[Funland] Về quê đi làm 40km hay bám trụ đất Hà Nội với mức thu nhập 23 triệu/tháng

nhim bong

Xe tăng
Nhà mình cũng 2 gái! mà sao cụ chủ cứ phải cố suy nghĩ đẻ con trai nhỉ, thu nhập ổn thì mới tính đẻ thêm, chứ đẻ cả 5 người khép mồm thì lại khổ, mà đẻ thì phải lọc ít nhất mất 400tr vào đó rồi! Ông già mình 3 thằng con trai, giờ toàn bảo thà ko có 2 đứa đầu còn hơn!

vinnocauno

Xe tải
Không em về thì cũng chỉ có gia đình em với ông bà nội, anh của em cũng mua nhà và chuyển khẩu lên Hà Nội rồi
Em có vài điều với cụ:
- Tổng thu nhập cả nhà cụ được có 23 triệu/ tháng thì tiền đâu mua đất 1.15 tỉ trong 8 năm qua ?
- Vợ chồng cụ làm nghề gì mà thu nhập thấp vậy, ở HN em không nghĩ có mức thu nhập thấp như này.
- Về quê thì cụ cũng vẩn phải ở nhờ nhà bố mẹ, vẫn mang thân phận ở nhờ, mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu là điều không tránh khỏi, mệt mỏi lắm.
- Quãng đường 40km đi và 40km về là quá xa, đi xe máy quá nguy hiểm, mà với mức thu nhập thế kia chắc không mua ô tô được rồi.

brick

Xe buýt
Chào các cụ em có chút băn khoăn mong được các cụ tư vấn giúp, em năm nay 32 tuổi và vợ em 30 tuổi cả 2 vợ chồng em đều quê ở Ứng Hòa - Hà Tây cũ, vợ chồng em có 2 nhóc, nhóc lớn học lớp 3 và nhóc bé 2 tuổi, thu nhập 1 tháng gia đình em 23 triệu cố định không kể làm ngoài vì em dân thi công lên cũng bập bõm khi được khi không, năm 2019 em đã mua miếng đất tại Hà Đông và xây nhà tạm để ở, nợ có nhưng không đáng kể nhưng sao giờ em lại chỉ muốn về quê sống với các lý do sau.
1 - Em lấy vợ năm 2012 sau khi lấy vợ em làm ăn thất bát trắng tay 3 vợ chồng con cái bế nhau lên Hà Nội đi làm thuê, sau 8 năm chắt chiu cũng mua được cái nhà 1.15 tỷ S=41m2 (Nhưng nhìn lại em thấy cả tuổi thanh xuân của vợ chồng chỉ để thắt lưng buộc bụng vì cái chỗ ngủ, chưa nói đến để có thể xây nó lên thành cái nhà tử tế 4 tầng thì phải có tầm ~ 1 tỷ tương đương với khoảng 8 năm cày cuốc nữa, trong khi đó nhà ở quê bố mẹ em đã làm cách đây 10 năm đủ để toàn bộ 3 gia đình anh chị em em và bố mẹ em ở - có thể suy nghĩ của em hơi ích kỷ).
2 - Mục đích lên Hà Nội để con có môi trường học tập tốt hơn, nhưng suy cho cùng con em học lớp 3 rồi em vẫn chỉ có thể cho cháu học trường làng ở Hà Đông (Em lại thấy trường làng ở Hà Đông thì nó đâu có khác gì trường ở quê mình - có thể là suy nghĩ chủ quan của em). Và điều tối quan trọng khi em cày tiền mua nhà là em không muốn con em sau này học đại học lại phải đi ở trọ và xa bố mẹ như anh chị em em thời sinh viên.
3 - Thực sự đến thời điểm bây giờ nhìn con em đi học em lại thấy thương bọn nhóc, vợ chồng em đi làm từ sáng đến tối con đều đi gửi, thậm chí con lớn nhà em cũng học từ sáng đến chiều vì chẳng có ai ở nhà, em cảm thấy như vậy mình đang cướp đi tuổi thơ của con trẻ mà chẳng định hướng cho con được gì, suy ra em lại muốn về quê cho con đi học 1 buổi, buổi còn lại có thể tung tăng đi chơi với bọn trẻ hàng xóm (liệu đây có phải là suy nghĩ ngược lại với sự phát triển của xã hội không vì em chỉ muốn con em học tiếng anh còn những môn khác em chỉ cần cháu học bình thường chứ không quá kỳ vọng vào khả năng của con trẻ).
4. - Với lý do 2 cháu nhà em đều là bé gái lên em vẫn muốn sinh thêm 1 bé nữa mà cụ thể kế hoạch của em làm giữa năm 2021 sẽ thả và đầu năm 2022 sinh (hiện nay chi tiêu của gia đình em đã là ~15 triệu/tháng, với việc sinh thêm 1 bé nữa thì 1 tháng gia đình em sẽ tăng chi thêm khoảng 5 triệu bao gồm 3.5 triệu tiền thuê người bế con vì bà em thuê đã và đang bế nhóc thứ 2 nhà em và 1.5 triệu tiền đường sữa, bột, bỉm, đồng nghĩa với điều đó là nếu thu nhập của vợ chồng em không thực sự có bước nhảy đột phá thì việc xây nhà nó quá xa vời).
* Với các lý do nêu trên thì em đưa ra lựa trọn về quê sinh sống, và khi về thì gia đình nhà em sẽ thay đổi như sau.
1 - Về thu nhập của em vẫn sẽ giữ nguyên và của vợ em lương làm ở quê chắc khoảng 5 triệu/tháng như vậy thu nhập cố định gia đình em sẽ giảm 1 triệu /tháng (về cơ bản chi tiêu sẽ vẫn như hiện tại vì em đi làm 80km/ngày thì sẽ tăng chi tiêu bản thân và về quê thì hiển nhiên em sẽ ở với bố mẹ và no mọi chi phí sinh hoạt của các cụ)
2 - Về quê con em sẽ chỉ học trường làng và em cũng chỉ muốn cháu học 1 buổi, 1 buổi còn lại về chơi với ông bà và các bạn trong xóm
3 - Khi em sinh bé thứ 3 thì ở nhà có ông bà nội chăm cháu em sẽ không còn phải bỏ ra khoản tiền khá lớn để thuê người bế cháu nữa
4 - Với việc em về quê thì nhà ở hà đông em sẽ cho anh chị em ở và có thể khi bé lớn nhà em vào đại học khi đó em mới xây lên và chuyển cả nhà lên hoặc em bán đi và mua chung cư cho cháu ở để đi học, nếu bán nhà mua chung cư em sẽ ở quê luôn chứ ngoài 40 rồi thì chẳng có sức mà ngày đi xe 80km được nữa, việc nó sẽ theo cuộc sống của mình chứ em nghĩ khi đó mình sẽ không còn như hiện nay, luôn chạy theo công việc.
* Với cái suy nghĩ của mục 4 "bán nhà mua chung cư cho con ở đi học" và mục 2 là "không muốn con học đại học lại phải xa bố mẹ như bản thân mình thời sinh viên" hai cái suy nghĩ đó của em đang bị lệch lạc và thay đổi sau 8 năm gắn bó, các cụ cho em lời khuyên cái suy nghĩ con phải luôn ở bên mình có phải là sai lầm không, có phải mình đang có tư tưởng kiểm soát con trẻ quá nhiều không, quyết định của em có phải đi ngược lại với quá trình phát triển của xã hội hiện đại hướng lên thành thị hay không.
Em xin trân thành cảm ơn mọi ý kiến của các cụ!
Cụ tầm tuổi em mà đã cày cuốc mua nhà, em rất phục, nên xin phép trao đổi cụ mấy lời. Suy nghĩ của cụ 0 thực sự đúng nhưng cũng 0 sai. Em đi từng ý 1 nhé.

- Mua nhà rồi tính chuyện khác là nước đi đúng đắn. An cư lạc nghiệp, điều này cụ 0 phải lăn tăn. Nếu đã có khả năng mua đc nhà thì xây nhà 0 phải khó đối với cụ, chỉ là thời gian thôi nên cụ cứ vững bước, đừng xao động mông lung. Suy nghĩ về quê ở cùng ace, các cụ trong cùng 1 nhà là sai lầm. Cụ tưởng sẽ nhờ đc, nhưng về sau dễ xảy ra mâu thuẫn ở chung lắm. Cụ cân nhắc.

- Với tư cách 1 người ăn học 16 năm trong Hà Nội và con em cũng ngang tuổi con cụ, em khẳng định với cụ chất lượng giáo dục ở nội thành 0 hơn các tỉnh. Chỉ có do điều kiện phát triển hơn nên dễ tiếp cận các trung tâm ngoại ngữ, văn thể mỹ hơn so với các vùng khác thôi. Tuy nhiên học ở đâu cụ cũng cần để ý môi trường xung quanh (hangf xóm, bạn bè…). 2 nữa là cụ cần dành thời gian rảnh cho con (mỗi tối tầm 1 2h, cuối tuần 1/2-2 ngày tùy độ bận). Cho con học và chơi cùng con chính là rèn dũa cho tương lai và lấp đầy tuổi thơ của con rồi chứ 0 phải để chúng chạy lông nhông với bạn bè mới có tuổi thơ.

- Việc đẻ bao nhiêu con là tùy khả năng và ý muốn của gia đình cụ. Riêng em, 1 - 2 con là đủ, dù trai hay gái. Em hiểu lí do đằng sau, nhưng cụ hãy bớt cho mình 1 nỗi lo và gánh nặng sau này nếu không muốn oằn lưng đi làm để có 3 cái nhà chia cho 3 con. Nhất là nêếu cụ 0 phải trưởng nam, thì càng 0 việc j phải đẻ thêm.

Chúc cụ vững bước.

huongtrinhctc1

Xe đạp
Cụ tầm tuổi em mà đã cày cuốc mua nhà, em rất phục, nên xin phép trao đổi cụ mấy lời. Suy nghĩ của cụ 0 thực sự đúng nhưng cũng 0 sai. Em đi từng ý 1 nhé.

- Mua nhà rồi tính chuyện khác là nước đi đúng đắn. An cư lạc nghiệp, điều này cụ 0 phải lăn tăn. Nếu đã có khả năng mua đc nhà thì xây nhà 0 phải khó đối với cụ, chỉ là thời gian thôi nên cụ cứ vững bước, đừng xao động mông lung. Suy nghĩ về quê ở cùng ace, các cụ trong cùng 1 nhà là sai lầm. Cụ tưởng sẽ nhờ đc, nhưng về sau dễ xảy ra mâu thuẫn ở chung lắm. Cụ cân nhắc.

- Với tư cách 1 người ăn học 16 năm trong Hà Nội và con em cũng ngang tuổi con cụ, em khẳng định với cụ chất lượng giáo dục ở nội thành 0 hơn các tỉnh. Chỉ có do điều kiện phát triển hơn nên dễ tiếp cận các trung tâm ngoại ngữ, văn thể mỹ hơn so với các vùng khác thôi. Tuy nhiên học ở đâu cụ cũng cần để ý môi trường xung quanh (hangf xóm, bạn bè…). 2 nữa là cụ cần dành thời gian rảnh cho con (mỗi tối tầm 1 2h, cuối tuần 1/2-2 ngày tùy độ bận). Cho con học và chơi cùng con chính là rèn dũa cho tương lai và lấp đầy tuổi thơ của con rồi chứ 0 phải để chúng chạy lông nhông với bạn bè mới có tuổi thơ.

- Việc đẻ bao nhiêu con là tùy khả năng và ý muốn của gia đình cụ. Riêng em, 1 - 2 con là đủ, dù trai hay gái. Em hiểu lí do đằng sau, nhưng cụ hãy bớt cho mình 1 nỗi lo và gánh nặng sau này nếu không muốn oằn lưng đi làm để có 3 cái nhà chia cho 3 con. Nhất là nêếu cụ 0 phải trưởng nam, thì càng 0 việc j phải đẻ thêm.

Chúc cụ vững bước.
Cảm ơn ý kiến của cụ nhé

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Đơn giản lắm Cụ ơi, thằng ku nhà cậu em nó vẫn phóng xe máy từ Phúc Thọ về Linh Đàm làm việc xong tối lại phóng về, nó xây nhà, con cái học hành đàng hoàng. Gần HN như Thạch Thất, Hoài Đức, Đông Anh vẫn phóng xe về HN làm việc và tối về đấy Cụ.
Sắp tới em về Ba Vì ở, sáng đi tối về cho máu kaka.

Moriarty

Xe container
Em có vài điều với cụ:
- Tổng thu nhập cả nhà cụ được có 23 triệu/ tháng thì tiền đâu mua đất 1.15 tỉ trong 8 năm qua ?
- Vợ chồng cụ làm nghề gì mà thu nhập thấp vậy, ở HN em không nghĩ có mức thu nhập thấp như này.
- Về quê thì cụ cũng vẩn phải ở nhờ nhà bố mẹ, vẫn mang thân phận ở nhờ, mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu là điều không tránh khỏi, mệt mỏi lắm.
- Quãng đường 40km đi và 40km về là quá xa, đi xe máy quá nguy hiểm, mà với mức thu nhập thế kia chắc không mua ô tô được rồi.
Cụ sống ở thiên đường à, năm 2020 còn phải phấn đấu để thu nhập bình quân 136 củ/năm kìa, tức là vợ chồng chủ thớt là tương đương mức trung bình ở HN chứ có gì mà thấp.

Tony_Le

Xe container
Cụ sống ở thiên đường à, năm 2020 còn phải phấn đấu để thu nhập bình quân 136 củ/năm kìa, tức là vợ chồng chủ thớt là tương đương mức trung bình ở HN chứ có gì mà thấp.
Dẫn cả link nhưng không thèm nhìn số miệng ăn hiện tại và cả tương lai.

vinnocauno

Xe tải
Mục 2-3-4 vs cả câu chuyện của thớt đều loanh quoanh chuyện "lo con phải ở xa nhà khi đi học đh/ lo con phải ở KTX hoặc thuê nhà khi đi học/ lo con phjải xa bố mẹ khi là SV, lo sinh con thứ 3 để có con trai, v,.v,,,:"
Thứ 1, chưa chắc con cụ đã đỗ ĐH.
Thứ 1b, đẻ đứa thứ 3-4... vẫn là con gái thì cụ tính sao?
Thứ 2, nếu có đỗ ĐH thì cái Ứ Hòa nhà cụ nó cũng ở sát nách HN, chưa kể tương lai các trường ĐH ko phải tụ hết ở HN.
Thứ 3, quan trọng nhất (lo con ở xa bố mẹ, phải có nhà khí học ĐH):
Con cụ là vàng là bạc, con người khác là mứt đ ái hết chắc? Cả thế giới SV đi học xa nhà, hoặc có nhà thì bản thân chúng nó cũng méo thích ở vs bố mẹ khi đủ tuổi trưởng thành. Đã thế còn "kế hoạch" còm cõi vs cày cuốc đánh mất tuổi thanh xuân cày bữa 8+8+x8 năm nữa để nó "phải có nhà" cho bọn nó ở HN lúc học ĐH nữa, vãi!
Đã lo thế thìt: lúc con cái cụ tốt nghiệp lo luôn cho nó cả vài trăm củ chạy chỗ làm nhàn hạ GẦN NHÀ, lo ô tô đi lại che mưa che nắng cho chúng nó, nhớ lo tìm cho con thằng ck nào ít nghiện hút lô đề để quản lý tốt cái nhà của cụ nữa :))
Em nói thật chủ thớt toàn kiểu lo bò trắng răng, con nhà lính tính nhà quan.
Lo thân mình chưa xong nói gì lo nhà cửa cho con, lo con xa bố mẹ.
Giống nhiều gia đình hai vợ chồng cũng làm công ăn lương thu nhập cũng trung bình còn cố cho con học trường quốc tế.

vinnocauno

Xe tải
cụ dẫn link bài báo này có hiểu chữ đầu người không ?
Nhà cụ thớt đây 4 người vậy ít nhất phải thu nhập 540 triệu/ năm hay 45 triệu/ tháng mới gọi là trung bình của HN năm 2020.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt chắc ít hơn em 1-2 tuổi mà đã chuẩn bị có F1 thứ 3, lại còn tính đến bước lo cho con vào đại học rồi. Kinh thặc!!!!

nguyendung4987

Xe tải
PA về quê khả thi hơn cụ ạ; ko xa lắm mà mọi đk lại tốt hơn. Bon chen trên HN mệt lắm

rongme77

Xe hơi
Không em về thì cũng chỉ có gia đình em với ông bà nội, anh của em cũng mua nhà và chuyển khẩu lên Hà Nội rồi
Ý vợ cụ sao ạ? Vợ cụ có muốn sống chung với bố mẹ chồng ko?
Bố mẹ em ngày xưa cũng từ phố chuyển về quê. Em hồi đó đang tuổi mới lớn, thấy hụt hẫng vô cùng. Nhớ nhà cũ, nhớ bạn bè cũ.
Em sống 3 năm ở quê rồi rời quê đi học đại học. Trong 3 năm đó, em không có một người bạn nào ở làng.
Còn mối quan hệ giữa mẹ em với bà nội em cũng xấu đi trông thấy, dù trước đó, khi chưa ở chung, mẹ em luôn kể là bà nội rất quý con dâu.

E chỉ thắc mắc mỗi cái thu nhập 23tr/1 tháng cc bảo thấp thì chắc thu nhập ở HN bh kinh khủng lắm r ạ, e ở vùng xa.

vanhai493

Xe điện
Em có vài điều với cụ:
1. vấn đề mua nhà: em thấy tiết kiệm, rồi vay bạn bè, người thân gì đó thì mua nhà vẫn ổn mà.
vài năm trước lương em đc 8 củ vẫn thấy ok mà :D
2: công việc: nói về thu nhập thì em thấy như vậy không phải thấp. cụ đã bao giờ quan tâm các vị trí công việc chưa? ví dụ giáo viên mầm non trường tư nhân chưa? hoặc nhân viên bán hàng nào đó. Nói chung còn rất nhiều trường hợp khó khăn
Chung quy lại là liệu cơm gắp mắm thì vẫn có thể có nhà được. chả qua là nhiều khi tiết kiệm quá, ăn uống kham khổ rồi cố cày kéo thì cũng chả mấy mà vào bệnh viện.

Còn về vấn đề cụ chủ thì em cũng có đôi lời góp ý :
1. nên hỏi qua ý kiến của vợ xem về gần sẽ thế nào. vì ở gần thì sẽ không tránh khỏi mẹ chồng nàng dâu. tùy theo tình hình nhà cụ mà điều tiết cho phù hợp.
2. đi lại xa thì nên làm cái oto. cũ mới gì cũng dc, chứ đi xa thì xe máy ko ổn. hít khói bụi cũng đủ chết rồi
3. con cái thì đừng lo xa quá. lo cho học hành thành người là thành công nhất rồi. e cũng tính mua cái nhà đất để lâu dài cho con cái, nhưng vì vay nhiều thì sẽ mệt mỏi -> nên em xúc cái chung cư cho nó nhẹ đầu óc :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]

BinBon712

Xe đạp
E cũng ở hoàn cảnh giống cụ chủ, và e đã bán chung cư về quê ( ngoại thành Hà Nội) 3 năm trước giờ có cho nhà ở không mất tiền ở trung tâm e cũng không ở. Gọi là quê nhưng vùng ven Hà Nội giờ cũng rất phát triển, giáo dục ở quê e không kém nội thành (tiếng anh GrapeSEED, kỹ năng mềm, năng khiếu có đủ cả), bố mẹ đi làm xa hơn 1 chút nhưng con cái có ông bà trông nom đưa đón,khỏe cả bố mẹ cả con. Tuy vậy tổng thu nhập 23tr cho 3 bé kể cả ở quê e nghĩ vẫn ko thoải mái, về quê e chỉ thấy gia đình bớt được khoản giúp việc (5tr 1 tháng cách đây 3 năm, giờ chắc phải 6tr mới thuê được) còn tiền học hành (nếu cụ muốn con đc hưởng dịch vụ tốt), ăn uống...vẫn vậy

Mata

Xe container
Đã khổ rồi lại còn định đẻ nữa, thì để các con càng khổ à. Lại ra thị mẹt nữa thì vc lại xích mích :))
Tập trung nuôi 2 con cho nó tốt.

vanhai493

Xe điện
E biết giá đất HN rất cao, e chỉ thắc mắc mỗi cai thu nhập ở Hn bh tầm bh thì gọi là tạm ổn ạ(để tự đánh giá mình đang ở đâu)
với em thì cứ x2 tiền mình chi tiêu lên.
ví dụ nhà chủ thớt ăn tiêu 15 củ, thì tất cả thu nhập 1 tháng tầm 30 củ thì mới gọi là tạm ổn. vì sao?
1. cần phải có số tiền tích lũy, đề phòng đau ốm
2. cần phải tích cóp để về già, quỹ hưu trí nữa. giờ cũng 32 tuổi rồi. sau này ko nên phụ thuộc vào con cái quá nhiều. nghĩ cái cảnh ngửa tay xin tiền con đi ma chay/ cưới hỏi thì thấy sao sao ý :D

cá nhân em nghĩ vậy!

vinnocauno

Xe tải
E biết giá đất HN rất cao, e chỉ thắc mắc mỗi cai thu nhập ở Hn bh tầm bh thì gọi là tạm ổn ạ(để tự đánh giá mình đang ở đâu)
theo số liệu mới nhất thu nhập gia đình 2 con thì 45 triệu/ tháng là mức trung bình HN năm 2020