[Funland] Về Quảng Ninh sinh sống, liệu có nên không các cụ?

Lucifer2306

Xe tăng
Y tế thì công nhận hơn, nhưng khoảng cách cũng thu hẹp rất nhanh, còn vh thì giờ hn còn những gì ngoài giới sô chậu, phim ảnh, nhạc kịch, thính phòng giờ anh nơi đâu?
Văn hoá tức là các trường chuyên, trung tâm văn hoá Pháp - Việt, Hội văn hoá Việt - Mỹ. Rồi tiếp đến là các trường ĐH, nghiên cứu chuyên sâu sau ĐH, khu công nghệ cao. Trừ khi QN xây dựng khu công nghệ cao còn không thì em e hơi khó, cứ tập trung vào du lịch và công nghiệp khai khoáng thôi.
Ở QN chỉ có chuyên Hạ Long, chuyên ban Hòn Gai còn tạm ổn ở bậc trung học. Còn lên đến bậc ĐH trở đi thì chưa có gì mấy, chưa nói đến các trung tâm nghiên cứu chuyên sâu.
Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

pandahn

Xe điện
Đất Thăng Long rồng cuộn hổ ngồi. Thấy một số cụ đi HL du lịch mà nghĩ rằng đáng sống hơn HN thấy buồn cười quá. K phải ngẫu nhiên mà HN dc chọn là kinh đô, khi mà Lý Thái Tổ chỉ dựa vào môi trường khí hậu thông thương quân sự để ra quyết định, và những giá trị đó là vĩnh cửu.

Leanh65

Xe container
Văn hoá tức là các trường chuyên, trung tâm văn hoá Pháp - Việt, Hội văn hoá Việt - Mỹ. Rồi tiếp đến là các trường ĐH, nghiên cứu chuyên sâu sau ĐH, khu công nghệ cao. Trừ khi QN xây dựng khu công nghệ cao còn không thì em e hơi khó, cứ tập trung vào du lịch và công nghiệp khai khoáng thôi.
Ở QN chỉ có chuyên Hạ Long, chuyên ban Hòn Gai còn tạm ổn ở bậc trung học. Còn lên đến bậc ĐH trở đi thì chưa có gì mấy, chưa nói đến các trung tâm nghiên cứu chuyên sâu.
Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Hiz, mảng đấy em lại nghĩ nó là giáo dục chứ vh nó là những phạm trù khác chứ nhể.

nvk155

Xe điện
Đất Thăng Long rồng cuộn hổ ngồi. Thấy một số cụ đi HL du lịch mà nghĩ rằng đáng sống hơn HN thấy buồn cười quá. K phải ngẫu nhiên mà HN dc chọn là kinh đô, khi mà Lý Thái Tổ chỉ dựa vào môi trường khí hậu thông thương quân sự để ra quyết định, và những giá trị đó là vĩnh cửu.
Cụ nói chuẩn, nhưng có lẽ ngài không nghĩ được hậu thế phá nát tính toán của ngài. Khí hậu thành quanh năm sương mù, từng dòng người nhích mỗi cm. Ngài tính hệ thống thuỷ lợi kết hợp giao thông, hậu thế tiến bộ hơn cho cả thủ đô tham gia giao thông đường thuỷ sau mỗi bãi tè của rồng. Được cái dân ko lo đói, cứ ra đường hít khói bụi là ko cần phải ăn gì sứt.

pandahn

Xe điện
Cụ nói chuẩn, nhưng có lẽ ngài không nghĩ được hậu thế phá nát tính toán của ngài. Khí hậu thành quanh năm sương mù, từng dòng người nhích mỗi cm. Ngài tính hệ thống thuỷ lợi kết hợp giao thông, hậu thế tiến bộ hơn cho cả thủ đô tham gia giao thông đường thuỷ sau mỗi bãi tè của rồng. Được cái dân ko lo đói, cứ ra đường hít khói bụi là ko cần phải ăn gì sứt.
Thế nên cụ về lại Qn để Hn bớt đi một nhân tố gây khói bụi là e ủng hộ đó ạ. Chỉ sợ lại về lại thổ đu kiếm cơm thôi :))

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Ơ hơ, cụ hiểu qn cũng sâu nhưng chưa sát. QN sắp hết than rồi còn đâu. Giờ hầm lò sâu tít cốt -300 rồi, chả còn tý lộ thiên nào thì khí than còn đâu.
Còn đầy bác ạ, ví dụ như thằng ĐN nó không chuyển sang hầm lò vì tốn kém thôi. Trữ lượng bạt ngàn, cái thằng Úc bạn thằng Nga lốp...xốp gì làm thăm dò lúc uống rượu nó nói thế. ;))

Còn khí từ lòng đất, từ vỉa than non trong quá trình hình thành than già nó tạo lên mới độc bác ạ. :))

cargoman

Xe điện
em cũng nghĩ vậy
Em thì chuyển từ HN về Vân Đồn (Quảng Ninh) được 5 năm rồi (sau 15 năm sống ở HN). Em cảm nhận như sau:
Ưu điểm hơn HN: môi trường, giao thông, hải sản hơn HN
Nhược điểm thua HN: Y tế, giáo dục kém hơn nhiều nhưng đang có những bước tiến tốt
P/s: Về an ninh thì em thấycũng khá tốt và ngày càng tốt (vấn đề nghiện ngập được kiểm soát tốt); chính quyền làm việc ngày càng chuyên nghiệp, đẩy mạnh áp dụng công nghệ thông tin trong điều hành các cấp
Ở Vân Đồn có ổn không cụ? Cụ làm ở sân bay à?

Leanh65

Xe container
Còn đầy bác ạ, ví dụ như thằng ĐN nó không chuyển sang hầm lò vì tốn kém thôi. Trữ lượng bạt ngàn, cái thằng Úc bạn thằng Nga lốp...xốp gì làm thăm dò lúc uống rượu nó nói thế. ;))

Còn khí từ lòng đất, từ vỉa than non trong quá trình hình thành than già nó tạo lên mới độc bác ạ. :))
Thế hôm nào em tag cụ vào thớt xe xăng nhé. Các con giời chém là 10 năm nữa cạn kiệt nhiên liệu hóa thạch nên kỷ nguyên mới, tương lai gần của loài người phải là nltt. ĐN với CS tiếng là lộ thiên chứ giờ cũng sâu tít rồi lấy đâu ra bạt ngàn nữa. Giá thì đắt lòi. Cty em toàn phải nhập than nga với ind dù ở đất than.

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container
Thế cụ lại chả biết gì về qs rồi. Nó chả ngu mà đi ngả qn quanh co hiểm trở đường độc đạo, cách sông cách biển. Nó giông thẳng LS -HN cho nhanh. Em bật mý nếu cụ có chạy loạn- phỉ thui cái mồm tý 😄 thì ngả đông bắc là ổn áp nhất đấy ạ.
Ý cụ chạy theo hướng đó là lên tàu bỏ xứ mà đi phải không ag? 🤔

Leanh65

Xe container
Ý cụ chạy theo hướng đó là lên tàu bỏ xứ mà đi phải không ag? 🤔
Tàu nào còn đi được lúc ấy cụ. Chỉ là mạn này còn nhiều cơ hội tá túc mà không lo chết đói thôi. À mà kể cả có chạy thì cụ cứ nhìn hồi vượt biên thuyền nhân ở những đâu thì rõ.🤣

barca6996

Xe container
Tàu nào còn đi được lúc ấy cụ. Chỉ là mạn này còn nhiều cơ hội tá túc mà không lo chết đói thôi.
Thấy cụ là cựu binh chê cụ gì ở trên không có kiến thức quán sự thì em hỏi vậy thôi 😀 Nếu là chạy loạn để tá túc kiếm ăn qua ngày thì chuyện khác
Nhưng em thấy giặc giã chạy loạn đi nữa thì từ xưa đến nay dân chúng chủ yếu chạy về phương nam hoặc lên rừng, chứ ra hướng biển thì bỏ xứ mà đi rồi 🤔

nvht

Xe điện
Ở Vân Đồn có ổn không cụ? Cụ làm ở sân bay à?
- em làm du lịch cụ ah. Cuộc sống cũng tạm ổn, em thấy hài lòng hơn khi ở Hà Nội.
- Vân Đồn có Luật đặc khu thì sẽ phát triển nhanh hơn. Giờ vẫn phát triển khá nhưng không được như Phú Quốc

Leanh65

Xe container
Thấy cụ là cựu binh chê cụ gì ở trên không có kiến thức quán sự thì em hỏi vậy thôi 😀 Nếu là chạy loạn để tá túc kiếm ăn qua ngày thì chuyện khác
Nhưng em thấy giặc giã chạy loạn đi nữa thì từ xưa đến nay dân chúng chủ yếu chạy về phương nam hoặc lên rừng, chứ ra hướng biển thì bỏ xứ mà đi rồi 🤔
Ai bảo cụ đông bắc chỉ là ra hướng biển. Em không có ý chê cụ kia kiến thức qs này nọ. Chỉ là buồn cười khi cụ ấy bảo bọn nước lạ theo đường qn tràn về hn. Từ cổ trí kim thì nó chỉ từ hướng LS, LC, BĐ( HP) hay TH tiến vào là chính chứ qn chỉ là phụ họa, chuyên chở quân lương tiếp tế thôi. Hồi ccbg em đóng quân ở LG-HB trong qđ bbcg - quả đấm thép của Bộ án ngữ hướng tấn công chính vào cửa ngõ hn của bọn phương bắc đấy ạ. Chiến tranh với nó nếu có thì địa bàn BG, BN sẽ là đẫm máu nhất, thủng tuyến phòng ngự này thì hn chỉ có dạt về phương nam thôi chứ đại quân nào đi được hướng qn mà mấy cụ tđ cứ khéo lo.😅

nvk155

Xe điện
Thế nên cụ về lại Qn để Hn bớt đi một nhân tố gây khói bụi là e ủng hộ đó ạ. Chỉ sợ lại về lại thổ đu kiếm cơm thôi :))
He he, kiếm ở nơi kiếm đc, sống ở nơi sống được. Việc kiếm và sống có liên quan đâu cụ 🤭
Thế giới phẳng ngồi đâu chả kiếm cơm được cụ.
Phần nhiều cố bám trụ Hà Nội do tính chất ganh đua. Sống thoải mái ở Hà Nội thì tài sản phải tầm trăm tỷ. Còn Hạ Long tầm 2 chục thì vô tư.

barca6996

Xe container
Những thớt kiểu này thì có mà ở Washington D.C hay Los Angeles thì vẫn có người chê =)) sống đâu quen đấy thôi 😀

barca6996

Xe container
Ai bảo cụ đông bắc chỉ là ra hướng biển. Em không có ý chê cụ kia kiến thức qs này nọ. Chỉ là buồn cười khi cụ ấy bảo bọn nước lạ theo đường qn tràn về hn. Từ cổ trí kim thì nó chỉ từ hướng LS, LC, BĐ( HP) hay TH tiến vào là chính chứ qn chỉ là phụ họa, chuyên chở quân lương tiếp tế thôi. Hồi ccbg em đóng quân ở LG-HB trong qđ bbcg - quả đấm thép của Bộ án ngữ hướng tấn công chính vào cửa ngõ hn của bọn phương bắc đấy ạ. Chiến tranh với nó nếu có thì địa bàn BG, BN sẽ là đẫm máu nhất, thủng tuyến phòng ngự này thì hn chỉ có dạt về phương nam thôi chứ đại quân nào đi được hướng qn mà mấy cụ tđ cứ khéo lo.😅
Em học địa lý thấy bẩu phía đông của Việt Nam mình là Biển Đông 😀. Mà có cái clip quảng cáo trên tivi cũng nói vậy ;;) Còn chiến tranh biên giới 1979 thì mặt trận Quảng Ninh trong đó Hà Cối là khủng khiếp đấy cụ. Thôi em trả lại thớt chứ bàn về việc này làm loãng thớt :))

Leanh65

Xe container
Em học địa lý thấy bẩu phía đông của Việt Nam mình là Biển Đông 😀. Mà có cái clip quảng cáo trên tivi cũng nói vậy ;;) Còn chiến tranh biên giới 1979 thì mặt trận Quảng Ninh trong đó Hà Cối là khủng khiếp đấy cụ. Thôi em trả lại thớt chứ bàn về việc này làm loãng thớt :))
Thôi, em cũng trả lời cụ nốt còm này. Đây gửi cụ cái định nghĩa Đông bắc đây cụ. Chắc cụ chưa nghe cụm từ Vòng cung đông bắc.https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://vi.m.wikipedia.org/wiki/%C4%90%C3%B4ng_B%E1%BA%AFc_B%E1%BB%99&ved=2ahUKEwi0tNqvhLbzAhUBBKYKHbsoBaY4HhAWegQIHRAB&usg=AOvVaw2tUu1MlCxL7Z7RRviopvcC

pandahn

Xe điện
He he, kiếm ở nơi kiếm đc, sống ở nơi sống được. Việc kiếm và sống có liên quan đâu cụ 🤭
Cụ làm nghề gì mà sống ở một nơi lại kiếm ở nơi khác thế nhỉ. Chỗ nào mình kiếm cơm thì cũng nên chê nó ít thôi.

nvk155

Xe điện
Cụ làm nghề gì mà sống ở một nơi lại kiếm ở nơi khác thế nhỉ. Chỗ nào mình kiếm cơm thì cũng nên chê nó ít thôi.
Chê gì đâu cụ, sự thật ấy. Cháu ở thủ đô tổng 9 năm. Cháu đang sinh sống và kiếm dưới này, có kế hoạch (nhưng chưa chắc) lên đó kiếm xèng thêm, nhà trên đó cháu vẫn còn 😂😂. Dù sao HN cũng là đầu não, trung tâm ủ mưu và điều hành cả đất nước cơ mà. Dưng chắc chắn cháu ko để gia đình sống HN. Trẻ nhỏ mất xừ tuổi thơ.