[Funland] Vé máy bay nội địa quá đắt, dân VN đổ xô du lịch Thái, TQ

XSim

Xe container
Em vừa check giá vé khứ hồi Nha Trang có hơn 15tr cho gia đình 4 người thôi, đặt sát giờ mai đi luôn nhé

Minhnd

Xe điện
Tóm lại, nếu bằng tiền từ Hà nội đi Nha Trang và từ Hà nội đi Phuket với Bali thì lúc ở bên đó tiêu nhiều gấp đôi em nghĩ dân mình nó vẫn đi mấy cái điểm kia. Đơn giản là cảm giác được xuất ngoại.
Nếu cùng số tiền hoặc đi nước ngoài có chi phí cao hơn tầm 30% thì cháu vẫn thích đi nước ngoài hơn. Vì đi nước ngoài được trải nghiệm nhiều thứ mới mẻ.

XSim

Xe container
nhiều cụ thì bảo là phải biết săn vé, rồi phải biết tìm hiểu để ko bị chặt chém. Khổ, đi nghỉ mà cứ phải rình với săn, phải nhìn trước ngó sau như đi đánh trận thế thì nhọc vãi cả đ.ái
Cụ không phải người ta sao biết người ta sướng thế nào
Như phụ nữ săn sale, thấy bảo mua được hàng sale còn sướng hơn cực khoái
Ở đây cũng vậy, tìm được vé đi du lịch rẻ hơn vài triệu còn sướng hơn được cty thưởng ngần đó tiền.

Em cũng thế, cứ làm cái gì làm mình sướng thôi, quan tâm gì đến giá trị :))

Langthang_Mercedes

Xe container
Vé may bay nhà mình năm nay cao quá, năm ngoái em đi SG - HN mà em đi đêm chuyến 21h thì hay mua đc vé có 800k của VNA nhưng năm nay toàn trên 2 triệu bất kể giờ nào. Trước kia VNA niêm yết giá full tổng tiền phải trả, nay họ cũng học theo VJ và mấy ông kia, quote mỗi cái giá vé, khi mơ ra mua mới thêm phí và thuế thành gấp đôi giá họ quote y như ông VJ.

Cách niêm yết giá vậy hiểu nhầm và rất bực mình. Cứ quote cả cục tổng bao nhiêu cho anh em biết chọn chuyến cho dễ.
Em thấy vẫn như cũ chứ nhỉ.

Quê bầm

Xe điện
Em thấy vẫn như cũ chứ nhỉ.
Em đi nhiều và do cviec hay đi đêm năm ngoái em mua quanh 1 tr thôi, khá nhiều lần mua có 800k tổng vé cả VNA, nay gấp đôi là ít nhất, còn hạng vé 2,5-3-4 trieu thì cao sẵn rồi, loại thấp thì biến mất hẳn

dpl

Xe lăn
E đi thái 2 lần
1 lần tour và 1 lần tự túc. Thấy đi tự túc cũng chỉ hơn tour độ 10% nên chấp nhận đc
Ghét mỗi cái bia bên đó đắt quá , thanh toán toàn tiền bia gấp 4 lần mồi :(

Opel Astra

Xe điện
Đi Thái tiêu dùng rẻ so với Việt Nam.
Cầm 1000 Bath ( khoảng quanh 700k VND) thấy tiêu xài khi đi du lịch có giá hơn ở Việt Nam.
Đi Massage Thái, vé khoảng 200-300 bath, tip khoảng 100-150 bath (50% giá vé) là người ta cảm ơn niềm nở lắm rồi.
Hôm rồi tôi đi Cambodia, Siem Reap, giá tiêu dùng cũng rẻ.
Massage tử tế, tôi happy, giá cũng chỉ 8$, cho tip thêm 1-2$ là họ vui mừng rồi

xherox

Xe điện
Cứ bước chân vào cửa hàng là từ nhân biên đến chủ đều niềm nở rồi, ko mua j họ cũng vẫn niềm nở và cảm ơn. Không như bên mình bước chân vào mà ko mua, nhất là buổi sáng thì mặt sưng như cái lệnh vỡ, rồi đót vía.
Hãi ghê
Vâng mợ, ở mình đi du lịch mà tiêu tiền cứ như kiểu bị thủng túi, cầm 1 sấp 500k thì cũng chẳng mấy mà hết.
Đi sử dụng dịch vụ thì nhiều khi cứ như đi đánh trận, chỉ sợ bị lùa gà, bị úp bô, cắt cổ.
Chán thực sự.
Bao giờ tầm quản lý ở trên vươn lên tư duy như bọn Thái, bọn Tầu, thì ở dưới mới thay đổi dần được.

xherox

Xe điện
Hôm rồi tôi đi Cambodia, Siem Reap, giá tiêu dùng cũng rẻ.
Massage tử tế, tôi happy, giá cũng chỉ 8$, cho tip thêm 1-2$ là họ vui mừng rồi
Em đi Thái 2 lần, lần nào ra sân bay cũng còn thừa đầy tiền, dù đã tiêu xài xả láng, tối nào cũng đi Massage cho sướng, cuối cùng là ở sân bay đi mua đồ lung tung cho hết tiền, đỡ phải mang về đổi lại.

Opel Astra

Xe điện
Em đi Thái 2 lần, lần nào ra sân bay cũng còn thừa đầy tiền, dù đã tiêu xài xả láng, tối nào cũng đi Massage cho sướng, cuối cùng là ở sân bay đi mua đồ lung tung cho hết tiền, đỡ phải mang về đổi lại.
Thực ra các bác ở đây kêu Vé mái bai đắt đỏ này nọ, kệ họ đi.
Tôi có hỏi thì các cậu ấy báo cáo là: Giá vé hơi cao một tẹo thật, nhưng máy bay vẫn chật ních toàn gà, vậy làm ta răng bi dờ?
Tôi vừa chỉ đạo: Tụi bây nâng giá cao nữa vào, cho đến khi tỷ lệ ghế bán rớt còn 80% thì báo cáo lại.
Tội gì, phỏng ạ.

theanh90

Xe tăng
Các hãng đang ưu tiên các tuyến quốc tế, còn trong nước thì bỏ ngỏ vì tuyến cự ly dài không phương tiện nào vượt mặt được máy bay lại cấm các hãng nước ngoài khai thác thị trường nội địa. Cứ thử cho phép hãng nước ngoài khai thác tuyến HN - HCM, HN - Nha trang ... xem có khóc thét không.

poiuy

Xe ba gác
Đi trong nước là đi lẻ, đi nước ngoài là đi tour, là 2 kiểu du lịch khác nhau không so sánh được. Nếu trong nước cũng làm tour kiểu đó thì giá nó cũng không chênh mấy nhưng cũng sẽ chẳng ai đi vì nó như dở hơi.

matizvan2009

Xe ba gác
hị hị, toàn cầu hóa (phạm vi hẹp là a-xiên) nên giờ ai thích đi nn thì nên đi chứ cổ vũ trong nước làm gì. Giờ đi thái, mã, sing có khác gì ở VN đâu.

PS: em nói phét đấy, thực tế là em đã đi châu âu, nhật, hàn, tàu nhưng chưa hề đi thai sing mã.

connguatrungsinh

Xe tải
Đi Thái tiêu dùng rẻ so với Việt Nam.
Cầm 1000 Bath ( khoảng quanh 700k VND) thấy tiêu xài khi đi du lịch có giá hơn ở Việt Nam.
Đi Massage Thái, vé khoảng 200-300 bath, tip khoảng 100-150 bath (50% giá vé) là người ta cảm ơn niềm nở lắm rồi.
Chai nước lọc TL rẻ hơn, 600ml mà có 8,5k VND/ còn ở VN cỡ 12k-15k!

cusao

Xe lăn
Em nghĩ cứ đúng qui luật thị trường thôi ạ. Đắt quá khắc sập...chả phải lo cho họ (hàng không hay du lịch) đâu ạ.
Còn muốn cho ngành du lịch hay hàng không quốc gia phát triển bền vững thì cần có bộ tiêu chí cho qui hoạch lâu dài chứ vài ý sáng kiến hay phàn nàn lẻ tẻ chắc chẳng thay đổi đc đâu ạ...đành kệ thôi

DONALD TRAMP

Xe buýt
Các hãng đang ưu tiên các tuyến quốc tế, còn trong nước thì bỏ ngỏ vì tuyến cự ly dài không phương tiện nào vượt mặt được máy bay lại cấm các hãng nước ngoài khai thác thị trường nội địa. Cứ thử cho phép hãng nước ngoài khai thác tuyến HN - HCM, HN - Nha trang ... xem có khóc thét không.
Em đồng ý với bác. Gia đình em vừa giải tán vụ đi VJ từ HN vào Nha trang, chuyến bay đến cuối tháng 8 mới thực hiện nhưng em đặt từ tháng 5/2024. Đầu tháng 8 check lại trên VJ thì bị báo đổi chuyến hay delay, thuật ngữ của bên hàng không em chịu, nhưng kết quả là lùi 12 tiếng, nghĩa là gia đình phải bỏ một ngày của 3 phòng khách sạn theo lích của VJ.
Động cơ PW của đội tàu bay VJ đang đi bảo dưỡng hết cả rồi, còn bảo dưỡng ở đâu, bao giờ xong thì không biết, thôi để khi nào truyền thông nói bảo dưỡng xong em mới đi tàu bay VJ.

huytoan87

Xe hơi
Gia đình em lễ ít đi chơi trong nước mà hay đi khám phá nước ngoài, chủ yếu là vì ngại đông. Đi đợt lễ nào cũng đông, từ đường xá tới các khu vui chơi. Đi mấy chỗ đó cách lễ ra là được.

vo nho

Xe điện
Cái vấn đề không phải giá vé máy bay...mà là người du lịch không nhận được xứng đáng cái giá tiền người ta bỏ ra cho cuộc du lịch đó. Đi Thái thấy rõ xứng đáng hơn nên đi thui...Quan trọng là cách làm du lịch thì méo thấy nói toàn đổ lỗi vớ vẩn.

Nếu giá vé máy bay cao, chi phí nhiều mà nhiều người vẫn đi Hàn đi Nhật đi Châu âu du lịch à?
Người ta đi 1 lần là ớn tới già thì ai rủ đi hay hỏi ý kiến là người ta khuyên không nên đi.