[Funland] Về quê đi làm 40km hay bám trụ đất Hà Nội với mức thu nhập 23 triệu/tháng

với em thì cứ x2 tiền mình chi tiêu lên.
ví dụ nhà chủ thớt ăn tiêu 15 củ, thì tất cả thu nhập 1 tháng tầm 30 củ thì mới gọi là tạm ổn. vì sao?
1. cần phải có số tiền tích lũy, đề phòng đau ốm
2. cần phải tích cóp để về già, quỹ hưu trí nữa. giờ cũng 32 tuổi rồi. sau này ko nên phụ thuộc vào con cái quá nhiều. nghĩ cái cảnh ngửa tay xin tiền con đi ma chay/ cưới hỏi thì thấy sao sao ý :D

cá nhân em nghĩ vậy!
Thế phải tầm 4x 5x mới gọi là tạm ổn đúng k ạ, vậy đồng tiền quá mất giá hay cc HN kiếm tiền quá giỏi e k nói đến cc đại gia mà e đang nói đến tầng trung vs lao động phổ thông

cocsku

Xe cút kít
Bám hn mà sống! Bám ko được thì mới đành chịu về thôi.

vanhai493

Xe điện
Thế phải tầm 4x 5x mới gọi là tạm ổn đúng k ạ, vậy đồng tiền quá mất giá hay cc HN kiếm tiền quá giỏi e k nói đến cc đại gia mà e đang nói đến tầng trung vs lao động phổ thông
nói chung là tùy mình liệu cơm gắp mắm thôi cụ!
có ít thì tiêu ít, có nhiều tiêu nhiều :D

NVV

Xe tăng
Em không thấy cụ để cập đến mong muốn sống ở đâu của gấu cụ. Em nghĩ đây là phần quan trọng nhất trong qđịnh của cụ.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ em có chút băn khoăn mong được các cụ tư vấn giúp, em năm nay 32 tuổi và vợ em 30 tuổi cả 2 vợ chồng em đều quê ở Ứng Hòa - Hà Tây cũ, vợ chồng em có 2 nhóc, nhóc lớn học lớp 3 và nhóc bé 2 tuổi, thu nhập 1 tháng gia đình em 23 triệu cố định không kể làm ngoài vì em dân thi công lên cũng bập bõm khi được khi không, năm 2019 em đã mua miếng đất tại Hà Đông và xây nhà tạm để ở, nợ có nhưng không đáng kể nhưng sao giờ em lại chỉ muốn về quê sống với các lý do sau.
1 - Em lấy vợ năm 2012 sau khi lấy vợ em làm ăn thất bát trắng tay 3 vợ chồng con cái bế nhau lên Hà Nội đi làm thuê, sau 8 năm chắt chiu cũng mua được cái nhà 1.15 tỷ S=41m2 (Nhưng nhìn lại em thấy cả tuổi thanh xuân của vợ chồng chỉ để thắt lưng buộc bụng vì cái chỗ ngủ, chưa nói đến để có thể xây nó lên thành cái nhà tử tế 4 tầng thì phải có tầm ~ 1 tỷ tương đương với khoảng 8 năm cày cuốc nữa, trong khi đó nhà ở quê bố mẹ em đã làm cách đây 10 năm đủ để toàn bộ 3 gia đình anh chị em em và bố mẹ em ở - có thể suy nghĩ của em hơi ích kỷ).
2 - Mục đích lên Hà Nội để con có môi trường học tập tốt hơn, nhưng suy cho cùng con em học lớp 3 rồi em vẫn chỉ có thể cho cháu học trường làng ở Hà Đông (Em lại thấy trường làng ở Hà Đông thì nó đâu có khác gì trường ở quê mình - có thể là suy nghĩ chủ quan của em). Và điều tối quan trọng khi em cày tiền mua nhà là em không muốn con em sau này học đại học lại phải đi ở trọ và xa bố mẹ như anh chị em em thời sinh viên.
3 - Thực sự đến thời điểm bây giờ nhìn con em đi học em lại thấy thương bọn nhóc, vợ chồng em đi làm từ sáng đến tối con đều đi gửi, thậm chí con lớn nhà em cũng học từ sáng đến chiều vì chẳng có ai ở nhà, em cảm thấy như vậy mình đang cướp đi tuổi thơ của con trẻ mà chẳng định hướng cho con được gì, suy ra em lại muốn về quê cho con đi học 1 buổi, buổi còn lại có thể tung tăng đi chơi với bọn trẻ hàng xóm (liệu đây có phải là suy nghĩ ngược lại với sự phát triển của xã hội không vì em chỉ muốn con em học tiếng anh còn những môn khác em chỉ cần cháu học bình thường chứ không quá kỳ vọng vào khả năng của con trẻ).
4. - Với lý do 2 cháu nhà em đều là bé gái lên em vẫn muốn sinh thêm 1 bé nữa mà cụ thể kế hoạch của em làm giữa năm 2021 sẽ thả và đầu năm 2022 sinh (hiện nay chi tiêu của gia đình em đã là ~15 triệu/tháng, với việc sinh thêm 1 bé nữa thì 1 tháng gia đình em sẽ tăng chi thêm khoảng 5 triệu bao gồm 3.5 triệu tiền thuê người bế con vì bà em thuê đã và đang bế nhóc thứ 2 nhà em và 1.5 triệu tiền đường sữa, bột, bỉm, đồng nghĩa với điều đó là nếu thu nhập của vợ chồng em không thực sự có bước nhảy đột phá thì việc xây nhà nó quá xa vời).
* Với các lý do nêu trên thì em đưa ra lựa trọn về quê sinh sống, và khi về thì gia đình nhà em sẽ thay đổi như sau.
1 - Về thu nhập của em vẫn sẽ giữ nguyên và của vợ em lương làm ở quê chắc khoảng 5 triệu/tháng như vậy thu nhập cố định gia đình em sẽ giảm 1 triệu /tháng (về cơ bản chi tiêu sẽ vẫn như hiện tại vì em đi làm 80km/ngày thì sẽ tăng chi tiêu bản thân và về quê thì hiển nhiên em sẽ ở với bố mẹ và no mọi chi phí sinh hoạt của các cụ)
2 - Về quê con em sẽ chỉ học trường làng và em cũng chỉ muốn cháu học 1 buổi, 1 buổi còn lại về chơi với ông bà và các bạn trong xóm
3 - Khi em sinh bé thứ 3 thì ở nhà có ông bà nội chăm cháu em sẽ không còn phải bỏ ra khoản tiền khá lớn để thuê người bế cháu nữa
4 - Với việc em về quê thì nhà ở hà đông em sẽ cho anh chị em ở và có thể khi bé lớn nhà em vào đại học khi đó em mới xây lên và chuyển cả nhà lên hoặc em bán đi và mua chung cư cho cháu ở để đi học, nếu bán nhà mua chung cư em sẽ ở quê luôn chứ ngoài 40 rồi thì chẳng có sức mà ngày đi xe 80km được nữa, việc nó sẽ theo cuộc sống của mình chứ em nghĩ khi đó mình sẽ không còn như hiện nay, luôn chạy theo công việc.
* Với cái suy nghĩ của mục 4 "bán nhà mua chung cư cho con ở đi học" và mục 2 là "không muốn con học đại học lại phải xa bố mẹ như bản thân mình thời sinh viên" hai cái suy nghĩ đó của em đang bị lệch lạc và thay đổi sau 8 năm gắn bó, các cụ cho em lời khuyên cái suy nghĩ con phải luôn ở bên mình có phải là sai lầm không, có phải mình đang có tư tưởng kiểm soát con trẻ quá nhiều không, quyết định của em có phải đi ngược lại với quá trình phát triển của xã hội hiện đại hướng lên thành thị hay không.
Em xin trân thành cảm ơn mọi ý kiến của các cụ!
Cái này tùy thuộc khả năng,thích hợp với điều kiện hiện tại thì bác cứ làm đi! Không sao cả. Sau vài năm ổn định,bác sẽ lại tìm thấy 1 hướng mới. Chúc bác vui vẻ và thành công với hiện tại!

Ms.Bui

Xe buýt
với em thì cứ x2 tiền mình chi tiêu lên.
ví dụ nhà chủ thớt ăn tiêu 15 củ, thì tất cả thu nhập 1 tháng tầm 30 củ thì mới gọi là tạm ổn. vì sao?
1. cần phải có số tiền tích lũy, đề phòng đau ốm
2. cần phải tích cóp để về già, quỹ hưu trí nữa. giờ cũng 32 tuổi rồi. sau này ko nên phụ thuộc vào con cái quá nhiều. nghĩ cái cảnh ngửa tay xin tiền con đi ma chay/ cưới hỏi thì thấy sao sao ý :D

cá nhân em nghĩ vậy!
Tiền của bố mẹ là tiền của con nhưng tiền của con thì lại ko phải là tiền của bố mẹ, nên lo cho con cũng phải lo cho mình nữa cụ nhỉ

30A59x.yz

Xe tải
Bác làm thế bòi nào cũng được, miễn đừng làm xít đơ cho bọn cò đất & tạo tiền đề để chúng nó phá hoại xã hội thêm nữa.;))

Còn lại nó lá số phận bác ạ, số bác phải ở đâu thì cứ ở đó. Nhai đi nhai lại mãi cái vấn đề này làm cái cm giề. =))

Mà chắc chó gì con bác đã đỗ đại nọ học kia mà đã lo đi đưa tiền cho bọn cò đất, lớ ngớ nó học cmn cái thói tinh hoa rồi mãnh liệt chế lao động & chả muốn tích lũy kiến thức xong đi khởi nghiệp gờ ráp thì bác lại hố. :))

Cứ tích vàng, tích đô mà ủ hầm cho em, đấy là việc người nông dân cần làm. =))
Em đọc xong mà đ éo hiểu lời khuyên như này và băn khoăn của chủ thớt có liên quan gì nhau các cụ ạ :-?

cobra77

Xe buýt
Thô nhưng mà thật, những vấn đề như này nên tham khảo người thân bạn bè. Xin lời khuyên trên mạng ảo là cực kém về tư duy.

Bác làm thế bòi nào cũng được, miễn đừng làm xít đơ cho bọn cò đất & tạo tiền đề để chúng nó phá hoại xã hội thêm nữa.;))

Còn lại nó lá số phận bác ạ, số bác phải ở đâu thì cứ ở đó. Nhai đi nhai lại mãi cái vấn đề này làm cái cm giề. =))

Mà chắc chó gì con bác đã đỗ đại nọ học kia mà đã lo đi đưa tiền cho bọn cò đất, lớ ngớ nó học cmn cái thói tinh hoa rồi mãnh liệt chế lao động & chả muốn tích lũy kiến thức xong đi khởi nghiệp gờ ráp thì bác lại hố. :))

Cứ tích vàng, tích đô mà ủ hầm cho em, đấy là việc người nông dân cần làm. =))

drchimnon

Xe tăng
Em biết có 1 chị ròng rã 15 năm đi làm (sáng đi chiều về )từ Đông Anh đến Ba Vì cơ.

tintucvn

Xe tăng
2 vợ chồng em thu nhập hơn 30 củ tháng, nhà cửa ở với các cụ, các cụ tự lo được, con học trường công.
Tháng trung bình hết 25 tr tiêu.
Có những tháng con ốm hoặc cần mua gì nhiều hơn thì phải thâm hụt vào tiết kiệm thôi.

30A59x.yz

Xe tải
Thu nhập 23 củ mà cụ mua được đất HN :( nể cụ thật.
Lạ thế nhỉ! nhà mình thu thập lương cứng như vậy mà chi phí còn ko đủ cho gia đình, ko phải thuê nhà.
Cụ mợ nên xem xét lại cách chi tiêu trong gia đình mình. Nói trắng xóa ra cụ mợ đừng nghĩ mỗi tháng tiêu hết 23tr đã là nhiều. Nó cũng chỉ bằng bữa nhậu của người khác thôi chứ có gì to tát đâu?
Nhưng có phải ai cũng có bằng ấy tiền để tiêu hàng tháng đâu? Vì thế đừng nghĩ 23tr là số tiền nhỏ. Việc chi tiêu nó phụ thuộc vào điều kiện thực tế của mỗi người chứ cứ đu đ éo theo thiên hạ làm sao mà đu được?
Nếu ai cũng kiểu "có 23tr, làm sao mà đủ sống?" thì những gia đình người công nhân họ chết cả rồi chăng?

Với cụ D.D.C: mức thu nhập 23tr là hiện tại, nhỡ trong quá khứ có những lúc họ kiếm được hơn số đó rất nhiều thì sao? Và nếu vẫn giữ cách chi tiêu tằn tiện thì hoàn toàn có thể mua được nhà 1 tỉ mốt.

Em có vài điều với cụ:
- Tổng thu nhập cả nhà cụ được có 23 triệu/ tháng thì tiền đâu mua đất 1.15 tỉ trong 8 năm qua ?
- Vợ chồng cụ làm nghề gì mà thu nhập thấp vậy, ở HN em không nghĩ có mức thu nhập thấp như này.
- Về quê thì cụ cũng vẩn phải ở nhờ nhà bố mẹ, vẫn mang thân phận ở nhờ, mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu là điều không tránh khỏi, mệt mỏi lắm.
- Quãng đường 40km đi và 40km về là quá xa, đi xe máy quá nguy hiểm, mà với mức thu nhập thế kia chắc không mua ô tô được rồi.
Cụ đã nói 23tr/1 tháng là thấp. Vậy tức là cụ phải kiếm được hơn vậy rất nhiều. Điều đó có nghĩa cụ rất giỏi kiếm tiền.
Cụ giỏi kiếm tiền nhưng kiến thức xã hội của cụ quá lởm. Từ đó suy ra cụ có giàu cũng chỉ là kiểu trọc phú mà thôi, bởi những cái rất sơ đẳng cụ chả hiểu biết về nó.

ngocquybk

Xe điện
Quê em mà gần như cụ, em về luôn đỡ bon chen trên này.

grandis2012

Xe buýt
Khuyên cụ nên về quê sống cho khỏe. Gần bố mẹ, chi phí sinh hoạt và học hành thấp. Con cái có tuổi thơ.

lephong2112

[Tịch thu bằng lái]
Ở HN làm gì cho bon chen, nguyên cái không khí đã ngột ngạt rồi

akitsun

Xe tải
Về quê. Quê em mà gần như cụ em cũng về. Mỗi tội cách HN tầm hơn 100km nên ko đi lại đc

tieunhupha

Xe điện
Cụ chủ nghĩ được đến việc đầu tư cầy tiền mà bỏ lỡ tuổi thơ của con là em ủng hộ luôn. Cầy tiền vì mục đích cho con có điều kiện tốt hơn là đúng nhưng lại ko chia sẻ với con, chơi với con nghĩa là mình vừa làm con thiệt thòi mà bản thân mình cũng ko được hưởng những gì thực sự ý nghĩa như chơi cùng con hay sống lại những năm tháng trẻ thơ của chính mình.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Em không dám ý kiến nhưng thứ nhập vợ chồng cụ 23 củ/tháng mà mua được đất HN thì em cũng nể cụ đấy. Chúc cụ có phương án tốt nhất của mình.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Tiền mất giá đấy cụ. Thêm nữa giá nhà HN cũng đang bị đẩy lên mức ngất ngưởng. Ngoại thành Hà Đông xa tít trong ngõ mà cũng 40củ/m2 rồi.