[Funland] Về quê sinh sống sau 9 tháng.

kt13a2

Xe buýt
Chúc mừng cụ đã thành công với lựa chọn của mình!

newboyvt

Xe tải
Về quê không khí trong lành, thoáng đãng, không xô bồ, ra đường ít cảnh tắc hơn HN. Chúc mừng cụ, miễn sao cả gia đình cùng thuận ý với nhau là đẹp rồi.

demen2003

Xe tăng
9 tháng trước em có mở thớt về quê
Nay em xin mở thớt cập nhật cuộc sống gd em sau gần 1 năm về nhà.
Đến giờ em cảm thấy khá thoải mái khi được về lại nơi mình sinh ra và lớn lên. Về quê em được sống cùng bố mẹ, họ hàng, bạn bè. Vợ em quê gốc Hà Tây nhưng hoà nhập khá nhanh. Ở nhà em làm mảnh vườn trồng rau và cây ăn quả, mở 1 đaih lý vật liệu xd, mua cái máy xúc nhỏ giao cho đứa em con ông chú quản lý, em quản lý chung. Hàng ngày em dậy từ 5h sáng đạp xe với bố em tập thể dục đến 6h về tưới cây, 7h ăn sáng với cả nhà rồi lên bãi vật liệu. Vợ em thì dạy trường tiểu học ngay nhà.
Còn F1 nhà em trôm vía ít ốm đau và phát triển bình thường. Cháu được hơn 11kg cao 77cm.
Đên giờ em cảm thấy mọi thứ rất ok, tuy ở quê nhưng cơ hội làm ăn vẫn nhiều, em kiếm đủ li cho gd và có khoản tích lũy. Hàng ngày quanh quẩn với nhà cửa vườn tược, cuối tuần lại rủ mấy đứa bạn cũ làm bữa nhậu.
Đến giờ em cảm thấy hài lòng các cụ ạ
Screenshot_2024-06-17-22-41-27-27_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Đây là cháu bé nhà em.
Nhà vườn thế này ko đại gia cũng tầm trung, thượng lưu rồi cụ, nhưng mà cụ ăn đồ nướng hơi bị cháy đó ko tốt cho sk đâu nhé?

duytrong

Xe lăn
9 tháng trước em có mở thớt về quê
Nay em xin mở thớt cập nhật cuộc sống gd em sau gần 1 năm về nhà.
Đến giờ em cảm thấy khá thoải mái khi được về lại nơi mình sinh ra và lớn lên. Về quê em được sống cùng bố mẹ, họ hàng, bạn bè. Vợ em quê gốc Hà Tây nhưng hoà nhập khá nhanh. Ở nhà em làm mảnh vườn trồng rau và cây ăn quả, mở 1 đaih lý vật liệu xd, mua cái máy xúc nhỏ giao cho đứa em con ông chú quản lý, em quản lý chung. Hàng ngày em dậy từ 5h sáng đạp xe với bố em tập thể dục đến 6h về tưới cây, 7h ăn sáng với cả nhà rồi lên bãi vật liệu. Vợ em thì dạy trường tiểu học ngay nhà.
Còn F1 nhà em trôm vía ít ốm đau và phát triển bình thường. Cháu được hơn 11kg cao 77cm.
Đên giờ em cảm thấy mọi thứ rất ok, tuy ở quê nhưng cơ hội làm ăn vẫn nhiều, em kiếm đủ li cho gd và có khoản tích lũy. Hàng ngày quanh quẩn với nhà cửa vườn tược, cuối tuần lại rủ mấy đứa bạn cũ làm bữa nhậu.
Đến giờ em cảm thấy hài lòng các cụ ạ
Screenshot_2024-06-17-22-41-27-27_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Đây là cháu bé nhà em.
Cuộc sống chất lượng thì chỉ cần vậy là đủ, môi trường tốt, nhà cửa rộng rãi thoáng mát, tự túc về cây trồng vật nuôi…hợp với người này nhưng không hợp với người khác. Cụ và mọi người trong Nhà thấy vui, thấy ý nghĩa là được rồi. Xin chúc mừng GĐ Cụ.

stone_lamp

Xe điện
Ở đâu thấy hạnh phúc ở đấy là nhà ( Quê) ! Chúc mừng gia đình Cụ chủ .
Em sinh ra và lớn lên ở HN ( đống đa) nhưng luôn muốn sống ở nơi có thiên nhiên không khí trong lành . Giờ U60 rồi nên cũng chuẩn bị cho cuộc sống sau khi nghỉ, chỉ khác "Địa chỉ" vẫn HN còn sống theo vùng miền ( khi hậu) . Sang tuổi mà BV luôn thường trực thì HN (HCM) vẫn là nơi an toàn nhất.
Với tư cách là chuyên gia trong ngành em khuyên cụ nên chọn Nha Trang Khánh Hòa để định cư nếu xét về khí hậu và đủ các điều kiện sống tương đối khá so với các nơi khác

bigman95

Xe điện
Với tư cách là chuyên gia trong ngành em khuyên cụ nên chọn Nha Trang Khánh Hòa để định cư nếu xét về khí hậu và đủ các điều kiện sống tương đối khá so với các nơi khác
Nha trang trong danh mục lựa chọn mua đông của em mà. 4 mùa 8 vùng

stone_lamp

Xe điện
Chúc mừng chủ thớt, nhìn ảnh thấy yên bình quá!
Lợi thế của cụ chủ là Hào Bình, không xa hà Nội là mấy chứ như Thanh -Nghệ -tĩnh thì chắc khó được như này (ý là tâm lý nên sinh ra ý tưởng và thực hiện..).
Hình như cụ chủ là Thanh Hóa Cẩm thủy mà :)

agrimeco

Xe lăn
Về quê làn địa chủ như cụ ai chả thích :))

wanderersg

Xe tăng
Quan trọng nhất neu ko phải lo nghĩ tien bac thi là chuyện học hành của con cái và y tế khi ở tỉnh thôi.
Học hành cần trường lớp tốt,bạn bè thầy cô moi trường tốt mới dược. Không là tụt hậu ngay,con cái vào đời sẽ khó khăn hơn thời của mình. Còn y tế cũng quan trọng ko kém, tỉnh chuyên môn kém lợn lành khéo bị chữa trị thành lợn què.

Quê bầm

Xe điện
Em sinh ra và lớn lên ở HN ( đống đa) nhưng luôn muốn sống ở nơi có thiên nhiên không khí trong lành . Giờ U60 rồi nên cũng chuẩn bị cho cuộc sống sau khi nghỉ, chỉ khác "Địa chỉ" vẫn HN còn sống theo vùng miền ( khi hậu) . Sang tuổi mà BV luôn thường trực thì HN (HCM) vẫn là nơi an toàn nhất.
Em xa quê nay tròn 30 năm, yêu quê, nhớ quê luôn muốn về nhưng về chỉ ở hai hôm chứ hôm thứ Ba thứ Tư là muốn quay lại HN rồi cụ ạ, nhưng về hưu hẳn em lại tính vào SG. Về quê cứ tầm 5h sáng hàng xóm quét sân loạt soạt, cỡ 5h30 cái loa phát thanh nó kêu ông ổng khua cả làng dậy mà quê em giờ bỏ ruộng rồi, ko ai cày cấy nữa. Khoản nhậu thì quá vui nhưng đôi khi vướng bận xe cộ lại phải hãm lại, cứ đi taxi hay xe khách thì nhậu tưng bừng cụ ạ

bigman95

Xe điện
Em xa quê nay tròn 30 năm, yêu quê, nhớ quê luôn muốn về nhưng về chỉ ở hai hôm chứ hôm thứ Ba thứ Tư là muốn quay lại HN rồi cụ ạ, nhưng về hưu hẳn em lại tính vào SG. Về quê cứ tầm 5h sáng hàng xóm quét sân loạt soạt, cỡ 5h30 cái loa phát thanh nó kêu ông ổng khua cả làng dậy mà quê em giờ bỏ ruộng rồi, ko ai cày cấy nữa. Khoản nhậu thì quá vui nhưng đôi khi vướng bận xe cộ lại phải hãm lại, cứ đi taxi hay xe khách thì nhậu tưng bừng cụ ạ
Đúng rồi Cụ. Thực tế nó khác trong mơ rất nhiều. Đến tuổi này thì sẽ cần thục tế nhiều hơn.
Như Em giờ chuẩn bị SK , $ thêm thu nhập ổn định hàng tháng và đồng thuận với bà cả --> thực hiện cái mình muốn được.

Dream Thai

Xe điện
Gìa e cũng sống ở quê, nhưng ko phải nơi e sinh ra :(

Khoản nhậu thì ko biết cc như thế nào, chứ giờ e ngồi 1-2h là mệt, muốn đi ngủ, mà phải ngồi với người cùng sở thích, còn ko thì e cũng hạn chế nhâu :)

Quê bầm

Xe điện
Gìa e cũng sống ở quê, nhưng ko phải nơi e sinh ra :(

Khoản nhậu thì ko biết cc như thế nào, chứ giờ e ngồi 1-2h là mệt, muốn đi ngủ, mà phải ngồi với người cùng sở thích, còn ko thì e cũng hạn chế nhâu :)
Em cũng sợ rượu bia lắm, nhưng nếu về quê gặp anh em chú bác thân tình vẫn tưng bừng cụ ạ, giờ em sống ở đâu cũng được, ở đâu cũng được nhưng về quê cái nhịp sống nó khác, bạn xưa giờ cũng khác, suy nghĩ lối sống khác nhau ngay cả trong gia đình nên ít ít gặp nó vui, đụng nhau nhiều sẽ dần nhạt đi. Chắc em ham vui nên thích cuộc sống SG sôi động và khí hậu ôn hòa

Quê bầm

Xe điện
Đúng rồi Cụ. Thực tế nó khác trong mơ rất nhiều. Đến tuổi này thì sẽ cần thục tế nhiều hơn.
Như Em giờ chuẩn bị SK , $ thêm thu nhập ổn định hàng tháng và đồng thuận với bà cả --> thực hiện cái mình muốn được.
Càng lớn, càng tuổi cao suy nghĩ và lối sống càng khác nhau cụ ạ, nhẫn nhịn và chấp nhận nhưng nó lại ko tự nhiên nữa. Quê em khung cảnh thanh bình, nhiều cây xanh và thoáng đãng nhưng em chỉ khoái sau về hưu chia ra ở HN, ở quê rồi SG mỗi nơi mười ngày mỗi tháng, mùa đông rét quá hay hè HN nóng quá thì né vào SG, đi đi về về. Sau mà có tàu cao tốc như bên CHina thì ngon quá

NiceMoon1

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ.
Mọi người cứ hay phải lo chọn về già phải sống gần bệnh viện, mình thì cùng quan điểm với cụ nhà văn Quỳnh Dao, chỉ là chưa viết ra được rõ ý như cụ ấy nhưng đọc thấy tâm đắc.
Chú ý rèn luyện, giữ gìn sk từ khi còn trẻ, còn chẳng may già yếu bị bệnh hiểm nghèo thì cứ vui sống ở nhà tới khi ra đi, không chọn các biện pháp can thiệp y tế mạnh để kéo dài sự sống.

Quỳnh Dao viết thêm: "Năm nay mẹ 79 tuổi, năm sau đã là 80. Sống đến tuổi này đã là sự ban ơn của thượng đế đối với mẹ. Chính vì lẽ đó, từ giờ trở đi, mẹ sẽ đón nhận cái chết với nụ cười trên môi. Mong muốn của mẹ chỉ là:
1. Dù mẹ có lâm trọng bệnh thế nào, nhất quyết không được phẫu thuật, hãy để mẹ ra đi nhanh chóng. Chừng nào mẹ còn minh mẫn làm chủ được mọi thứ thì hãy để mẹ làm chủ, bằng không thì phải nghe theo ý nguyện của mẹ.
2. Không được đưa mẹ vào phòng điều trị hồi sức cấp cứu đặc biệt.
3. Bất luận là chuyện gì, tuyệt đối không được lắp ống thở cho mẹ. Bởi vì một khi mẹ đã mất khả năng nuốt, tức là cũng mất đi niềm vui ăn uống. Mẹ không muốn sống cuộc sống như vậy.
4. Thêm một điều nữa, dù có chuyện gì, cũng không được đặt ống truyền chất bổ cho mẹ. Kể cả ống thông, ống thở,... đều không được.
5. Mẹ đã từng nhắc nhở rồi, những biện pháp cứu sống như điện giật, các loại máy móc, tất cả đều không được dùng. Mẹ muốn ra đi nhẹ nhàng, điều này còn quan trọng hơn việc để mẹ sống trong đớn đau.

caisua

Xe lăn
tầm 70t trở ra thì cứ ở cách BVBM 30p di chuyển thôi ạ. Em xác định đi chơi tung tăng chục năm cho hết các ngóc ngách VN sau khi về hưu rồi về nằm nhà là chính

Entropy

Xe tăng
Chúc mừng gia đình cụ. Ở đây chắc nhiều cụ muốn về quê nhưng điều kiện khó.

bigman95

Xe điện
tầm 70t trở ra thì cứ ở cách BVBM 30p di chuyển thôi ạ
Em cách có 15 phút thôi ! (hehe) các Cụ chú ý tai biến , tiểu đường , huyết áp , tim mạch ... bệnh người già lúc đấy thật sự BV rất cần ! ( tự lo SK cho mình , không làm ảnh hưởng đến con cái nên cứ dắt lưng đủ chi tiêu khoảng 20 năm sau khi nghỉ)

deverlex

Xe buýt
Em làm trong lĩnh vực CNTT, bạn bè nhiều đứa học xong n về quê xin việc remote, sống ở quê khỏe. Còn em chắc nghỉ hưu cũng về quê sống cho thoải mái, trọng sạch, k tắc đường

Soinho

Xe hơi
Chúc mừng cụ chủ và gia đình đã có lựa chọn đúng đắn và vui với lựa chọn của mình!