[Funland] Về quê sinh sống sau 9 tháng.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ bán cho em một quả làm giống với ạ
Gốc mít na nổi tiếng nhất là mít Đá chông (Ba Vì), nhưng do đất đai vùng đó nhiều thời gian tăng giá chóng mặt + người ta về mua cây mít đã to đem đi chỗ khác cho nên bây giờ ở đó còn rất ít. Gần đây chính quyền cùng 1 số người dân phối hợp với nhau dựng lên thương hiệu "Giống mít Ba Vì" từ những cây còn sót lại. Nhưng rất may, phần lớn người mua cây mít đã to về trồng lại là các chủ nhà hàng dọc đường Hòa Lạc (QL 21 đoạn Xuân Mai - Sơn Tây). Có thể những cái địa chỉ này dễ dàng cho người mua mít được mít na hơn ở chỗ em.
Có dịp ghé qua ăn tại những nhà hàng này, bác cứ để ý những cây mít không to lắm, quả cũng không quá to (cỡ hơn cái ấm tích), nhưng rất đẹp, gai rất đều và hỏi chủ cửa hàng cho chắc chắn. Mùa này mít ta đang bắt đầu chín (thực ra mít na còn có ở nhiều vùng khác, như dọc đường cao tốc mới từ Hòa Lạc lên Hòa Bình cũng thấy họ bán).
Em cũng đã nói với hội bảo vệ khi mấy quả mít này chín em sẽ mang về, chắc giữ hạt. Em sẽ báo để ai quan tâm!

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
9 tháng trước em có mở thớt về quê
Nay em xin mở thớt cập nhật cuộc sống gd em sau gần 1 năm về nhà.
Đến giờ em cảm thấy khá thoải mái khi được về lại nơi mình sinh ra và lớn lên. Về quê em được sống cùng bố mẹ, họ hàng, bạn bè. Vợ em quê gốc Hà Tây nhưng hoà nhập khá nhanh. Ở nhà em làm mảnh vườn trồng rau và cây ăn quả, mở 1 đaih lý vật liệu xd, mua cái máy xúc nhỏ giao cho đứa em con ông chú quản lý, em quản lý chung. Hàng ngày em dậy từ 5h sáng đạp xe với bố em tập thể dục đến 6h về tưới cây, 7h ăn sáng với cả nhà rồi lên bãi vật liệu. Vợ em thì dạy trường tiểu học ngay nhà.
Còn F1 nhà em trôm vía ít ốm đau và phát triển bình thường. Cháu được hơn 11kg cao 77cm.
Đên giờ em cảm thấy mọi thứ rất ok, tuy ở quê nhưng cơ hội làm ăn vẫn nhiều, em kiếm đủ li cho gd và có khoản tích lũy. Hàng ngày quanh quẩn với nhà cửa vườn tược, cuối tuần lại rủ mấy đứa bạn cũ làm bữa nhậu.
Đến giờ em cảm thấy hài lòng các cụ ạ
Screenshot_2024-06-17-22-41-27-27_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Đây là cháu bé nhà em.
Cụ về quê sinh sống, sau F1 nhà Cụ có cho trở lại phố ko, hay cũng ở quê, hay kệ nó. Còn nếu F1 cũng xác định ở quê thì là QĐ đúng đắn.

Dream Thai

Xe điện
Cụ về quê sinh sống, sau F1 nhà Cụ có cho trở lại phố ko, hay cũng ở quê, hay kệ nó. Còn nếu F1 cũng xác định ở quê thì là QĐ đúng đắn.
Sống ở đâu do mình quyết chứ cụ, mình sống cs của mình, con cái thì nuôi lớn ăn học, sau đó nó có lên TP sống thì việc của nó chứ :)

Demchinhhang.net

Xe container
CL cuộc sống thế quá cao, còn chịu khó cầy và định hướng tốt là có số má trong vùng ngay.

Tài mới

Xe tăng
Nó lại lên phố thôi cụ. Thực ra ở thành phố nhiều cơ hội việc làm, phát triển hơn nhưng cần để tồn tại được cần phải năng lực ^ nỗ lực

Dream Thai

Xe điện
Em cũng sợ rượu bia lắm, nhưng nếu về quê gặp anh em chú bác thân tình vẫn tưng bừng cụ ạ, giờ em sống ở đâu cũng được, ở đâu cũng được nhưng về quê cái nhịp sống nó khác, bạn xưa giờ cũng khác, suy nghĩ lối sống khác nhau ngay cả trong gia đình nên ít ít gặp nó vui, đụng nhau nhiều sẽ dần nhạt đi. Chắc em ham vui nên thích cuộc sống SG sôi động và khí hậu ôn hòa
E thì đi về Hanoi và 1 chỗ ở tây nguyên, mỗi năm đi xuyên việt 1 lần :)

Dan du an

Xe cút kít
Gốc mít na nổi tiếng nhất là mít Đá chông (Ba Vì), nhưng do đất đai vùng đó nhiều thời gian tăng giá chóng mặt + người ta về mua cây mít đã to đem đi chỗ khác cho nên bây giờ ở đó còn rất ít. Gần đây chính quyền cùng 1 số người dân phối hợp với nhau dựng lên thương hiệu "Giống mít Ba Vì" từ những cây còn sót lại. Nhưng rất may, phần lớn người mua cây mít đã to về trồng lại là các chủ nhà hàng dọc đường Hòa Lạc (QL 21 đoạn Xuân Mai - Sơn Tây). Có thể những cái địa chỉ này dễ dàng cho người mua mít được mít na hơn ở chỗ em.
Có dịp ghé qua ăn tại những nhà hàng này, bác cứ để ý những cây mít không to lắm, quả cũng không quá to (cỡ hơn cái ấm tích), nhưng rất đẹp, gai rất đều và hỏi chủ cửa hàng cho chắc chắn. Mùa này mít ta đang bắt đầu chín (thực ra mít na còn có ở nhiều vùng khác, như dọc đường cao tốc mới từ Hòa Lạc lên Hòa Bình cũng thấy họ bán).
Em cũng đã nói với hội bảo vệ khi mấy quả mít này chín em sẽ mang về, chắc giữ hạt. Em sẽ báo để ai quan tâm!
Hôm nào có cụ inbox em với ạ

onghabeo

Xe tăng
Để kiếm được số vốn rồi về quê thì cụ cũng phải vất vả bao năm trên tp rồi , ai về già chả muốn có vốn rồi về quê sống an nhàn nhỉ

thientudolong

Xe container
về quê rất tốt nếu các bác có ít nhất 1 nguồn thu nhập ổn định, có sẵn nhà/đất hoặc chỉ cần tu sửa
còn về quê để bắt đầu từ con số 0, nhất là với người đã có gia đình thì chắc người ta phần nhiều sẽ chọn bám trụ tp tiếp.

coolpix8700

Xe ngựa
Nó lại lên phố thôi cụ. Thực ra ở thành phố nhiều cơ hội việc làm, phát triển hơn nhưng cần để tồn tại được cần phải năng lực ^ nỗ lực
Em đã viết từ trên kia, Cty tụi em văn phòng trong Hà Nội, nhưng các cơ sở SX chính ở tỉnh (chỗ gần nhất ở ngoại thành). Nhà em ở cách văn phòng nếu đi bộ thì mất độ 15 phút. Tức là sống trong Hà Nội, kiếm tiền chính ở nông thôn.
Vì các cơ sở ở vùng quê nên em cũng giao lưu nhiều với người ở các địa phương, nhưng giao lưu nhiều hơn là với mấy ông bạn ở quanh nhà.
Em cũng cố để nhà em ở có cái không khí ở nông thôn. Cây trồng thì chỉ mỗi gác thượng, ban công tầng 2, nhưng em nuôi rất nhiều các loại chim thường phổ biến ở các vùng nông thôn đồng bằng Bắc Bộ. Vừa rồi sau khi tìm kiếm, em đã rước được 2 con bắt cô trói cột và đã vào được cám cho chúng. 1 con thấy đã hót.
Còn về không khí, em vẫn thấy ở nhà em ít bụi hơn cả trên cái XN rộng nhất của tụi em. Trên ấy xung quanh em trồng 3 vành đai cây, ở trung tâm em trồng cây ăn quả và các loại hoa, nhiều nhất là các loại hoa hồng cổ. Ngoài chim tự nhiên, thỉnh thoảng em cũng mua mang lên đó thả. Bà xã bảo chẳng phải đi du lịch đâu cả, lên đây cũng đủ thứ hoa, chim,...
Ngoài đi các tỉnh giao lưu do công việc, hàng năm quân Đống Đa tụi em cũng thường xuyên kéo nhau đi các tỉnh. Tháng 7 này tụi em sẽ tổ chức mời các tỉnh về và sau đó là đi tiếp, xa nhất là vào Đông Hà!

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Em cũng sợ rượu bia lắm, nhưng nếu về quê gặp anh em chú bác thân tình vẫn tưng bừng cụ ạ, giờ em sống ở đâu cũng được, ở đâu cũng được nhưng về quê cái nhịp sống nó khác, bạn xưa giờ cũng khác, suy nghĩ lối sống khác nhau ngay cả trong gia đình nên ít ít gặp nó vui, đụng nhau nhiều sẽ dần nhạt đi. Chắc em ham vui nên thích cuộc sống SG sôi động và khí hậu ôn hòa
Em cũng tính di cư vào SG nhưng chắc phải đợi về hưu chứ giờ vào ko xin được việc mà ko có lương thì tiếc lắm

Quê bầm

Xe điện
Em cũng tính di cư vào SG nhưng chắc phải đợi về hưu chứ giờ vào ko xin được việc mà ko có lương thì tiếc lắm
Cụ cho thuê mấy cái nhà thì sợ gì lương hưu hở cụ, em khoái chiều chiều ra sông SG hóng mát với ngồi nhậu bờ sông gió lồng lộng cụ ạ. Ko rét quá mà ko nóng quá như HN, mỗi đồ ăn em thấy hơi chán, muốn ngon tự phải nấu thôi

xekeotay

Xe hơi
9 tháng trước em có mở thớt về quê
Nay em xin mở thớt cập nhật cuộc sống gd em sau gần 1 năm về nhà.
Đến giờ em cảm thấy khá thoải mái khi được về lại nơi mình sinh ra và lớn lên. Về quê em được sống cùng bố mẹ, họ hàng, bạn bè. Vợ em quê gốc Hà Tây nhưng hoà nhập khá nhanh. Ở nhà em làm mảnh vườn trồng rau và cây ăn quả, mở 1 đaih lý vật liệu xd, mua cái máy xúc nhỏ giao cho đứa em con ông chú quản lý, em quản lý chung. Hàng ngày em dậy từ 5h sáng đạp xe với bố em tập thể dục đến 6h về tưới cây, 7h ăn sáng với cả nhà rồi lên bãi vật liệu. Vợ em thì dạy trường tiểu học ngay nhà.
Còn F1 nhà em trôm vía ít ốm đau và phát triển bình thường. Cháu được hơn 11kg cao 77cm.
Đên giờ em cảm thấy mọi thứ rất ok, tuy ở quê nhưng cơ hội làm ăn vẫn nhiều, em kiếm đủ li cho gd và có khoản tích lũy. Hàng ngày quanh quẩn với nhà cửa vườn tược, cuối tuần lại rủ mấy đứa bạn cũ làm bữa nhậu.
Đến giờ em cảm thấy hài lòng các cụ ạ
Screenshot_2024-06-17-22-41-27-27_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Đây là cháu bé nhà em.
Về quê như này ở nội thÀnh làm khỉ gì

Hanoi1919

Xe tăng
Hồi bé thường nghe các cụ nói mít ta có mấy loại: Mít dai, mít mật và mít na. Nhà nội em cũng có cây mít na mà chục năm trước bị bão quật đổ, cố cứu mà không được. Khi nào cụ có thì cho em xin mấy hạt nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
Hồi bé thường nghe các cụ nói mít ta có mấy loại: Mít dai, mít mật và mít na. Nhà nội em cũng có cây mít na mà chục năm trước bị bão quật đổ, cố cứu mà không được. Khi nào cụ có thì cho em xin mấy hạt nhé.
OK!

Langthang_Mercedes

Xe container
Em thì quê hay phố cũng không thành vấn đề, miễn có thu nhập ổn. Cơ mà con cái học hành lại là vấn đề rất nhức đầu, vì thế em chọn phố và cuối tuần về quê.

anphudong

Xe tăng
Cụ cho thuê mấy cái nhà thì sợ gì lương hưu hở cụ, em khoái chiều chiều ra sông SG hóng mát với ngồi nhậu bờ sông gió lồng lộng cụ ạ. Ko rét quá mà ko nóng quá như HN, mỗi đồ ăn em thấy hơi chán, muốn ngon tự phải nấu thôi
Sở thích của cụ mua nhà đất chỗ này vừa rẻ lại tiện cho nhu cầu, chưa kể sinh viên ĐH Văn Lang sống ở đây nhiều lắm, dư phòng cho thuê cũng kiếm ăn được nữa:

trungleba

Xe buýt
Qúa tốt cụ ạ, xin chúc mừng cụ