[Funland] Về Quảng Ninh sinh sống, liệu có nên không các cụ?

Long kts

Xe buýt
Rừng vàng,biển bạc,kinh tế cửa khẩu,du lịch,giao thông thuận lợi. Ở mảnh đất nào hội tụ full óp sần như vậy thì đáng để lựa chọn đấy cụ !
Đúng là full, toàn khủng,chất lượng cao: du lịch có Vịnh Hạ Long, Vân Đồn, Yên Tử…, thương mại thì cửa khẩu Móng Cái, Bắc Phong Sinh…,nông, lâm, ngư nghiệp thì đủ quỹ đất, đủ cùng nguyên liệu, hiện công nghiệp, khoáng sản QN còn không chú trọng đẩy mạnh, chuyển dần từ “nâu sang xanh”, tựu lại đây là mảnh đất hội tụ các yêu tố cơ hội cho làm ăn, hẵng còn nhiều dư địa! Để sinh sống thì tuỳ tiêu chí ở mỗi người, ví dụ ưu tiên môi trường thì QN nhìn chung hơn, ưu tiên giáo dục y tế thì HN hơn… Mức chi tiêu thì nhà cháu dám đảm bảo cùng là một người, một gia đình thì QN dễ chịu hơn, kể cả là Hạ Long.

Long kts

Xe buýt
QNI bgiờ quá ổn luôn....em có điều kiện như cụ là em rút luôn, quan trọng nhất là có cần câu cơm, lại còn có cơ hội phát triển nữa. Từ QNI về HN giờ quá đơn giản, hơn tiếng là đến nơi, nhưng không khí và thực phẩm ở HN thì không đú với QNI đc.
Nếu công việc ngon, thu nhập ngon hơn hẳn thì việc chuyển về chỗ khác của Quảng Ninh thì chưa chắc chứ về Hạ Long thì ok luôn! Mà cụ chủ transit mấy tháng trải nghiệm xem sao rồi quyết! Giờ sinh viên ra trường, quê ngon ngon tý cỡ Tpho Vinh, Thanh Hoá..về quê dựng nghiệp nhiều lắm, không bám trụ ở Hà Nội vì công việc khó khăn, mức chi tiêu cao…

Gà vẫn Gà

Đi bộ
Em kể chuyện nhà một chút.
Bà chị em ở Hòn Gai ngay cột đồng hồ có hai đứa con. Trai lớn học Bách khoa Hà Nội xong về làm nhà máy bia của tỉnh, lấy vợ làm công chức của tỉnh. Gái nhỏ học Tài chính, đi làm và lấy chồng dạy ĐH tại Hà Nội. Sau này vợ chồng anh sang Úc kéo luôn vợ chồng em sang sau.
Chả thấy đứa nào ở Hà Nội và Quảng Ninh. :D

Pumzen

Xe ba gác
Hồi đầu 9x sau khi lập gia đình xong, thay bằng tuần trăng mật với gấu, nhà cháu có 1 tuần đi mò mẫm tìm hướng phát triển kinh doanh với ô bạn thân. Chuyến đi này có thể gọi là chuyến đi phượt = 2b dọc theo đường biển cung đường Đông Bắc, đi Hải phòng mấy hôm rồi đi phà sang địa phận QN. Ở HL rồi đi Cẩm Phả, nhân tiện ở CP đi nhà nhà người quen ở Cọc 6 nhưng không thấy, định đi thăm đền Cửa Ông nhưng lúc đó trời đã xẩm tối, đường thì mù mịt bụi than nên 2 a em quay về CP ở chợ Địa Chất mấy hôm. Trong thời gian này nhà cháu quen khá nhiều thanh niên tầm 18 đôi mươi ở đây. Khoảng dăm năm sau nhà cháu vẫn thỉnh thoảng liên lạc với nhóm thanh niên 7x này và rất ngạc nhiên khi nhóm này đều dính vào nghiện ngập, có cậu còn đi chầu ông bà ông vải, ng thì bảo chết vì Sida (aisd) ng thì bảo sốc thuốc. Nói chung cho đến tầm này nhóm tn này đa phần định cư ở HN, nhưng đều tầm tầm nếu ko nói là những loser.
Lâu lắm rồi nhà cháu ko quay lại Cẩm Phả, đến QN nhà cháu chỉ ở HL. Hạ Long nói riêng và QN nói chung, có lẽ khoảng cách người có kinh tế khấm khá với tầng lớp bình dân là rất rõ rệt.

money_talk

Xe tăng
mấy món này của cụ đắt lòi mà chưa hẳn đã ngon với đa số dân biển chúng em, chỉ thưởng thức 1 lần cho biết vị thôi ạ, cái chính Hải sản QN ngon nhưng không đc bơm thổi lên giá vẫn rẻ, con cua Hoàng đế kia nếu so với thịt ghẹ xanh thua xa mà đắt gấp 4 lần vì nó đc gắn mác hàng ngoại nhập, chứ quê em cứ ghẹ, Tôm he, vỏ mỏng, tốm sú luộc bóc nõn chấm muốn ớt dân dã mà ngon thì đi cả lít chai nút chuối.
Đúng! Cụ nói chuẩn!
Chỉ người dân biển mà fai sành 1 chút mới rành rọt nhất về đồ biển. Em đi đi câu mực, thấy người dân nhúng tái con mực nhảy rồi đưa thẳng vào miệng đày mực đen xì lưỡi thế mới khen ngon. Cách ăn đó thì chất lượng đồ fai rất tươi, sạch mới ăn dc. Với đa số dân lục địa tụi em ko dám ăn và ko biết fai thế mới ngon.
Suy ra tụi em có vào Cua Vàng hay Hồng Hạnh thì cũng sẽ ăn đồ theo cách chế biến quen của tụi em thôi, mà giá thì gấp 3-4 lần cụ mua trực tiếp từ thuyền về.
Túm lại quan điểm ngon rẻ chỉ với nội bộ các cụ ở đó thôi chứ dân nơi khác tụi em đến thì nó rất đắt và ko đặc sắc hơn lắm so với thứ em vẫn ăn ở quê nhà với giá tương đương.

motiva

Xe tải
Hồi đầu 9x sau khi lập gia đình xong, thay bằng tuần trăng mật với gấu, nhà cháu có 1 tuần đi mò mẫm tìm hướng phát triển kinh doanh với ô bạn thân. Chuyến đi này có thể gọi là chuyến đi phượt = 2b dọc theo đường biển cung đường Đông Bắc, đi Hải phòng mấy hôm rồi đi phà sang địa phận QN. Ở HL rồi đi Cẩm Phả, nhân tiện ở CP đi nhà nhà người quen ở Cọc 6 nhưng không thấy, định đi thăm đền Cửa Ông nhưng lúc đó trời đã xẩm tối, đường thì mù mịt bụi than nên 2 a em quay về CP ở chợ Địa Chất mấy hôm. Trong thời gian này nhà cháu quen khá nhiều thanh niên tầm 18 đôi mươi ở đây. Khoảng dăm năm sau nhà cháu vẫn thỉnh thoảng liên lạc với nhóm thanh niên 7x này và rất ngạc nhiên khi nhóm này đều dính vào nghiện ngập, có cậu còn đi chầu ông bà ông vải, ng thì bảo chết vì Sida (aisd) ng thì bảo sốc thuốc. Nói chung cho đến tầm này nhóm tn này đa phần định cư ở HN, nhưng đều tầm tầm nếu ko nói là những loser.
Lâu lắm rồi nhà cháu ko quay lại Cẩm Phả, đến QN nhà cháu chỉ ở HL. Hạ Long nói riêng và QN nói chung, có lẽ khoảng cách người có kinh tế khấm khá với tầng lớp bình dân là rất rõ rệt.
Vâng tầm những năm 199x thì thanh niên ở CP chết khá nhiều do nghiện, HIV. Nhưng những ai mà chí thú làm ăn thì giàu không tưởng được đâu ạ. Tầm 7x tài sản vài trăm tỏi tới nghìn thì CP và HL khá nhiều, bản thân em cũng biết vài người và không mấy ai có hứng thú với HN. Họ hoặc là xuất ngoại hoặc là chuyển sang HL định cư hẳn chứ ít ai ở CP.

motiva

Xe tải
Đúng! Cụ nói chuẩn!
Chỉ người dân biển mà fai sành 1 chút mới rành rọt nhất về đồ biển. Em đi đi câu mực, thấy người dân nhúng tái con mực nhảy rồi đưa thẳng vào miệng đày mực đen xì lưỡi thế mới khen ngon. Cách ăn đó thì chất lượng đồ fai rất tươi, sạch mới ăn dc. Với đa số dân lục địa tụi em ko dám ăn và ko biết fai thế mới ngon.
Suy ra tụi em có vào Cua Vàng hay Hồng Hạnh thì cũng sẽ ăn đồ theo cách chế biến quen của tụi em thôi, mà giá thì gấp 3-4 lần cụ mua trực tiếp từ thuyền về.
Túm lại quan điểm ngon rẻ chỉ với nội bộ các cụ ở đó thôi chứ dân nơi khác tụi em đến thì nó rất đắt và ko đặc sắc hơn lắm so với thứ em vẫn ăn ở quê nhà với giá tương đương.
Ở HL em có thú vui câu cá, câu mực, bắt cua, ốc trực tiếp ngoài biển. Anh em thuê tàu đi qua đêm rồi ăn nhậu đánh chén ngoài đảo, nhiều lúc chỉ có vài chai bia + nước chấm làm từ súp mỳ tôm nhưng em thấy còn ngon gấp vạn lần cua hoàng đế Canada.
Mà quan trọng là chi phí những đồ ăn ngon ở Hl khá là hợp lý. Em thật, cao lương mỹ vị ở HN của các cụ đắt bỏ mama, dân nghèo như bọn em dưới này thi thoảng mới đú được thôi. Lấy cái đó để so về chất lượng thực phẩm thì HN lại càng thua xa vì nó không dành cho số đông.

Chỉnh sửa cuối:

Lucifer2306

Xe tăng
Vâng tầm những năm 199x thì thanh niên ở CP chết khá nhiều do nghiện, HIV. Nhưng những ai mà chí thú làm ăn thì giàu không tưởng được đâu ạ. Tầm 7x tài sản vài trăm tỏi tới nghìn thì CP và HL khá nhiều, bản thân em cũng biết vài người và không mấy ai có hứng thú với HN. Họ hoặc là xuất ngoại hoặc là chuyển sang HL định cư hẳn chứ ít ai ở CP.
Thực ra giàu thì có nhưng theo em thì không đến nỗi không tưởng. Thời 199x-200x ở Quảng Ninh không ai không biết đến Chung Con và Phương Linh Hột. Chung Con thì buôn than lậu, cũng đến tầm Cartel mini, Phương Linh Hột thì bảo kê. Cả 2 đều có thời gian vào trại, sau này Phương Linh Hột ăn án tử còn Chung Con thì ở ẩn. Tuy nhiên, nếu so với đại gia cùng thời ở nơi khác như Nam Cường (Nam Định), Thanh Thản (Điện Biên-Nghệ An), hay Thành Thắng (Ninh Bình) thì còn thua khá xa, đặc biệt là đội kia chưa vào trại bao giờ. Trông vậy thôi chứ QN không nhiều đại gia gộc, nhưng mặt bằng chung dân tương đối khá giả, chứ không đến nỗi phải tha phương cầu thực như những nơi khác.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

motiva

Xe tải
Thực ra giàu thì có nhưng theo em thì không đến nỗi không tưởng. Thời 199x-200x ở Quảng Ninh không ai không biết đến Chung Con và Phương Linh Hột. Chung Con thì buôn than lậu, cũng đến tầm Cartel mini, Phương Linh Hột thì bảo kê. Cả 2 đều có thời gian vào trại, sau này Phương Linh Hột ăn án tử còn Chung Con thì ở ẩn. Tuy nhiên, nếu so với đại gia cùng thời ở nơi khác như Nam Cường (Nam Định), Thanh Thản (Điện Biên-Nghệ An), hay Thành Thắng (Ninh Bình) thì còn thua khá xa, đặc biệt là đội kia chưa vào trại bao giờ. Trông vậy thôi chứ QN không nhiều đại gia gộc, nhưng mặt bằng chung dân tương đối khá giả, chứ không đến nỗi phải tha phương cầu thực như những nơi khác.

À, tầm những ông to hẳn thì em ko dám bàn. Ý em nói là mặt bằng chung đội anh em dưới này thôi ạ.
Giàu không tưởng theo ý của em là nhìn vào không ai biết là các ông ấy giàu tới mức độ như vậy.

Lucifer2306

Xe tăng
À, tầm những ông to hẳn thì em ko dám bàn. Ý em nói là mặt bằng chung đội anh em dưới này thôi ạ.
Giàu không tưởng theo ý của em là nhìn vào không ai biết là các ông ấy giàu tới mức độ như vậy.
Vâng. Em đọc qua tưởng cụ bảo đội đại gia kia. Lại nhớ hồi đấy Chung Con chắc là người đầu tiên ở Quảng Ninh đi xe bọc thép chống đạn, từ tận thời 199x. Sau này, đội trẻ 7x học được trò mót than thổ phỉ nên cũng nhiều ông ngót trăm tỉ như cụ nói thật, nhưng toàn thoắt ẩn thoắt hiện, hàng nóng bec-gie xung quanh nhà. Sau cũng có một vài ông ra đồng ngủ với dế.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Nhiều người chọn Hạ long là nơi để trở về bác ợ
Cháu về đây đc 5 năm rồi 🤪. Trước bảo vợ về nó cứ giẫy nguây ngẩy, giờ doạ lên HN ở thì mặt lại xanh như đít nhái.
Riêng khoản ăn uống đi lại HN ko đủ tuổi để so sánh. Bữa ăn bình thường nhà cháu, 100% đồ tự nhiên, rau thì nhà trồng. Xe cháu hiển thị tốc độ bình quân của 10.000km là 38km/ giờ

quan điểm HL chỉ làm được du lịch là sai, thực tế cứ có tay nghề xuống HL là việc gì cũng có, lao động thiếu trầm trọng, nhất là lao động có trình độ, rất được tôn trọng và đãi ngộ.
Thực chất dân HL nói riêng QN nói chung kiếm xèng khá dễ, bởi dễ nên lười lao động và lười rèn luyện năng lực (nơi nào càng khó khăn thì dân lại càng giỏi và ngược lại), QN là mảnh đất mầu mỡ và dễ sống so với các tỉnh khác, mật nhiều mà ruồi vẫn còn ít.

Chỉnh sửa cuối:

WatermanEdson

Xe máy
QN cũng giống như ĐN, mệnh danh thành phố đáng sống, tuy nhiên nếu sống ngắn ngày hay du lịch thì ok, nhưng dài hạn sẽ ko ổn: hạ tầng phúc lợi thấp (y tế, trường học...), nền kinh tế quy mô nhỏ, chưa năng động, ít cơ hội hơn so với HN hay SG.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
QN là vùng lam sơn khí chướng bác ạ, núi đá, hơi than + khí độc nhiều, lại hứng gió chướng từ Tầu sang. Phàm hồi trẻ không sống ở đấy để rèn luyện thân thể thì già không thể đủ sức khỏe mà sống ở đấy được. Sách dư địa chí xưa cũng đã nói thế, hơn nữa người Pháp phát hiện ra vùng này có than trữ lượng lớn chính nhờ khí chướng (khi quan sát thể trạng dân bản địa).

Bác không biết đấy thôi, tỷ lệ người tai biến ở QN từ trung niên trở đi rất cao, khí hậu khi giao mùa ở đấy không phải ai cũng chịu được....bác nào có người quen là bs giỏi chuyên nghành đều biết là họ tư vấn thuốc thang cho dân QN nhiều như nào mà.

Bác bảo người già vào Nam như..... Nha Trang sống (nếu muốn gần biển) còn có lý chứ lại về biển ngoài Bắc dưỡng già thì em đến chịu. :)) Có khi chứ kịp dưỡng con cháu đã lập ba thờ. :(
QN là vùng lam sơn khí chướng bác ạ, núi đá, hơi than + khí độc nhiều, lại hứng gió chướng từ Tầu sang. Phàm hồi trẻ không sống ở đấy để rèn luyện thân thể thì già không thể đủ sức khỏe mà sống ở đấy được. Sách dư địa chí xưa cũng đã nói thế, hơn nữa người Pháp phát hiện ra vùng này có than trữ lượng lớn chính nhờ khí chướng (khi quan sát thể trạng dân bản địa).

Bác không biết đấy thôi, tỷ lệ người tai biến ở QN từ trung niên trở đi rất cao, khí hậu khi giao mùa ở đấy không phải ai cũng chịu được....bác nào có người quen là bs giỏi chuyên nghành đều biết là họ tư vấn thuốc thang cho dân QN nhiều như nào mà.

Bác bảo người già vào Nam như..... Nha Trang sống (nếu muốn gần biển) còn có lý chứ lại về biển ngoài Bắc dưỡng già thì em đến chịu. :)) Có khi chứ kịp dưỡng con cháu đã lập ba thờ. :(
Cụ này đúng về mặt khí hậu. HL khí hậu chỉ tốt cho những vùng nhìn ra biển hướng đông nam, còn những vùng hướng gió đông bắc núi đồi thì không mấy dễ chịu đâu. QN là nơi có bệnh Mở khóa đầu có lẽ duy nhất ở MB do ảnh hưởng hơi lạnh từ khí than hay đá núi gì đó tỏa ra. Khí hậu so với HD (nông thôn) thì không trong lành bằng đâu. Thời pháp xưa khí hậu xứ Honggai là nổi tiếng khắc nghiệt, nay bỏ hết than gio đi thì 10 phần đỡ 9.5 rồi. 30 năm trước HG còn chả mấy người mặc áo trắng, than bụi đầy đường. Nay xanh sạch đẹp lắm rồi.
Giờ em mới biết vụ mở khoá đầu và gió chướng này, em đã thoát khỏi QN vì đợt ở dưới đó ko chịu đc cái bụi đen xì ở CP Cửa Ông, nếu ở hẳn ngoài Móng Cái hay Cái Dăm Hạ Long thì ok, bên Hòn Gai năm kia em xuống vẫn bụi than nhiều lắm. Được cái mùa hè nó nắng nhưng ko nóng vì có gió biển, em chả phải bật điều hoà bao giờ.

Leanh65

Xe container
Đất CP trước kia không chuộng việc học hành. Bỏ học đi làm than là kiếm sống được rồi. Sau than gio bóp chặt thì thất thế là đúng rồi. Nhưng HL lại khác.

Leanh65

Xe container
Đúng! Cụ nói chuẩn!
Ai bẩu cụ chui vào cua vàng để kêu đắt. Dân bản địa dưới này ngoài tiếp khách chiều theo ý khách mới vào CV cho biết chứ bình thường chả điên mà vào đấy. Giá cả không tương xứng với cl, phòng ốc chật chội, view chả có gì.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ, e được sinh ra và lớn lên ở vùng núi đá Quảng Ninh, gần mỏ than nên khí hậu rất khắc nghiệt. Hồi bé 3 lần bị mở khóa đầu, đầu tự nhiên bị tách làm đôi ra. Lớn đi học ngày thứ hai chào cờ mặc áo trắng lúc về bụi bám xám ngoét luôn. Thời bọn e nghiện ngập chết như ngả rạ, có ông nghiện mà lại thương gia đình quyết tâm ko lấy tiền bố mẹ đi chích thế là ôm mìn tự sát da thịt văng liểng xiểng lên cây bàng, mọi người phải dùng gậy khều xuống.
Có lẽ cả tuổi trẻ sống trong môi trường độc hại như vậy lên cơ thể sinh ra kháng thể tốt hơn người khác.
Lớn lên đi dọc miền Tổ Quốc e tuyệt nhiên ko bao giờ bị làm sao cả. Kể cả vừa rồi vụ tiêm vacxin người ta sốt ầm ầm mà e thậm chí còn ko có tí phản ứng nào, tê chỗ tiêm tí là hết.
Giờ e sống cả Hạ Long và Hà Nội nhưng Quảng Ninh vẫn là một điều gì đó khó tả...
Xưa đất QN chỉ có Hoa Kiều & dân tộc Dao ở là nhiều....cái mở khóa đầu dưới quê cụ không viện nào chữa được, ai cũng hiểu bản chất của nó là do phản xạ lặp lại của nhóm cơ đầu làm tách hộp sọ vốn đã là sụn chưa cứng của trẻ ra nhưng làm thế nào để nó liền lại thì Tây y bó tay. Người Hoa Kiều xưa họ dùng nhang châm huyệt nhằm tạo phản xạ ngược với phản xạ của nhóm cơ đầu kia...thế là lại liền. Rất nhanh

Nguyên nhân của bệnh chính là do khí chướng dẫn đến việc tác động vào thần kinh & gây nên co giật cơ không mong muốn. Ngày nay quê cụ đỡ hơn vì trẻ con nằm điều hòa suốt, nhưng vẫn có đứa bị không tránh được.

Leanh65 về địa lý thì cụ nắm không hết, QN khí hậu như nhau cả:

- Việc không khai thác than không làm giảm nồng độ tạp khí vì bản thân vùng có than dù chưa khai thác nó vẫn sinh khí như đầm lầy vậy, đằng này bao cái moong mở ra như cái phễu rồi thì vẫn thế thôi. Cái cụ cảm nhận chỉ là nồng độ bụi thay đổi mà thôi.

- Vùng đông nam hướng biển cũng vẫn thế, đặc điểm của địa lý QN là núi kề biển, mặt bằng hẹp lại bị chắn bởi một bên là núi đất & một bên là núi đá (kể cả vịnh) nên hơi biển không thể trong lành như khu miền Trung hay Nam được. Gió biển thổi vào hoặc bị chắn bởi vịnh hoặc bị chắn bởi núi đá nên bớt hơi ẩm đi nhiều.

Thế nên QN nhà các cụ nó hanh khô hơn hẳn các vùng khác là thế dù sát biển.

:))

blackwhitentd

Xe hơi
trước dịch tháng e phi xuống độ 2 lần tiếp khách rồi giao dịch thấy Hạ long phố xá to đẹp toàn đồ ăn ngon, gái xinh ở thoáng mát do gần biển. Sống quá tốt đỡ ô nhiễm như Hà nội, có điều mặt bằng tiêu tiền cũng cao
Còn văn hóa với y tế thì thủ đô bao giờ cũng trên cơ rồi. Mà có 2 tiếng cần thì lại phi lên

Leanh65

Xe container
Xưa đất QN chỉ có Hoa Kiều & dân tộc Dao ở là nhiều....cái mở khóa đầu dưới quê cụ không viện nào chữa được, ai cũng hiểu bản chất của nó là do phản xạ lặp lại của nhóm cơ đầu làm tách hộp sọ vốn đã là sụn chưa cứng của trẻ ra nhưng làm thế nào để nó liền lại thì Tây y bó tay. Người Hoa Kiều xưa họ dùng nhang châm huyệt nhằm tạo phản xạ ngược với phản xạ của nhóm cơ đầu kia...thế là lại liền. Rất nhanh

Nguyên nhân của bệnh chính là do khí chướng dẫn đến việc tác động vào thần kinh & gây nên co giật cơ không mong muốn. Ngày nay quê cụ đỡ hơn vì trẻ con nằm điều hòa suốt, nhưng vẫn có đứa bị không tránh được.

Leanh65 về địa lý thì cụ nắm không hết, QN khí hậu như nhau cả:

- Việc không khai thác than không làm giảm nồng độ tạp khí vì bản thân vùng có than dù chưa khai thác nó vẫn sinh khí như đầm lầy vậy, đằng này bao cái moong mở ra như cái phễu rồi thì vẫn thế thôi. Cái cụ cảm nhận chỉ là nồng độ bụi thay đổi mà thôi.

- Vùng đông nam hướng biển cũng vẫn thế, đặc điểm của địa lý QN là núi kề biển, mặt bằng hẹp lại bị chắn bởi một bên là núi đất & một bên là núi đá (kể cả vịnh) nên hơi biển không thể trong lành như khu miền Trung hay Nam được. Gió biển thổi vào hoặc bị chắn bởi vịnh hoặc bị chắn bởi núi đá nên bớt hơi ẩm đi nhiều.

Thế nên QN nhà các cụ nó hanh khô hơn hẳn các vùng khác là thế dù sát biển.

:))
Ơ hơ, cụ hiểu qn cũng sâu nhưng chưa sát. QN sắp hết than rồi còn đâu. Giờ hầm lò sâu tít cốt -300 rồi, chả còn tý lộ thiên nào thì khí than còn đâu.

Leanh65

Xe container
trước dịch tháng e phi xuống độ 2 lần tiếp khách rồi giao dịch thấy Hạ long phố xá to đẹp toàn đồ ăn ngon, gái xinh ở thoáng mát do gần biển. Sống quá tốt đỡ ô nhiễm như Hà nội, có điều mặt bằng tiêu tiền cũng cao
Còn văn hóa với y tế thì thủ đô bao giờ cũng trên cơ rồi. Mà có 2 tiếng cần thì lại phi lên
Y tế , giáo dục thì công nhận hơn, nhưng khoảng cách cũng thu hẹp rất nhanh, còn vh thì giờ hn còn những gì ngoài giới sô chậu, phim ảnh, nhạc kịch, thính phòng giờ anh nơi đâu😄?

Chỉnh sửa cuối: