[Funland] Về quê sinh sống sau 9 tháng.

vin_tq

Xì hơi lốp
khổ đất này cũng rộng cụ nhỉ, cụ cho e xin cái bản thiết kế này được không, e tham khảo, độ 10 năm nữa nếu có tiền e cũng sẽ khởi công, e cũng đầu cơ được 1 mảnh rồi , khổ đất 18.1 x 40m
Đất nhà em có 25mx20m thôi cụ. Em vẫn khuyến nghị với các cụ nên thuê thiết kế riêng để phù hợp với thế đất, hướng nhà và theo yêu cầu của gia chủ. Ngoài ra còn cân đối được kinh phí thi công cho hợp lý.

dung_hb

Xe hơi
Về quê có tiềm lực cũng dễ xoay sở phương án hơn Cụ nhỉ. Em cũng thích sống ở quê, cảm giác trong lành dễ chịu nhưng điều kiện ko cho phép

Thưa các cụ, những người yêu quê, về quê sinh sống: Không đâu bằng quê hương?! - Đó là quan điểm của đa số những cụ 7X như tôi trở lại thôi. Còn lớp trẻ bây giờ khác xa các cụ ạ. Họ có quan điểm, văn hóa, ...vv khác xa a e mình !! Cho nên, những buổi trà cháo; rượu LOLOTICA sáng; các buổi tiệc tất niên, thôi nôi, mừng nhà mới, ..vv đối với họ có lẽ sẽ ko quan trọng như chúng ta. Những giá trị tinh thần của Làng xã, thôn quê ... đã dần dần mất đi hoặc .. tự diễn biến nên ko còn như xưa các cụ ạ. Vì vậy, hoài niệm về quê hương trong lớp (Được coi là già) của chúng ta sớm hay muộn sẽ chả còn nữa các cụ ạ !!!

phamthoaibk

Xe buýt
Em làm đơn giản thôi, không phào chỉ gì cả.

Tổng chi phí xây dựng (không tính thiết bị điện như TV, máy giặt sấy…) hoàn thiện khoảng bao nhiêu cụ nhỉ? Khổ đất nhà cụ tương tự nhà em, để em học hỏi ạ. Cảm ơn cụ.

vin_tq

Xì hơi lốp
Tổng chi phí xây dựng (không tính thiết bị điện như TV, máy giặt sấy…) hoàn thiện khoảng bao nhiêu cụ nhỉ? Khổ đất nhà cụ tương tự nhà em, để em học hỏi ạ. Cảm ơn cụ.
Khoảng 2,1 củ to theo thời giá năm ngoái cụ ạ. Chi phí bao gồm tháo dỡ nhà cũ, ép cọc, nâng cote san nền lên gần 1m so với cũ (bù thêm khoảng 500m3 đá bây), làm lại toàn bộ tường rào, sân vườn trên tổng diện tích 500m2 ạ. Đơn giá dao động theo vị trí mảnh đất nhà cụ, như nhà em chỉ xe tải 7 tấn vào được nên chi phí vận chuyển đất đá VLXD cao hơn so với khu vực xe tải to vào được.

minhhoang05

Xe hơi
Em cũng muốn về quê, quê xây nhà cửa xong hết nhưng vướng việc học của 2 đứa trẻ con nên không về được. Trẻ con học ở đâu mình theo bọn nó, ưu tiên bọn nó.

Dream Thai

Xe điện
Thưa các cụ, những người yêu quê, về quê sinh sống: Không đâu bằng quê hương?! - Đó là quan điểm của đa số những cụ 7X như tôi trở lại thôi. Còn lớp trẻ bây giờ khác xa các cụ ạ. Họ có quan điểm, văn hóa, ...vv khác xa a e mình !! Cho nên, những buổi trà cháo; rượu LOLOTICA sáng; các buổi tiệc tất niên, thôi nôi, mừng nhà mới, ..vv đối với họ có lẽ sẽ ko quan trọng như chúng ta. Những giá trị tinh thần của Làng xã, thôn quê ... đã dần dần mất đi hoặc .. tự diễn biến nên ko còn như xưa các cụ ạ. Vì vậy, hoài niệm về quê hương trong lớp (Được coi là già) của chúng ta sớm hay muộn sẽ chả còn nữa các cụ ạ !!!
Nói chung về mà đi đủ các event thì chắc thành bợm nhậu, vài năm sk đi xuống, ko tham gia thì bảo ko hòa nhập

E sẽ về quê sống 1 năm vài tháng, nhưng ko phải quê nơi minh sinh ra :)

Camontinhyeu

Xe điện
Cụ nói chuẩn! Quê em cách Hồ con rùa có 45km về quê từ làng lên thị trấn, cuộc sống bây giờ chả khác phố, con dâu trong cùng một xóm còn chả biết ai vì các cháu đi làm từ sáng đến tối, chủ nhật chăm con không ra khỏi nhà.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói chuẩn! Quê em cách Hồ con rùa có 45km về quê từ làng lên thị trấn, cuộc sống bây giờ chả khác phố, con dâu trong cùng một xóm còn chả biết ai vì các cháu đi làm từ sáng đến tối, chủ nhật chăm con không ra khỏi nhà.
Khác phố rất nhiều đấy bác!
Những vùng quê gần Hà Nội bây giờ do giá đất lên cao, không còn cây to và gạch bê tông nhiều, nhưng đường hẹp chứ không rộng rãi được như đường trong Hà Nội. Nhiều nơi còn ô nhiễm hơn, nếu không thì bụi cũng nhiều hơn.
Không khí trong lành phải ở nông thôn của các vùng rất xa, nơi các DA chưa mò tới!

• Vodka
Reactions: qhi

anphudong

Xe tăng
Khác phố rất nhiều đấy bác!
Những vùng quê gần Hà Nội bây giờ do giá đất lên cao, không còn cây to và gạch bê tông nhiều, nhưng đường hẹp chứ không rộng rãi được như đường trong Hà Nội. Nhiều nơi còn ô nhiễm hơn, nếu không thì bụi cũng nhiều hơn.
Không khí trong lành phải ở nông thôn của các vùng rất xa, nơi các DA chưa mò tới!
Dự án chưa mò tới thì lại ô nhiễm kiểu khác bác à. Chẳng hạn như họ nuôi trâu bò lợn gà mà xả thải thẳng ra môi trường tự nhiên thì cá tôm cũng chết hết, làm nông thì lạm dụng thuốc bảo vệ thực vật khiến ai ngửi thấy cũng buồn nôn. Trước đây thì nhà đất rộng rãi bây giờ con cháu sinh ra cũng cắt đất xây nhà ống như thành phố mà đường lại nhỏ như bác nói thành ra cũng ko thoáng mát lắm!

onano69

Xe container
Ở quê hoặc ngoại thành cứ có đất tầm 500- 1000m2 xây cái nhà 2 tầng mái Nhật diện tích sàn khoảng 120m2 còn lại làm sân vườn, trông cây. Cứ có tí thiết kế vào là đẹp luôn :) chỉ cần ở nhà làm vườn, chơi cây cảnh cũng đủ sống nếu ko quá bon chen quan trường, tiền bạc ạ ;))

meo_bae

Xe buýt
9 tháng trước em có mở thớt về quê
Nay em xin mở thớt cập nhật cuộc sống gd em sau gần 1 năm về nhà.
Đến giờ em cảm thấy khá thoải mái khi được về lại nơi mình sinh ra và lớn lên. Về quê em được sống cùng bố mẹ, họ hàng, bạn bè. Vợ em quê gốc Hà Tây nhưng hoà nhập khá nhanh. Ở nhà em làm mảnh vườn trồng rau và cây ăn quả, mở 1 đaih lý vật liệu xd, mua cái máy xúc nhỏ giao cho đứa em con ông chú quản lý, em quản lý chung. Hàng ngày em dậy từ 5h sáng đạp xe với bố em tập thể dục đến 6h về tưới cây, 7h ăn sáng với cả nhà rồi lên bãi vật liệu. Vợ em thì dạy trường tiểu học ngay nhà.
Còn F1 nhà em trôm vía ít ốm đau và phát triển bình thường. Cháu được hơn 11kg cao 77cm.
Đên giờ em cảm thấy mọi thứ rất ok, tuy ở quê nhưng cơ hội làm ăn vẫn nhiều, em kiếm đủ li cho gd và có khoản tích lũy. Hàng ngày quanh quẩn với nhà cửa vườn tược, cuối tuần lại rủ mấy đứa bạn cũ làm bữa nhậu.
Đến giờ em cảm thấy hài lòng các cụ ạ
Screenshot_2024-06-17-22-41-27-27_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Đây là cháu bé nhà em.
Nhìn thấy khung cảnh của bác đúng là chỉ biết ước. Cũng mong muốn được về quê sinh sống và làm việc nhưng mà đất của các cụ ở quê cũng chỉ vỏn vẹn 100m2 và không có sân vườn gì. Và cái chính nữa là công việc của em ở quê cũng không được phát triển nên cũng không dám về quê lập nghiệp :(

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Nhìn thấy khung cảnh của bác đúng là chỉ biết ước. Cũng mong muốn được về quê sinh sống và làm việc nhưng mà đất của các cụ ở quê cũng chỉ vỏn vẹn 100m2 và không có sân vườn gì. Và cái chính nữa là công việc của em ở quê cũng không được phát triển nên cũng không dám về quê lập nghiệp :(
Bác chủ chứ cụ 8-}

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác muốn lấy hạt mit na đến nhà A1 ngõ 102 đường Trường Chinh (gần ngã tư Vọng).
Đi vào ngõ đến ngã 3 hơi rẽ trái. Tòa nhà A1 đối diện với Vinmart (đường vào có cái bậc thềm).
Hỏi các bác bảo vệ về hạt mít. Các bác lấy độ 2 chục hạt hay hơn 1 chút cũng được.
Năm nay mưa nhiều, mít năm nay mới bói, không phải đất ở Ba Vì, nhưng rất ngọt. Em bóc mà nước mật từ múi chảy ra đọng thành vũng ở dưới sàn!

Mesocsic

Xe điện
Chúc mừng bác!
Nhưng mấy quả mít của bác đã bị nấm rồi.
Năm nay mưa nhiều, không có nắng nên kể cả mít Thái dễ sống thì quả cũng không đều được, nhiều nấm, rất nhạt.
Nhưng không trồng kinh doanh sao bác không tìm mấy giống mít ta, nhất là giống mít Na Ba Vì (bây giờ họ đang cố gọi là mít Ba Vì). Mit na rất ngọt và sau này gỗ cũng sử dụng được.
Mít Thái chỉ dễ trồng, dù có quả sớm, năng suất cao, ngọt nhưng múi mít hơi sượng chỉ hợp khi trồng để kinh doanh.

Trên XN trước đây em cũng trồng khá nhiều mít Thái. Em cho phép công nhân trên ấy hái ăn tự do, chỉ cấm hái mang về.
Nhưng họ cũng rất khôn, chỉ hái quả ở những cây cho quả rất ngọt. Như hiện tại thì mít rụng rơi đầy gốc, nhưng họ cũng không thèm nhặt về.
Cách đây mấy năm, có 1 lần từ Hòa Bình về cả hội vào ăn ở 1 cái quán trên Hòa Lạc. thấy có mấy cây mít na. Ra xem có quả chín em mua và lấy hạt mang lên gieo. Được hơn chục cây, năm nay đã có quả. Quả bói nên không hy vọng ngon, nhất là lại mưa nhiều nên quả mít không đẹp (không như các loại mit ta khác, giống mít này nhỏ, nhưng quả sai và quả rất đẹp. Nhìn bên ngoài gai đều như mít thái).

Đây là 1 trong những cây mít ta trên ấy. Nó mọc tự nhiên bên phải nhà văn phòng, giữa cái khe giữa nhà văn phòng và nhà để xe. Hình như nó là hạt rụng xuống của 1 cây mít rất to, gốc 3 người ôm chưa kín, nhưng bị sâu, tụi em nhờ người chữa mà không được.
Quả cây này có gai cũng đều như mít na, khá ngọt. Mít ta nên múi dẻo chứ không sượng như mít Thái.

Cụ để lại cho em 1 quả mít Na làm giống với ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ để lại cho em 1 quả mít Na làm giống với ạ
Làm giống bằng hạt bác ạh!
Nếu cần bác đến chỗ em viết bảo mấy bác bảo vệ là đến lấy hạt mít.
Còn quả thì năm nay chúng mới bói, mà lại không nắng nên rất ít, sang năm nếu nhớ bác nhắc em mang về!