Về định hướng cho con cái, xin ý kiến các cụ.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Đứa lớn nhà em năm nay lớp 8, trường Ngô Sỹ Liên, học cũng tạm, cũng trong tuyển Văn của trường, về thâm tâm em không thích món văn này nhưng cháu nó thích nên 2 vợ chồng cũng chiều.
Mong muốn cấp 3 cố gắng thi được vào trường tốt (Kim Liên, Thăng Long...) cho gần nhà và cũng có đà tốt cho thi đại học sau này.
Trường hợp xấu hơn thì có thể gửi học NN.

Vấn đề đau đầu ở chỗ bây giờ lớp 8 học căng quá, cả ngày đi học, tối về ăn vội vàng rồi lên học tiếp, 11h phải quát mới chịu đi ngủ, hôm duyệt khai giảng thời tiết nóng điên, có khoảng hơn 20 cháu bị xỉu, trong đó có con em :(

Cứ cắm đầu học kiểu nhồi nhét, nhiều thứ chả biết có cần thiết hay không, người thì lúc nào cũng mệt mỏi, thiếu ngủ, thiếu thời gian, không được chơi,...

Không biết liệu sau này thế nào? có tốt hơn phương án cấp 3 trường tư, đại học cho đi NN không? mà trường hợp chuyển sang hướng học NN cũng còn nhiều vấn đề đau đầu nữa: học gì? ở đâu? tài chính? ăn ở? môi trường.... nói chung mệt mỏi

So với các phụ huynh khác cùng lứa của cháu thì vợ chồng em ít tuổi hơn nhiều, suy nghĩ cũng chưa được chín chắn. Đây là đứa lớn, cũng mong muốn nó làm gương cho lũ em sau này.

Chắc nhiều cụ cũng trải qua giai đoạn này, mong các cụ chia sẻ.

Cả nhà cháu cảm ơn.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
... So với các phụ huynh khác cùng lứa của cháu thì vợ chồng em ít tuổi hơn nhiều, suy nghĩ cũng chưa được chín chắn. Đây là đứa lớn, cũng mong muốn nó làm gương cho lũ em sau này....
Bác phải nói xem sau cháu nó còn mấy em nữa thì mới gương lược được chứ :D

niceshot

Xe container
Con em cũng học NSL, cũng lớp 8, cũng tuyển Văn + Tiếng Anh. Mà em có thấy nó học khiếp như con cụ đâu!?

Năm nay lớp 8 học chiều, sáng gần 9h00 nó mới ngủ dậy, ăn sáng xong mới thong thả học bài khoảng 1 tiếng (em đi làm chả biết nó học bao nhiêu nhưng đoán vậy vì 11h00 gọi về đã thấy xem TV rồi), tối học từ khoảng 8h00, đến 9h30 đã sang đòi lấy ipad hoặc laptop ra để lên mạng.... nói chung 1 ngày cháu chỉ học khoảng 2 - 3 tiếng ở nhà, kết quả học tập cũng ko đến nỗi nào, dù cô giáo bảo nếu cháu cố gắng sẽ được điểm cao hơn (tổng kết năm ngoái được có 9,2:P).

Em thì nghĩ là đôi khi bố mẹ lại gây sức ép bắt con học nhiều hơn mức cần thiết đấy ạ. Nếu ko phải thế thì cụ bỏ qua nhé!

mrkoi

Xe tăng
E chưa vợ ngồi lót gạch ngóng hướng giải quyết các cụ vậy, e có đưa e gái năm nay lớp 10, ngồi hóng xem hướng cho e ý nó sau này thế nào :). E chỉ nói là e muốn học gì thì e cứ học,học sao cho tốt là được rồi.

Chỉnh sửa cuối:

anhdangve

Xe buýt
Con bé nhà bác chăm học thế nhể, giống hệt em ngày xưa, học buổi chiều nhưng cứ 9h là em đã cắp cặp đi học :D

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Các ngành học HOT của VN trong 10 năm nữa sẽ thuộc về khối D chứ không phải là A hoặc B hoặc C.

CAP_bl

Xe điện
Các ngành học HOT của VN trong 10 năm nữa sẽ thuộc về khối D chứ không phải là A hoặc B hoặc C.
Cũng chưa chắc đâu cụ ơi.
Nếu là ngành học HOT theo ý cha mẹ thì còn có thể, chứ theo sự phát triển kinh tế thì sẽ khác.
Em dự trong vòng 5 năm nữa, tình hình một số ngành khối D sẽ giống CNTT vừa qua.

@bác chủ thớt: đúng là cần có sự can thiệp kịp thời để F1 không bị quá tải. Tuy vậy cần cân nhắc kỹ xem F1 hợp với nhóm ngành nào mới định hướng hợp lý được bác ợ.
Nếu để học ĐH trong nước: cân nhắc sức học của cháu, không khó để chọn ngành ở một trường hợp lý.
Nếu để đi học NN thì còn cần thêm dự toán tài chính, có thể tạm cho tiếng Anh là ưu tiên số 1, vậy thì cho cháu theo học ở mấy nơi nói tiếng Anh như: Mỹ, Niu-Di-Lân, Anh, Úc. Có rất nhiều lựa chọn nên việc tìm trường hợp lý (có uy tín, học phí vừa phải) không khó.

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Con em cũng học NSL, cũng lớp 8, cũng tuyển Văn + Tiếng Anh. Mà em có thấy nó học khiếp như con cụ đâu!?

Năm nay lớp 8 học chiều, sáng gần 9h00 nó mới ngủ dậy, ăn sáng xong mới thong thả học bài khoảng 1 tiếng (em đi làm chả biết nó học bao nhiêu nhưng đoán vậy vì 11h00 gọi về đã thấy xem TV rồi), tối học từ khoảng 8h00, đến 9h30 đã sang đòi lấy ipad hoặc laptop ra để lên mạng.... nói chung 1 ngày cháu chỉ học khoảng 2 - 3 tiếng ở nhà, kết quả học tập cũng ko đến nỗi nào, dù cô giáo bảo nếu cháu cố gắng sẽ được điểm cao hơn (tổng kết năm ngoái được có 9,2:P).

Em thì nghĩ là đôi khi bố mẹ lại gây sức ép bắt con học nhiều hơn mức cần thiết đấy ạ. Nếu ko phải thế thì cụ bỏ qua nhé!
Em cũng mong con được như con nhà cụ (Mặc dù con em còn bé hơn nhiều)

Bây giờ cái sự học của trẻ con làm Bố Mẹ đau đầu chả kém: Bộ ép Sở, Sở ép quận, quận ép trường, trường ép lớp, cô ở lớp ép con - ép luôn cả Bố Mẹ.

Em ban đầu cũng chả muốn gây áp lực cho con đâu, cơ mà...

Thành viên sợ vợ

tks cụ, hôm nào rảnh giao lưu học hỏi cụ phát

Thành viên sợ vợ
Em cũng mong con được như con nhà cụ (Mặc dù con em còn bé hơn nhiều)

Bây giờ cái sự học của trẻ con làm Bố Mẹ đau đầu chả kém: Bộ ép Sở, Sở ép quận, quận ép trường, trường ép lớp, cô ở lớp ép con - ép luôn cả Bố Mẹ.

Em ban đầu cũng chả muốn gây áp lực cho con đâu, cơ mà...
tks cụ, em cũng phản đối quan điểm gây sức ép cho bọn trẻ, nhưng bây giờ hình như có nhiêù sưc ép bên ngoài tác động, khó phết

vutamhoan

Xe tăng
tks cụ, em cũng phản đối quan điểm gây sức ép cho bọn trẻ, nhưng bây giờ hình như có nhiêù sưc ép bên ngoài tác động, khó phết
Hồi trước cháu học cấp 3, có 1 thằng cực thông minh, gái rất thích - học một số môn giỏi (không xuất sắc), các môn còn lại bình thường. Cảm nhận là nó chỉ cần chăm học thì nhất lớp luôn nhưng kiểu như nó không thèm ấy :D. Có lần ngồi nói chuyện thân thân, nó nói là bố mẹ nó bảo không cần học giỏi nhất làm gì, học sao cho đủ là được, cái gì thấy thích, sau này sẽ dùng thì để ý học, thế thôi. Lúc đấy không hiểu nhưng quả thật sau này mới hiểu, bố mẹ định hướng cho con cái chứ đừng để thầy cô (Thực ra phần lớn thầy cô nói trắng là biết mỗi cái nghề giáo viên, định hướng thế deck nào được)

Pet_HUT

Xe container
Em thì nghĩ cụ chủ nên định hướng cho f1 nó bớt học đi, tham gia các hoạt động khác. Sắp xếp thời gian khoa học thì vừa học giỏi mà vưỡn có time để chơi, lại vừa đỡ ngố! :P

Nhạc

Xe container
Con gái cụ học nặng quá, học nhiều như thế rất là ko tốt, nhất là lại học môn Văn :-ss

lyhuong

Xe điện
Ừm, c/t học cũng nhiều nhưng mà nhà trường đã có giải pháp là học thêm . Cháu nhà mình có đi học thêm không ? trường có tổ chức lớp học thêm không
Nói chung cháu chịu học thì không nên quá lo lắng, rồi đâu vào đó hết, thời gian trôi đi nhanh lắm
Chúc các cháu học giỏi , chăm ngoan

B&O

Xe tăng
So với các phụ huynh khác cùng lứa của cháu thì vợ chồng em ít tuổi hơn nhiều, suy nghĩ cũng chưa được chín chắn. Đây là đứa lớn, cũng mong muốn nó làm gương cho lũ em sau này.

Chắc nhiều cụ cũng trải qua giai đoạn này, mong các cụ chia sẻ.

Cả nhà cháu cảm ơn.
Em qua giai đoạn này rồi nên có tý kinh nghiệm chia sẻ với bác :

Đầu tiên em đoán là hai bác chắc bận xem phim,không chịu chăm sóc,chơi với con nên bắt nó học kinh quá,ngộ độc đến nơi rồi đấy.Nếu con bác là con zai thì em sẽ có cách giúp bác hiệu quả hơn,còn nếu là con gái thì cứ như em đây cho nó vào trường Múa hoặc Sân khấu điện ảnh theo học luôn.Đến tuổi được bầu cử,mấy cậu cả nhà Vượng Vincom,Hiển T&T,Kiên ACB....là cứ chết với con em X_X

Tuy nhiên mỗi cây mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh nên có thể nhà em không giống nhà bác.Nhưng em khuyên bác buổi sáng nên ăn phở gà đều đều vào,thêm tý gót với tụy nó cung cấp cho rất nhiều vi chất bổ xung cho não bộ để có thể ủ mưu ra được những í tưởng đúng đắn .

Vài suy nghĩ của em chia sẻ với hai vợ chồng bác.Chúc bác thành công...;))

ngaydoclap

Xe container
Dân chuyên văn đa phần là sống có tâm hồn và khả năng tư duy không kém gì dân chuyên toán, nhất là khả năng viết và phản biện, cụ cứ cho nó học cái gì nó thích vì nó có thích thì nó mới giỏi được nhất là con gái không thể amateur. Định hướng công việc sau này do bố mẹ một phần nhưng do xã hội và môi trường sắp đặt phần lớn và do cái số cái duyên chứ có muốn cũng chẳng được, nên chả phải lo lắng nhiều.

Con nhà em học thì lười lại mải chơi mà cứ đòi làm bác sỹ :( em cũng xác định trước và sau này hướng cháu làm bác sỹ thú y thôi ngộ nhỡ có rủi ro tai nạn nghề nghiệp thì đền ít hơn bác sỹ người :))

ngaydoclap

Xe container
Chết cha, Giờ mới để ý cụ chủ là ai :( bập bập hết hồn :(

DV2004

Xe tăng
Học giỏi văn là tốt chứ cụ, ra đời toàn dùng văn chứ có dùng toán lý mấy đâu. Nhất là các anh Lãnh đạo suốt ngày văn bản.