[Funland] Về lâu dài các cụ có muốn về quê sống không?

bachkhoak40

Xe điện
Em cũng sắp về rồi, quê em cạnh mấy rừng thông 100 tuổi, đất cũng đã có đủ cả trồng rau nuôi gà, cách Hà nội 2h chạy xe. Chờ nốt cháu vào ĐH thôi

haivu603122

Xe tải
Đọc còm này của cụ:

Là do cụ thôi!
Cũng như hiện nay, con cái cụ chả nhẽ trông mong hết vào ông bà? Ở đâu thì âu đấy, về già bán nhà phố lấy tiền dưỡng già, con cái bận thì thuê người chăm sóc (nhân viên điều dưỡng như trong trại dưỡng lão ấy).
Còn khỏe thì thi thoảng lên thăm con cháu, già thì chúng nó về thăm, mà chúng nó bận không về thăm được thì thăm qua video call cũng được :D
Người Việt đi xk lao động làm cái món trông người già ở đài loan khá nhiều, đôi chục năm nữa ở VN nhu cầu trông người già, người già vào trại dưỡng lão cũng sẽ khá nhiều
Em hoạch định là sau khi hưu thì đi ở cùng với con 1 thời gian nếu chúng nó cần, sau đó thì về quê ở; khi nào ko tự chăm được nữa thì vào nhà dưỡng lão. cái cần là hoạch định tài chính sao cho vững từ bây giờ; ko dựa dẫm phụ thuộc vào con cái.

haivu603122

Xe tải
E nói thật các cụ ở làng đừng ném đá e. Về quê giờ không khí cũng rất ô nhiễm. Đường nước sạch không có. Cống thoát nước cũng không. Cây cối hoa màu thì phun thuốc. Còn quê e cũng ở Thành phố, cũng đường phố đô thị. Thà e cứ ở KĐT nhà e đang ở còn hơn. Cây cối không khí trong lành, nhà cửa rộng rãi. Có việc j chạy 1h là về đến quê rồi. (Bố mẹ e cũng không còn nên chỉ giỗ tết e về thắp hương các cụ)
ko phải quê nào cũng giống nhau đâu cụ ạ.

Vitaminxanh

Xe đạp
Thường người có tuổi lên HN là để hỗ trợ giúp con cháu, sau ổn ổn thì lại về quê.

rongnho

Xe tăng
Quê phải là quê ng ta cơ, chứ nhiều quê trật hơn thành phố. Cứ ở tp dễ kiếm tiền.

Fantomu82

Xe buýt

Dangminhquan

Xe điện
có về được khối,giờ còn trẻ chưa về chứ già các con nó cho về chắc,rồi về với ai khi ở quê cũng đâu có người nào thân thiết như ngày xưa.Họ cũng theo con cháu,hoặc mất hết rồi.

Phanthiai

Xe hơi
Em thấy đất chỗ bờ kênh 2 bên đường kcn XT 2 năm trước đã 60-70tr/m2 phải không cụ.
Chỗ em không có khu công nghiệp. Mà giá đất cũng rẻ vì không tự phát triển, toàn đi làm ở nơi khác. Ngày thường chỉ người già và trẻ con là nhiều.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ cho thuê vườn cũng là 1 giải pháp.
Trang có thuê ko?
Ruộng nhà em bỏ không, cho trồng cấy nhờ không công cho khỏi cỏ mà không có ai làm. Còn vườn thì bán hẳn thì được chứ ít người thuê. Em sẵn cây cối toàn trên 10 năm chỉ việc chăm sóc và thu hoạch mà mấy đứa cháu con bà chị nó cũng chê không làm. Tn giờ chúng có biết làm nn đâu. Làm cty tháng 7-8 tr hết giờ đi chơi thích hơn chân lấm tay bùn đấy mợ.

Leanh65

Xe container
Người Việt đi xk lao động làm cái món trông người già ở đài loan khá nhiều, đôi chục năm nữa ở VN nhu cầu trông người già, người già vào trại dưỡng lão cũng sẽ khá nhiều
Em hoạch định là sau khi hưu thì đi ở cùng với con 1 thời gian nếu chúng nó cần, sau đó thì về quê ở; khi nào ko tự chăm được nữa thì vào nhà dưỡng lão. cái cần là hoạch định tài chính sao cho vững từ bây giờ; ko dựa dẫm phụ thuộc vào con cái.
Vào dưỡng lão là đếm ngược thời gian buồn lắm cụ ạ. Cô ruột em ở được 8 năm. Mới đầu thích lắm, sau chán dần cứ đòi về mà không ai ủng hộ. Cả năm ngoái hầu như phải nằm ở viện. Cuối năm ngoái lên viện thăm cấp cứu mấy lần em ủng hộ để cô về quê sửa chữa cải tạo lại nhà cửa, tự chợ búa cơm nước. Ơn trời đến nay được tròn 1 năm, chả phải đi viện lần nào, vẫn khỏe và vui vẻ. Cô có tiền và không có chồng con, em cháu trai trưởng. Mẹ em thì thuê người ở cùng đã 6 năm nay. Cái này ưu việt hơn vào dưỡng lão. Đỡ tốn, các cụ được tự do, vẫn làm chủ gđ, bạn xóm làng vẫn đến chơi, vẫn nắm bắt thông tin làng quê, con cái hay về thăm. Cảm giác vẫn đang sống như thời trẻ. Khác hẳn vào dl tách biệt với quê hương, xóm làng. Cảm giác cô đơn, sống mòn chờ CHẾT- cái đáng sợ nhất của tuổi già.

Chỉnh sửa cuối:

Vinhdc

Xe hơi
E cũng cố gắng cày cuốc rồi nghỉ hưu thôi. Quá mệt mỗi với đất thổ đu.

Leanh65

Xe container
Chỗ em không có khu công nghiệp. Mà giá đất cũng rẻ vì không tự phát triển, toàn đi làm ở nơi khác. Ngày thường chỉ người già và trẻ con là nhiều.
Đận tháng 6/19 em có đi phà từ TB sang NĐ. Theo đường mới từ bờ đê vào tầm 8 km là kcn hay làng nghề Xuân Trường chứ nhỉ. Em thấy có rất nhiều hộ kdsx cơ khí, đúc ...Nhìn cái đường 2 bên con kênh giống trên video của cụ giống thật. Mà chỗ ấy cứ triều lên hay mưa lớn là nước lại dềnh lên đường mà đất cũng đắt ghê.

huutrinh6688

Xe điện
Quê em cách thổ đu 600km. 2 vợ chồng đang tính phấn đấu tới 45 tuổi có 2 toà căn hộ cho thuê thu nhập tháng tầm trăm triệu là bỏ phố về quê. Mà ngặt nỗi tới đó con cái nó chưa đủ lông đủ cánh ko phải cứ muốn về là về ngay đc.

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
Tương lai chỉ có những người có tiền mới có đất ở ngoại ô nhé, những người nghèo sẽ đua nhau ra phố sống. hãy nhìn sang nc phương tây rồi sẽ thấy.

Phanthiai

Xe hơi
Đận tháng 6/19 em có đi phà từ TB sang NĐ. Theo đường mới từ bờ đê vào tầm 8 km là kcn hay làng nghề Xuân Trường chứ nhỉ. Em thấy có rất nhiều hộ kdsx cơ khí, đúc ...Nhìn cái đường 2 bên con kênh giống trên video của cụ giống thật. Mà chỗ ấy cứ triều lên hay mưa lớn là nước lại dềnh lên đường mà đất cũng đắt ghê.
Nếu từ phà vào 8Km thì đúng là đường có con sông mà quay trên clip. Những hộ sản xuất này chủ yếu là 1 ít bám mặt đường và làm ăn nhỏ lẻ thôi, còn khu KDSX cơ khí đúc thì ở xã Xuân Tiến, Xuân Chung nhiều chứ không phải ở xã em. Mà xã em làm gì còn đường đất nhỉ, ngay cả đường ra làm đồng, làm bãi cũng toàn bê tông hết, mà bê tông từ rất lâu rồi. Nhiều khi em cũng đi tắt đường đồng để đi ra đường chính ý. Quê em được cái là nước sạch và đường xá và thu gom rác làm từ rất lâu rồi nên nhiều người ở nơi khác đến quê em vẫn khen sạch sẽ.

Chỉnh sửa cuối: