[Funland] Về lâu dài các cụ có muốn về quê sống không?

QueViet

Xe tăng
Em cũng đã thử , từ Bắc vào Nam , thì thấy quê không phải là chỗ nghỉ hưu ....

ceconam

Xe điện
E mà đc thì e về luôn và ngay ấy chứ!!! Nghĩ cái cảnh vài hôm nữa chúng nó thương, có điều kiện thì nhốt mình vào cái bao diêm, ko thì nó gửi vào viện dưỡng lão... thôi cố gắng cày cuốc hết tuổi về quê trồng rau nuôi gà, thảnh thơi ra đầu ngõ làm bạn với bà hàng xóm :))

Leanh65

Xe container
Khi về già e cũng thích về quê cho thanh bình, không khí thì trong lành hơn...
Về già không về quê được đâu, vợ con không đồng ý, ốm đau ai chăm sóc. Cháu ai chăm mỗi khi ốm đau con cái nó cần nhờ vả. Em trước cũng nghĩ thế mà giờ chịu, đành bỏ hoang cả cơ ngơi đầy đủ ở quê mấy nghìn m2 vườn tược không người chông coi đây cụ. Nghĩ nó chán.😔

Chỉnh sửa cuối:

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
Ở các miền quê giờ không khí đỡ ô nhiễm hơn thủ đô thôi cụ ạ , “trong lành” chỉ còn rất ít ( có đi chăng nữa thì cũng ít cụ đủ khả năng và dũng cảm để ở vùng đó ) .
Con người “thân thiện” thì giờ cũng tuỳ nơi thôi cụ ,giờ về quê cũng nhiều tệ nạn bon chen đủ kiểu chứ ko thua thành phố là mấy
Thực phẩm sạch được định nghĩa là vườn nhà cụ tự trồng thì đúng , chứ bỏ tiền ra mua thì ko khác gì nơi cụ đang ở .
Chi phí sinh hoạt rẻ thì đúng rồi ạ bởi nhu cầu của cụ sẽ bớt đi . Ai thấy nhu cầu ở hiện tại thủ đô là thừa thãi ko cần thiết nhiều đến như vậy thì về quê sẽ thấy ok .
Vài lời thật lòng đến cụ
Quê em cách xa khu công nghiệp, ruộng vườn nhiều, dân vẫn làm nông nghiệp lúa nước nên mọi thứ vẫn ổn cụ ạ. Cơ mà đấy là bây giờ, không biết sau này có thay đổi gì không nữa.
Hỏi thứ mấy bà giúp việc biết liền. Em nhận dc câu trả lời là KHÔNG. Khả năng thích nghi, chịu đưng của các bà ấy tốt lắm mà còn ko muốn về.
Điều các bà ấy sợ nhất là mấy bà hàng xóm buôn truyện, soi mói và mấy lão nông rượu từ sáng sớm
Chuẩn cái thói soi mói cụ ạ. Ở quê hay xấu tính, dòm ngó, chuyện trong nhà chưa tỏ, ngoài ngõ đã tường. Hà Nội thì nhà nào biết nhà nấy, mày giàu mặc xác mày.

Lekien99

Xe hơi
Về quê với điều kiện các cụ có ruộng vườn đủ rộng để trồng rau, chăn nuôi, thả cá và hàng xóm họ hàng lân cận. Chứ ko có vườn hoặc vườn bé chưa đến 100m thì các cụ đừng về. Cháu 15 năm nữa cũng sẽ về quê vì đó là nơi mình sinh ra và có họ hàng mình ở đó, vườn tược đủ rộng để trồng cấy thoải mái.

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

Taihoatu

Xe lăn
vài năm nữa em giao hết nhà, xe cho f1 rồi em về quê với chén trà, trồng rau nuôi gà. rồi lúc nào đứt thì đứt

hailuatn

Xe container
Quê em ven sông Cầu, giờ đường nhựa, đèn đường sáng trưng nhưng không có buôn bán gì nên yên tĩnh. Từ đường nhựa về cổng nhà là đường bê tông 4m. Cô dì chú bác quây quần cả, vườn ao rộng thoải mái. Xung quanh không chăn nuôi trang trại nên chẳng lo mùi. Em về rồi, thấy thoải mái.
Bãi soi:

Sông mùa cạn:

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là em nằm trong số phải về, về để tiếp quản nhà ở quê, quê e đường nhựa 4 làn mà vẫn yên bình sạch sẽ nhà lại gần chợ nữa nên thấy tiện nhiều lúc thấy tiện hơn cả hn.cứ về là thấy ngủ rất ngon dễ ngủ.để chỗ chống móm nhỡ sau này bị con nó đuổi còn có chốn mà trú:))

Về già không về quê được đâu, vợ con không đồng ý, ốm đau ai chăm sóc. Cháu ai chăm mỗi khi ốm đau con cái nó cần nhờ vả. Em trước cũng nghĩ thế mà giờ chịu, đành bỏ hoang cả cơ ngơi đầy đủ ở quê mấy nghìn m2 vườn tược không người chông coi đây cụ. Nghĩ nó chán.😔
Cụ sướng quá, em quê gốc HN nhưng mỗi mình em sinh ra lớn lên ở tỉnh (bố mẹ đi công tác theo sự điều động, định cư ở đó mấy chục năm). Giờ đại gia đình về HN cả rồi, nhưng em vẫn gắn bó với nơi sinh ra và lớn lên, vẫn thích về nơi đó, rảnh rỗi em lại về chốn cũ.
Không lẽ về già ... bỏ quê về nơi sinh ra để sống. Em cũng cố giấu vợ tậu đc 1 mảnh, gọi là tấc đất cắm dùi :))

meomun346

Xe container
Cơ ngơi nhà cụ khang trang quá, cụ nên làm thêm cái mái lợp giữa nhà trên và bếp. Khi mưa gió chạy xuống bếp đỡ phải cầm ô. Chắc cụ đã kịp làm thêm cái WC phía sau rồi chứ ạ.

vuitinhhn

Xe tăng
Các cụ còn có quê mà về, em thì ko có quê nhưng cũng chia tay nội thành ra rìa HN ở cho thoải mái.

Sent from Redmi Note 8 Pro via OTOFUN

Leanh65

Xe container
Cụ sướng quá, em quê gốc HN nhưng mỗi mình em sinh ra lớn lên ở tỉnh (bố mẹ đi công tác theo sự điều động, định cư ở đó mấy chục năm). Giờ đại gia đình về HN cả rồi, nhưng em vẫn gắn bó với nơi sinh ra và lớn lên, vẫn thích về nơi đó, rảnh rỗi em lại về chốn cũ.
Không lẽ về già ... bỏ quê về nơi sinh ra để sống. Em cũng cố giấu vợ tậu đc 1 mảnh, gọi là tấc đất cắm dùi :))
Em thì 10 ac em, phiêu bạt mỗi tỉnh thành vài người. Em con trưởng, quê còn mỗi mẹ già phải thuê người ở cùng. Chả biết cụ còn sống được mấy năm nữa, sau là bỏ hoang hết vì đất ông cha em không muốn bán, về thì lại không được.

Leanh65

Xe container
Cơ ngơi nhà cụ khang trang quá, cụ nên làm thêm cái mái lợp giữa nhà trên và bếp. Khi mưa gió chạy xuống bếp đỡ phải cầm ô. Chắc cụ đã kịp làm thêm cái WC phía sau rồi chứ ạ.
Nhà em khép kín hết trong nhà phía sau rồi cụ ạ, đầy đủ tiện nghi hiện đại đến cả máy rửa bát. Còn vườn rộng ,dài phía sau, phía trước. Trước mặt nhà em phía sau vườn là sông khá lớn, tuổi thơ em bơi lội suốt ngày từ khi bé tý đấy ạ.

stdt

Xe tải
Nghĩ thì hay nhưng về ở được ở quê thì khó. Khó vì mình đã quen cảnh sống Hà nội, cái gì cũng có, chứ về quê thiếu thốn là khó chịu, nhất là khi đã già

DE.VN

Xe tăng
Nhà cụ là địa chủ à, mà rộng khủng thiệt. :))
Con đường đẹp thật. Nhưng nhìn thằng đi trước cụ trông rất ngứa mắt. Bên phải rộng mênh mông, không chướng ngại, mà sao nó phải cướp cả làn ngược chiều để đi . Hay là cụ đòi vượt nó, thì nó giở trò nghênh ra 👎

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Về quê phải vùng nào ấy chứ, mấy tỉnh gần HN, xã đạt chuẩn nông thôn mới thì toàn đường bê tông, vườn tược phá hết xây nhà, đâu còn điền viên nữa cụ ei :)
Nhà em hơn 2000m2. Tha hồ vẽ chỉ sợ thiếu tiền :))

Nghĩ thì hay nhưng về ở được ở quê thì khó. Khó vì mình đã quen cảnh sống Hà nội, cái gì cũng có, chứ về quê thiếu thốn là khó chịu, nhất là khi đã già
Đơn giản nhất là món phở, trước kia phở ở thành phố em sinh ra ăn ngon, giờ ăn phở HN (quê em) quen mồm rồi quay lại thấy phở tỉnh hổng có ngon nữa :))