thợ thay lõi lọc mà thợ không tin nổi.
Kết luận của em là em không cần phải tháo lồng để rửa nếu thường xuyên giặt vệ sinh. Em giặt bằng xà phòng thường chứ không phải bằng viên chuyên dụng.
Cụ ở bên LB đúng k? Lõi nhà e cũng hơn 1 năm k thay mà lõi 1 cũng chỉ hơi ngả vàng

clessking

Xe tăng
Em cũng rất muốn chính hãng làm, nhưng 3 lần làm thì chỉ có lần đầu là thợ chính hãng (một 1 làm ngon ơ), 2 lần sau là thợ Electronic của....Bách Khoa: 2 thợ đến mà loay hoay phải mang máy về trung Tâm bảo dưỡng và làm em hỏng oan gia cảm biến nhiệt nên đi tong một mẻ quần áo vị nước giặt nóng tối đa mà không ngắt...
Hix chia buồn với cụ. Nhưng cụ vệ sinh làm j mà nhiều thế ạ. E nhà có e bé nên mới vệ sinh lại chứ người lớn thì e kệ 7 năm nay rồi 😎

lenhhoxung1980

Xe điện
Nhà em tháng 1 lần dùng gói bột tẩy lồng giặt mua ở siêu thị. Hôm nào bí đổ chai javel vào cũng ok. Bản chất mấy loại đó cũng giống nhau mà. Năm ngoái có gọi thợ ở ĐMX vào tháo tung ra, không thấy bẩn mấy, mà máy nhà em dùng 3 năm rồi. Ông thợ bảo chắc anh hay vệ sinh máy nên máy sạch. Có điều dùng chất tẩy nhiều sẽ ăn mòn trục.

baba77

Xe tăng
Nhân tiện thớt máy giặt cho em hỏi về cái Nút cảm ứng Start của máy giặt lồng ngang Elextrolux của các cụ có bị mất cảm ứng không? Máy của em mua vài năm thì bị gọi BH thì nó bảo có thể do nước ngấm vào. TS nhà nó chứ máy giặt ko cần nước à? Vậy nó làm cái nút cảm ứng rất vớ vẩn hỏi sửa thì bảo thay cả main. TSB nhà nó lần 2, sao nó ko làm cái nút thường để hỏng chỉ thay cái nút ấy thôi. Quả thực nhà em lần đầu dính hàng Elex vì nghĩ nó ngon, vậy mà vớ quả đắng. Chắc ko có lần sau.