[Funland] Về Quảng Ninh sinh sống, liệu có nên không các cụ?

Lucifer2306

Xe tăng
Em thì thấy quê em thế này:
- Môi trường tự nhiên, khí hậu rất trong lành (trừ khu Cẩm Phả và mấy mỏ than ở Uông Bí), điểm trừ là gió mùa đông bắc lạnh thấu trym, ko tốt cho người bị khớp.
- Môi trường xã hội cũng tạm ổn. Nếu chỉ xã giao với người QN nói chung và Hạ Long nói riêng sẽ thấy khá hào sảng. Nhưng khi làm việc, đặc biệt là môi trường nhà nước thì là câu chuyện khác.
- Môi trường việc làm: vẫn cơ chế xin cho, trước khi nói chuyện nên tìm hiểu bố/bác của người đối diện là ai để cư xử cho chuẩn, vì loanh quanh mọi người biết nhau hết. Ở Hà Nội, bạn bật ai đó thì cũng chả sao, bố mày đi làm chỗ khác. Nhưng ở QN, bạn muốn vào ngân hàng làm chẳng hạn, thì đích thân bố của bạn phải đến đặt vấn đề, tặng chai rượu để “xin” việc cho con. Nếu đã chót làm phật ý sếp thì khá khó sống vì cơ bản các sếp quen nhau hết.
Muốn biết sống ở QN có ổn không thì phải xem nó có “hợp” với mình không? Nếu cụ chủ thớt có tính cách ngang ngược, bất cần thì nên tính toán kỹ, vì tính thị trường ở Quảng Ninh chưa bằng được HN hay Sài Gòn.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

ubisapro

Xe trâu
Mong cụ thớt đi để HN bớt … đông :D

meodenminh

Xe điện
Em thì thấy quê em thế này:
- Môi trường tự nhiên, khí hậu rất trong lành (trừ khu Cẩm Phả và mấy mỏ than ở Uông Bí), điểm trừ là gió mùa đông bắc lạnh thấu trym, ko tốt cho người bị khớp.
- Môi trường xã hội cũng tạm ổn. Nếu chỉ xã giao với người QN nói chung và Hạ Long nói riêng sẽ thấy khá hào sảng. Nhưng khi làm việc, đặc biệt là môi trường nhà nước thì là câu chuyện khác.
- Môi trường việc làm: vẫn cơ chế xin cho, trước khi nói chuyện nên tìm hiểu bố/bác của người đối diện là ai để cư xử cho chuẩn, vì loanh quanh mọi người biết nhau hết. Ở Hà Nội, bạn bật ai đó thì cũng chả sao, bố mày đi làm chỗ khác. Nhưng ở QN, bạn muốn vào ngân hàng làm chẳng hạn, thì đích thân bố của bạn phải đến đặt vấn đề, tặng chai rượu để “xin” việc cho con. Nếu đã chót làm phật ý sếp thì khá khó sống vì cơ bản các sếp quen nhau hết.
Muốn biết sống ở QN có ổn không thì phải xem nó có “hợp” với mình không? Nếu cụ chủ thớt có tính cách ngang ngược, bất cần thì nên tính toán kỹ, vì tính thị trường ở Quảng Ninh chưa bằng được HN hay Sài Gòn.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Nói chung vẫn tầm tỉnh lẻ nhỉ. Em thấy bạn em bảo gái đẹp

anh.tuan

Xe tải
Sợ lắm Cụ ơi! TQ hành quân một phát đến HN là qua QN đấy hihi!

Leanh65

Xe container
Sợ lắm Cụ ơi! TQ hành quân một phát đến HN là qua QN đấy hihi!
Thế cụ lại chả biết gì về qs rồi. Nó chả ngu mà đi ngả qn quanh co hiểm trở đường độc đạo, cách sông cách biển. Nó giông thẳng LS -HN cho nhanh. Em bật mý nếu cụ có chạy loạn- phỉ thui cái mồm tý 😄 thì ngả đông bắc là ổn áp nhất đấy ạ.

Ớt xanh

Xe điện
cụ cần phân biệt Hạ Long ko đại diện cho Quảng Ninh.
Công việc ổn thì Hạ Long thôi nhé rất đáng để sống.
Nhiều con đường đẹp lãng mãn đến nghẹn thở mà ko đâu có dc.
hàng ngày sống kiểu gia đình thì ok, rẻ và khá đầy đủ.
Dịch vụ văn hoá thì vứt, ko có nhiều.
Dịch vụ giải trí thì tuỳ người nhưng có đủ và cực đắt đỏ.
Con cái học hành bình thường thì OK, nhưng chuyên với nâng cao là toi đặc vì ít lựa chọn. Con cái sau vài năm có thể nói ngọng theo ví dụ :“nời thề lon lước”
Dịch vụ Ẩm thực nhà hàng cực nhiều, rất OK nhưng đắt nảy người. Ẩm thực đường phố thì còn gọi Hải Phòng là sư phụ chưa dám nói với HN.
Grab đến 12trưa gọi khó như lên trời.
Điểm du lịch lừa đảo, chụp giật Sầm Sơn còn fai thua.
Chuyện khó tin nhưng có thật là mưa to có thể ngập lụt ỏ trên đồi cao.
là thanh niên thì giữ mình tương đối cẩn thận vì bẫy nghiện nhiều hơn nơi khác.
Còm chuẩn nhất đây rồi

Ớt xanh

Xe điện
Em vừa đọc hết còm của cả nhà.
Đúng sai không bàn, đó là do cảm quan của từng cá nhân.
Em đang sống tại QN.
Nếu cho em lựa chọn chắc đáp án vẫn là Hạ Long.
Bác thớt nên trải nghiệm trước rồi quyết định như có một bác góp ý bên trên.
Nơi nào cũng có mặt được và chưa được.

xuantocvangnd

[Tịch thu bằng lái]
Em được offer một công việc ở Hạ Long, Quảng Ninh, liệu có nên bỏ Hà Nội ko các cụ? Về thì sẽ phải kiếm nhà kiếm cửa, di cả nhà về, được cái là có cơ phát triển hơn. Cuộc sống ở QN có ổn so với HN ko? Cảm ơn các cụ đã tư vấn.
Về đi cụ,,, em cũng về rồi và thấy thoải mái hơn

nvht

Xe điện
Em công nhận cảnh quan TP Hạ Long đẹp. Cá nhân em thấy nó đẹp hơn Nha Trang, hơn Đà Nẵng, Dương Đông. Mùa nào nó cũng đẹp, sáng dẹp chiều cũng đẹp.
Nhưng Hải sản “khó nơi nào sánh bằng” thì hơi chủ quan.
Những ảnh dưới đây em ăn ở HN đảm bảo cụ khó kiếm dc ở Hạ Long và cũng tươi mà ko đắt hơn vào Cua Vàng ăn ghẹ đâu.
Độ tươi ngon và sang trọng thì hải sản HL hơn Hà Nội nhiều cụ ah. Đây là trung tâm du lịch quốc tế cụ nhé

Nino88

Xe container
Em thấy các cụ đều khen ở QN,riêng chuyện học hành con cái có vẻ nhiều cụ ko ưng lắm!trước đây em cũng định ntn và đúng có tiêu chí học hành mà em stop!ko hiểu là đúng đắn hay sai lầm,nhưng nếu về QN chắc chắn kinh tế em đã rất vững rồi!

Minh Thanh Le

Xe hơi
Chọn nơi sống là quan tâm đến tổng thể kinh tế, chính trị, văn hóa xã hội. Cái này trên mạng đều có số liệu, đánh giá, cụ có thể tham khảo

russian_blue

Xe buýt
QN dân nhìn thì có vẻ giàu (nhưng thu nhập đầu người chính thức vẫn kém HN nhiều) nhưng em thấy không bền vững dựa trên nỗ lực, cố gắng và trí tuệ, hầu hết do có điều kiện tự nhiên sẵn có quá ưu đãi. Nhìn theo cách này QN cũng như Vũng Tàu mà thôi, ko bao giờ là trung tâm của khu vực được. Mấy năm trở lại đây QN được mùa đất cát nhưng em cho là do thổi và rửa tiền là nhiều, chứ kể cả HL chứ chưa nói đến QN, dân có mấy đâu mà đất đắt được, ra khu Hà Khánh đất mênh mông còn lâu mới có đủ người mà ở hết. Sau bùng nổ là gì thì ai cũng biết.
Cái nữa là vốn là vùng đào, xúc, múc bán lại dân tứ xứ là chủ yếu nên dân xã hội xứ này hơi nhiều. Xung quanh nhiều nguy cơ từ tệ nạn, phông nền văn hóa ko cao, nên nhiều người QN hay cho nửa gia đình lên HN cho con cái học ở thổ đu, khu Royal City nhà em đầy; chứ chưa thấy người HN nào lên HL sống, đi chơi vài ngày thì ok.
Do các cụ ở thổ đu nhiều tiền xuống thổi nên mới bị tình trạng ngáo giá đấy cụ. Cả thành phố đc dúm người mà giá đất cát tăng chóng cả mặt.