[Funland] Về quê sinh sống sau 9 tháng.

Aliv3

Xe máy
Gốc mít na nổi tiếng nhất là mít Đá chông (Ba Vì), nhưng do đất đai vùng đó nhiều thời gian tăng giá chóng mặt + người ta về mua cây mít đã to đem đi chỗ khác cho nên bây giờ ở đó còn rất ít. Gần đây chính quyền cùng 1 số người dân phối hợp với nhau dựng lên thương hiệu "Giống mít Ba Vì" từ những cây còn sót lại. Nhưng rất may, phần lớn người mua cây mít đã to về trồng lại là các chủ nhà hàng dọc đường Hòa Lạc (QL 21 đoạn Xuân Mai - Sơn Tây). Có thể những cái địa chỉ này dễ dàng cho người mua mít được mít na hơn ở chỗ em.
Có dịp ghé qua ăn tại những nhà hàng này, bác cứ để ý những cây mít không to lắm, quả cũng không quá to (cỡ hơn cái ấm tích), nhưng rất đẹp, gai rất đều và hỏi chủ cửa hàng cho chắc chắn. Mùa này mít ta đang bắt đầu chín (thực ra mít na còn có ở nhiều vùng khác, như dọc đường cao tốc mới từ Hòa Lạc lên Hòa Bình cũng thấy họ bán).
Em cũng đã nói với hội bảo vệ khi mấy quả mít này chín em sẽ mang về, chắc giữ hạt. Em sẽ báo để ai quan tâm!
khi nào có hạt cụ cho em với ạ, em cũng rất thích trồng mít na
Gốc mít na nổi tiếng nhất là mít Đá chông (Ba Vì), nhưng do đất đai vùng đó nhiều thời gian tăng giá chóng mặt + người ta về mua cây mít đã to đem đi chỗ khác cho nên bây giờ ở đó còn rất ít. Gần đây chính quyền cùng 1 số người dân phối hợp với nhau dựng lên thương hiệu "Giống mít Ba Vì" từ những cây còn sót lại. Nhưng rất may, phần lớn người mua cây mít đã to về trồng lại là các chủ nhà hàng dọc đường Hòa Lạc (QL 21 đoạn Xuân Mai - Sơn Tây). Có thể những cái địa chỉ này dễ dàng cho người mua mít được mít na hơn ở chỗ em.
Có dịp ghé qua ăn tại những nhà hàng này, bác cứ để ý những cây mít không to lắm, quả cũng không quá to (cỡ hơn cái ấm tích), nhưng rất đẹp, gai rất đều và hỏi chủ cửa hàng cho chắc chắn. Mùa này mít ta đang bắt đầu chín (thực ra mít na còn có ở nhiều vùng khác, như dọc đường cao tốc mới từ Hòa Lạc lên Hòa Bình cũng thấy họ bán).
Em cũng đã nói với hội bảo vệ khi mấy quả mít này chín em sẽ mang về, chắc giữ hạt. Em sẽ báo để ai quan tâm!
Khi nào có hạt bác cho e xin với ạ, em cũng thích trồng mít na. Nhưng triết cành có nhanh ra quả hơn ko bác?

vin_tq

Xe hơi
Em mới xây lại cho bố mẹ ở quê cái nhà năm ngoái, đủ để các cụ sinh hoạt hàng ngày, khi con cháu về vẫn có phòng riêng. Em làm kiểu hiện đại, hơn 200m2 chỉ 1 tầng đỡ leo cầu thang. Em tập trung đầu tư cho các thiết bị gắn liền với sinh hoạt hằng ngày chứ không theo kiểu ở quê em là vẫn làm hệ cửa gỗ, nội thất gỗ rõ đắt tiền, TV to oạch trong khi các thiết bị khác cần thiết hơn thì lại không có gì. Em làm: cửa kính cách âm, rèm cản nắng 100%, điều hòa đủ các phòng lẫn phòng khách và bếp, có hệ NLMT 5kW, hệ lọc nước tổng và RO, máy giặt sấy, máy rửa bát, toilet tự động. Giờ các cụ ngủ không cần dùng màn dù đằng sau nhà em có cả 1 vườn cây, mùa nồm nhưng sàn nhà vẫn khô reng, quần áo thơm tho cả năm không lo hôi mốc, mùa hè thì trong nhà mát như đi siêu thị, mùa đông vẫn quần đùi áo cộc trong nhà. Về cơ bản đã xử lý triệt để các vấn đề mà các cụ OF cứ kêu ca khi về quê: nóng lạnh, nồm ẩm, ruồi muỗi, nước bẩn, ồn ào. Giờ mỗi lần nhà em về quê giống như đi resort, thằng F1 thì hiện đang cho nghỉ hè ở quê ;))

Linh009

Xe máy
9 tháng trước em có mở thớt về quê
Nay em xin mở thớt cập nhật cuộc sống gd em sau gần 1 năm về nhà.
Đến giờ em cảm thấy khá thoải mái khi được về lại nơi mình sinh ra và lớn lên. Về quê em được sống cùng bố mẹ, họ hàng, bạn bè. Vợ em quê gốc Hà Tây nhưng hoà nhập khá nhanh. Ở nhà em làm mảnh vườn trồng rau và cây ăn quả, mở 1 đaih lý vật liệu xd, mua cái máy xúc nhỏ giao cho đứa em con ông chú quản lý, em quản lý chung. Hàng ngày em dậy từ 5h sáng đạp xe với bố em tập thể dục đến 6h về tưới cây, 7h ăn sáng với cả nhà rồi lên bãi vật liệu. Vợ em thì dạy trường tiểu học ngay nhà.
Còn F1 nhà em trôm vía ít ốm đau và phát triển bình thường. Cháu được hơn 11kg cao 77cm.
Đên giờ em cảm thấy mọi thứ rất ok, tuy ở quê nhưng cơ hội làm ăn vẫn nhiều, em kiếm đủ li cho gd và có khoản tích lũy. Hàng ngày quanh quẩn với nhà cửa vườn tược, cuối tuần lại rủ mấy đứa bạn cũ làm bữa nhậu.
Đến giờ em cảm thấy hài lòng các cụ ạ
Screenshot_2024-06-17-22-41-27-27_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Đây là cháu bé nhà em.
cs của cụ bao nhiêu người đang hướng tới, mừng cho cụ nha

Vienxu

Xe tăng
Người Séc có câu: “Ở đâu cũng tốt nhưng ở nhà tốt hơn”.
Mỗi lần về thăm nhà em lại nhớ đến câu này, ở nhà còn Bố còn Mẹ cảm giác thật hạnh phúc, chỉ muốn buông bỏ hết để quay về.

lamhaha191

Xe điện
Về cũng có cái hay, nhưng để hoà nhập em không thể, đình đám liên miên, cuối tuần nhậu nhẹt chỉ khổ vợ con nó dọn, ăn sạch uống sạch nữa, nói là ở quê nếu không trồng được rau mà ăn thì chỉ có rau thuốc, thịt chợ thì làm gì có vsattp….vvv

Hải Linh Lưu

Xe tải
Về cũng có cái hay, nhưng để hoà nhập em không thể, đình đám liên miên, cuối tuần nhậu nhẹt chỉ khổ vợ con nó dọn, ăn sạch uống sạch nữa, nói là ở quê nếu không trồng được rau mà ăn thì chỉ có rau thuốc, thịt chợ thì làm gì có vsattp….vvv
Quê cũng 5-7 kiểu quê chứ có giống nhau đâu phải không cụ
Nhà em quê ở ngoại thành HN, ruộng đồng vẫn nhiều thoáng lắm. nhưng lâu lắm rồi em không thấy cái vẻ quê quê dưa hành mắm muối có nhau như văn chương hay tả. Quê em các nhà chỉ nho nhỏ vài hai trăm m2 là cùng , cũng xây hết lên nhà lô nhà ống, san sát nhau . Thế hệ tuổi 50 trở lên còn làm tí ruộng nhưng con cháu họ thì không ai còn làm ruộng nữa, ít nhất đi công nhân còn lại đều học hành và làm việc ngoài nội đô. Giá cả sinh hoạt ngang thành phố hết rồi, có rau củ thì trồng được một ít nhà nọ bán cho nhà kia. Tuy vậy có những cái em khó hòa đồng. Ví dụ văn hóa hay rượu chè lê thê, hay để ý so sánh , khác biệt chút họ cũng không thích, và hay tò mò thóc mách chuyện hàng xóm. Nên cứ có 2 nơi là thích nhất ạ, quê thì cuối tuần về ,ngoài thành phố là nơi sinh hoạt đi làm đi học .

TXM3b

Xe buýt
Em mới xây lại cho bố mẹ ở quê cái nhà năm ngoái, đủ để các cụ sinh hoạt hàng ngày, khi con cháu về vẫn có phòng riêng. Em làm kiểu hiện đại, hơn 200m2 chỉ 1 tầng đỡ leo cầu thang. Em tập trung đầu tư cho các thiết bị gắn liền với sinh hoạt hằng ngày chứ không theo kiểu ở quê em là vẫn làm hệ cửa gỗ, nội thất gỗ rõ đắt tiền, TV to oạch trong khi các thiết bị khác cần thiết hơn thì lại không có gì. Em làm: cửa kính cách âm, rèm cản nắng 100%, điều hòa đủ các phòng lẫn phòng khách và bếp, có hệ NLMT 5kW, hệ lọc nước tổng và RO, máy giặt sấy, máy rửa bát, toilet tự động. Giờ các cụ ngủ không cần dùng màn dù đằng sau nhà em có cả 1 vườn cây, mùa nồm nhưng sàn nhà vẫn khô reng, quần áo thơm tho cả năm không lo hôi mốc, mùa hè thì trong nhà mát như đi siêu thị, mùa đông vẫn quần đùi áo cộc trong nhà. Về cơ bản đã xử lý triệt để các vấn đề mà các cụ OF cứ kêu ca khi về quê: nóng lạnh, nồm ẩm, ruồi muỗi, nước bẩn, ồn ào. Giờ mỗi lần nhà em về quê giống như đi resort, thằng F1 thì hiện đang cho nghỉ hè ở quê ;))
diện tích rộng không cụ, xây 200m /sàn làm như cụ chắc cũng rẻ phải 3 tỉ nhỉ

thieucaodai

Đi bộ
Về nhà vẫn là thích nhất mà, quan trọng là phải có việc làm, có thu nhập để nuôi cả nhà

tranvanlong

Xe điện
9 tháng trước em có mở thớt về quê
Nay em xin mở thớt cập nhật cuộc sống gd em sau gần 1 năm về nhà.
Đến giờ em cảm thấy khá thoải mái khi được về lại nơi mình sinh ra và lớn lên. Về quê em được sống cùng bố mẹ, họ hàng, bạn bè. Vợ em quê gốc Hà Tây nhưng hoà nhập khá nhanh. Ở nhà em làm mảnh vườn trồng rau và cây ăn quả, mở 1 đaih lý vật liệu xd, mua cái máy xúc nhỏ giao cho đứa em con ông chú quản lý, em quản lý chung. Hàng ngày em dậy từ 5h sáng đạp xe với bố em tập thể dục đến 6h về tưới cây, 7h ăn sáng với cả nhà rồi lên bãi vật liệu. Vợ em thì dạy trường tiểu học ngay nhà.
Còn F1 nhà em trôm vía ít ốm đau và phát triển bình thường. Cháu được hơn 11kg cao 77cm.
Đên giờ em cảm thấy mọi thứ rất ok, tuy ở quê nhưng cơ hội làm ăn vẫn nhiều, em kiếm đủ li cho gd và có khoản tích lũy. Hàng ngày quanh quẩn với nhà cửa vườn tược, cuối tuần lại rủ mấy đứa bạn cũ làm bữa nhậu.
Đến giờ em cảm thấy hài lòng các cụ ạ
Screenshot_2024-06-17-22-41-27-27_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Đây là cháu bé nhà em.
Về quê mà thuận, tìm được cơ hội như cụ chủ thì anh, chị, em về quê tất, nỏ phải đi mô.

TXM3b

Xe buýt
e chỉ k biết nhà cụ chủ rộng như nào, nhìn quả sân to thật, nhưng em lại thích sân vừa vừa, còn lại là vườn cây hơn hii

vin_tq

Xe hơi
vầng, đấy là e tính xông xênh, cụ xây vậy cũng là có giám sát chặt chẽ rồi, nói chung là có đk, chứ e thì chả có thế được,
Em thuê thiết kế cụ ạ, dù em cũng biết vẽ nhưng là vẽ công trình công nghiệp thôi. Em và cậu KTS cùng về khảo sát thực tế rồi ngồi lên ý tưởng, khi thống nhất ý tưởng thì triển khai mặt bằng kiến trúc, chốt mặt bằng kiến trúc xong mới đi vào chi tiết kién trúc và kết cấu, cuối cùng là bóc tách vật tư lên dự toán. Còn lúc thi công thì đúng là không có giám sát trực tiếp, vì em ở HN tuần chạy về 1-2 lần toàn sáng về tối lại ra, thợ thi công theo bản vẽ, có gì không hiểu thì gọi em để em giải thích hoặc em vẽ bổ sung những chi tiết đó, làm việc qua zalo và camera là chính. May là năm ngoái giá VLXD tương đối dễ chịu, và phần hoàn thiện thạch cao sơn bả, cửa kính em khoán cho ông anh họ chuyên thi công trọn gói ở quê làm luôn nên giá rổ cũng đỡ hơn chút :D

Tuấn Auto

Xe điện
kiếm được kha khá tiền xong mang về quê sống là ổn nhất

The Killer

Xe điện
Chúc mừng bác trở về quê cơ bản thành công.
Em tính đến nay cũng gần 2 năm tạm di cư về một huyện nông thôn của vùng miền biển, có công việc phù hợp, ngày ngày đi làm vừa đi vừa ngắm biển, rảnh rỗi trồng hoa và chăm sóc vườn rau. Từ bé tới lớn em ở đô thị nên trước khi sống thế này em cũng nghĩ là khó có thể, nhưng đúng là bình yên và hợp lý đến lạ luôn.
Về phần y tế, giáo dục, dịch vụ hạn chế thì phải làm quen dần với khu vực sinh sống, còn lại phần thiên nhiên, con người thì dễ hoà nhập hơn. Công việc là phần quan trọng nhất vì em vẫn ở độ tuổi lao động. Sắp xếp được ổn là cuộc sống khá tốt a

HL_Long202

Đi bộ
Cuộc sống gần thiên nhiên như này là ao ước của e ! Chúc các cụ mợ ngày tốt lành !

Hulk

Xe tăng
Cho xin tí ảnh đi cụ. Nghe cụ kể em đã tưởng tượng ra nhà đẹp và hiện đại, kiểu nhà ở vùng quê kiểu Nhật, Hàn.

TXM3b

Xe buýt
Em làm đơn giản thôi, không phào chỉ gì cả.

khổ đất này cũng rộng cụ nhỉ, cụ cho e xin cái bản thiết kế này được không, e tham khảo, độ 10 năm nữa nếu có tiền e cũng sẽ khởi công, e cũng đầu cơ được 1 mảnh rồi , khổ đất 18.1 x 40m