Về quyền sử dụng chung cư 50 năm?

MrPhương_Oto

Xe đạp
Em thấy có nhiều chung cư của FLC không phải sổ hồng mà chỉ là sử dụng 50 năm.
Vậy mấy cụ cho em hỏi, sau thời gian đó thì mình có được sở hữu chung cư đó không? Hay có phải đóng thuế đất như thế nào?

MrPhương_Oto

Xe đạp
Không bác nào biết ạ?

phammut

Xe tăng
Kể cả sổ đỏ vĩnh viễn thì cứ sau 50 năm chắc cũng hết hạn sử dụng, tự bỏ tiền ra mà xây, sửa nhé, hình như báo đăng rồi đấy

MrPhương_Oto

Xe đạp
Kể cả sổ đỏ vĩnh viễn thì cứ sau 50 năm chắc cũng hết hạn sử dụng, tự bỏ tiền ra mà xây, sửa nhé, hình như báo đăng rồi đấy
Ui thế ạ. Thế thì như vậy sổ hồng chung cư có khác gì cho thuê 50 năm đâu ạ

Website
anvuongduongnoi.com

luckyman87

Xe đạp
Ui thế ạ. Thế thì như vậy sổ hồng chung cư có khác gì cho thuê 50 năm đâu ạ
khác nhau cụ nhé, sổ hồng tức là đất xây chung cư đã nộp tiền sử dụng đất, cụ mua chung cư là có một phần tiền sử dụng đất trong đó. còn thuê 50 năm là trả tiền thuê đất hàng năm hoặc trả 1 lần trong cả thời gian thuê, hết thời hạn thuê thì phải trả lại đất cho nhà nước. khi đó nếu nhà nước có nhu cầu lấy lại đất để thực hiện dự án khác thì chỉ đền bù cho cụ một ít tiền thôi. còn nếu là sổ hồng thì nhà nước không có quyền thu hồi nếu cụ không đồng ý (trừ những trường hợp đặc biệt quy định ở luật đất đai).

noname208

Xe tải
khác nhau cụ nhé, sổ hồng tức là đất xây chung cư đã nộp tiền sử dụng đất, cụ mua chung cư là có một phần tiền sử dụng đất trong đó. còn thuê 50 năm là trả tiền thuê đất hàng năm hoặc trả 1 lần trong cả thời gian thuê, hết thời hạn thuê thì phải trả lại đất cho nhà nước. khi đó nếu nhà nước có nhu cầu lấy lại đất để thực hiện dự án khác thì chỉ đền bù cho cụ một ít tiền thôi. còn nếu là sổ hồng thì nhà nước không có quyền thu hồi nếu cụ không đồng ý (trừ những trường hợp đặc biệt quy định ở luật đất đai).
Nhưng chung cư thì cái giá trị nhất là tài sản gắn liền trên đất - là nhà- thế nên sau khi hết hạn sử dụng thì đến đời con cháu các bác sẽ phải chuẩn bị 1 số tiền khá khá để đập nhà cũ đi và xây lại nhà mới...

Lung Thi Linh

Xe hơi
Em thấy có nhiều chung cư của FLC không phải sổ hồng mà chỉ là sử dụng 50 năm.
Vậy mấy cụ cho em hỏi, sau thời gian đó thì mình có được sở hữu chung cư đó không? Hay có phải đóng thuế đất như thế nào?
ký hđ sẽ ko phải hđ mua bán mà là hợp đồng thuê nhà 50 năm thì phải cụ ạ, không có sổ hồng mà cụ chỉ đc bản photo từ sổ của CDT, sau này cụ muốn bán đi cũng khó

luckyman87

Xe đạp
Nhưng chung cư thì cái giá trị nhất là tài sản gắn liền trên đất - là nhà- thế nên sau khi hết hạn sử dụng thì đến đời con cháu các bác sẽ phải chuẩn bị 1 số tiền khá khá để đập nhà cũ đi và xây lại nhà mới...
đúng rồi ạ, giống như nhà mặt đất cũng thế thôi, dùng đến 50 năm thì cũng phải đập đi xây lại

Me Thun

Xe hơi
Cái tiền bảo trì 2% nhà chung cư đấy sau 50 năm vẫn còn để duy tu bảo trì nhà chứ cụ

Tít Hóng Hớt

Xe tải
Giờ bỏ ra 2 tỏi mua cc 50 năm xong bị thu hồi nghĩ cũng xót xa quá các cụ nhẩy :3

Thanhtbg

Xe hơi
Nôm na thế này:
- Chung cư 50 năm: khi hết thời hạn thuê đất nếu công trình còn giá trị sử dụng, chưa xuống cấp xin mời ông đóng tiếp tiền thuế sử dụng đất để được ở tiếp. Hoặc nếu lúc đó kể cả chưa xuống cấp chính quyền cũng có quyền mời ông ra để lấy lại quyền sử dụng đất, nhà ông xây ông có thể tự phá lấy thép :). Còn nếu nhà đã xuống cấp, mất an toàn như mấy khu tập thể thì chính quyền được phép đập bỏ, tay trắng.
- Chung cư sở hữu lâu dài: được ở đến khi bắt buộc phải cải tạo hoặc đập công trình đi xây lại. Khi đập đi, cùng với cộng đồng cư dân tại tòa nhà đó, ông có quyền hợp tác với công ty phát triển dự án cùng thỏa thuận chi phí xây, diện tích nhà mới nhận được và có quyền lợi khi xây lại tòa nhà trên đất cũ. Các tòa tập thể cũ ở Thành Công, Giảng Võ cũng đang dùng cơ chế này.

Tất nhiên, 50 năm thời thế có thể thay đổi nhiều điều. Mua nhà ở thời điểm hiện tại thì cứ chắc ăn mà mua thôi. Đó là lý do vì sao các dự án chung cư 50 năm thường rẻ thối mà vẫn ế. Các cụ đừng có tin mồm sales bảo sau 50 năm đóng thuế sử dụng đất thì được sở hữu tiếp nhé, lúc đó quyền kiểm soát thuộc về chính quyền.

DV2004

Xe tăng
Không có sổ nào quyền sử dụng là Vĩnh viễn các cụ nhé, chỉ có sư dụng lâu dài và có thời hạn như 50 năm. Trường hợp lâu dài cụ có quyền trên mảnh đất đó lâu dài, nhà nước lấy phải có sự đền bù cho cụ. Trường hợp có thòi hạn thì sau hạn đó cụ không còn quyền sử dụng nữa, nếu nhà nước lấy thì khg có đền bù mà chỉ có hỗ trợ phần di dời thôi.
Khi mua chung cư phải thật chú ý điều này, dừng chú ý đến lời của sale là 50năm thì hỏng rồi, hay hết thời hạn rồi... lúc có vấn đề chính mình ôm bom thôi.

Nếu bảo nhau được thì tiền xây lại rẻ thôi cụ. Hòa Bình đang xây nhà thương mại cho các chủ đầu tư lớn khoảng 8tr/m2. 1 căn 2 ngủ bỏ ra 500tr là xây lại được rồi

quoctuan.dxmb

Xe hơi
Cơ bản thì 50 năm với lâu dài khác nhau ở chỗ là hết 50 năm nếu CĐT thuê đất tiếp thì cụ phải đóng thêm tiền thuê đất, thế thôi :) Còn mà sau này xuống cấp xây lại thì như nhau hết

Tít Hóng Hớt

Xe tải
Em lo ở lâu dài chứ k lo giá :D K may mà sống dai thì bị tống ra ngoài làm vô gia cư mất T_T

lishn_2001

Xe tải
Nôm na thế này:
- Chung cư 50 năm: khi hết thời hạn thuê đất nếu công trình còn giá trị sử dụng, chưa xuống cấp xin mời ông đóng tiếp tiền thuế sử dụng đất để được ở tiếp. Hoặc nếu lúc đó kể cả chưa xuống cấp chính quyền cũng có quyền mời ông ra để lấy lại quyền sử dụng đất, nhà ông xây ông có thể tự phá lấy thép :). Còn nếu nhà đã xuống cấp, mất an toàn như mấy khu tập thể thì chính quyền được phép đập bỏ, tay trắng.
- Chung cư sở hữu lâu dài: được ở đến khi bắt buộc phải cải tạo hoặc đập công trình đi xây lại. Khi đập đi, cùng với cộng đồng cư dân tại tòa nhà đó, ông có quyền hợp tác với công ty phát triển dự án cùng thỏa thuận chi phí xây, diện tích nhà mới nhận được và có quyền lợi khi xây lại tòa nhà trên đất cũ. Các tòa tập thể cũ ở Thành Công, Giảng Võ cũng đang dùng cơ chế này.

Tất nhiên, 50 năm thời thế có thể thay đổi nhiều điều. Mua nhà ở thời điểm hiện tại thì cứ chắc ăn mà mua thôi. Đó là lý do vì sao các dự án chung cư 50 năm thường rẻ thối mà vẫn ế. Các cụ đừng có tin mồm sales bảo sau 50 năm đóng thuế sử dụng đất thì được sở hữu tiếp nhé, lúc đó quyền kiểm soát thuộc về chính quyền.
Sổ đỏ cc có 2 phần riêng biệt là đất ở và nhà ở
1. Đất ở: theo luật dd 2013 sẽ là lâu dài, bất kể dự án của chủ đầu tư được (giao) là bao nhiêu năm.
2.nhà ở: theo luật nhà ở 2014 thì nhà ở có thời hạn sử dụng, cc thường là cấp 2 or 3 có thời hạn tối đa lần lượt là 100 và 50 năm. Nếu nhà hết niên hạn sd thì đập bỏ, các bác phải đóng tiền xây cái mới trên đất cc cũ (nếu 50 hay 100 năm nữa còn phù hợp qh là đất ở) nhưng không phải nộp thêm tiền sử dụng đất nữa.
* Nhưng thường gcn qsd đất các bác ít thấy ghi chính xác thời hạn sở hữu nhà ở là bao nhiêu năm (mở sổ đỏ cc của các bác ra mà xem). Vậy phải tự tìm hiểu cc nhà mình là cấp 2 hay là 3 để biết niên hạn sử dụng là 50 hay 100 năm