[Funland] Về công tắc thông minh

tuctuc2010

Xe điện

vingraux

Xe tăng
Dùng món này kết hợp với mấy kịch bản cũng tiện, VD đi về nhà đèn sảnh tự sáng, tháo giầy dép đi vào xong nó tự tắt k phải đụng tay, bình nóng lạnh 5h chiều bật 30 phút rồi tự tắt (k sợ quên) ... kết hợp với mấy con google home ra lệnh bằng mồm cũng vui vẻ, coi như cho trẻ con học tiếng anh luôn.
Sao lại phải dùng GG Home nữa à bác? Em tưởng dùng điện thoại mà hey Siri (hoặc lệnh tương tự bên Android) là nó bật tắt cho mình.

ngoctu2109

Xe tăng
Sao lại phải dùng GG Home nữa à bác? Em tưởng dùng điện thoại mà hey Siri (hoặc lệnh tương tự bên Android) là nó bật tắt cho mình.
Nếu dùng điện thoại thì k tiện vì mỗi lần bật/tắt công tắc cụ lại phải đi tìm cái điện thoại rồi cầm lên ra lệnh quá cồng kềnh.

Như e mua khoảng 3 con ggh đặt quanh nhà, đứng đâu hoặc nằm trên giường cũng có thể ra lệnh cho nó bật tắt đèn đc. Ngoài ra 3 con này link với nhau nghe nhạc đc, kiểu multiroom ấy, nghe nhạc chỉ cần mở nhỏ đi phòng nào cũng có nhạc phát ra.

vingraux

Xe tăng
Nếu dùng điện thoại thì k tiện vì mỗi lần bật/tắt công tắc cụ lại phải đi tìm cái điện thoại rồi cầm lên ra lệnh quá cồng kềnh.

Như e mua khoảng 3 con ggh đặt quanh nhà, đứng đâu hoặc nằm trên giường cũng có thể ra lệnh cho nó bật tắt đèn đc. Ngoài ra 3 con này link với nhau nghe nhạc đc, kiểu multiroom ấy, nghe nhạc chỉ cần mở nhỏ đi phòng nào cũng có nhạc phát ra.
À, thế cũng hay. Hệ sinh thái Apple nó cũng có thứ tương tự, nhưng mà đồ của nó đắt nên em chưa thử. Trước mắt thấy "hey Siri" cũng rất ổn.

hoangdt8

Xe tải
em mới mua dòng SONOFF, dùng cả loại điều khiển qua app + điều khiển RF 433Mhz

Dream Hilux

Xe tăng
Về giao thức công tắc thông minh có 3 loại chính wifi, zigbee, bluetooth mesh. Mỗi loại có ưu nhược điểm khác nhau. Cụ dùng 1-2 cái thì dùng wifi (không mất thêm chi phí mua hub như zigbee, bluetooth), nhiều thì nên dùng zigbee or bluetooth, bởi vì mỗi công tắc wifi như 1 thiết bị thu/phát wifi, dùng nhiều thì hạ tầng mạng dễ quá tải.
Cá nhân em thì khuyên cụ nên dùng loại cơ-thông minh. Cảm giác bật/tắt như công tắc cơ, ngoài ra cụ còn thể điều khiển quq app như công tắc thông minh
Em đang cần 1 cái công tắc bật tắt nhưng dùng kết nối mạng bằng Jắc RJ45, cụ tư vấn em cái, em toàn thấy kết nối Wifi

chelsea.ntv

Xe buýt
Em đang cần 1 cái công tắc bật tắt nhưng dùng kết nối mạng bằng Jắc RJ45, cụ tư vấn em cái, em toàn thấy kết nối Wifi
Đại loại như em hiểu ý của cụ là: cần 1 công tắc có thể dùng được với điện thoại nhưng muốn chọn loại kết nối có dây RJ45 cho ổn định vì theo cụ Wifi nó kém ổn định hơn đúng không ạ. Theo em biết thì hầu như không có loại như cụ mong muốn. Em gợi ý cụ dùng loại Zigbee để đạt được độ ổn định như mong muốn.
Để cụ tiện hình dung thì nguyên lý của công tắc thông minh kết nối qua app nó 3 thành phần chính.
A: Là trung tâm điều khiển (của hãng nào đó)
B: thu phát tín hiệu tại nhà cụ ( cục wifi nhà cụ hoặc cục hub zigbee)
C: thiết bị (ví dụ công tắc thông minh của cụ)
Khi cụ muốn bật/ tắt đèn,từ điện thoại cụ gửi yêu cầu đến A, A thông qua internet truyền đến B, B thông qua sóng wifi or zigbee truyền đến C. Trục trặc hay nằm ở B truyền đến C (cục wifi nó thường chịu được dưới 10 kết nối), nếu cụ dùng zigbee thì cơ bản nó ổn định hơn rất nhiều.
Nói thêm là cục Zigbee sẽ phải nối mạng với internet. Cụ chọn cục zigbee kết nối với mạng internet bằng dây, không nên lấy loại kết nối với mạng internet bằng wifi

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Em dùng hàng Tuya mua trên shoppee, 3 năm nay thấy ổn.
Thực ra trong nhà chỉ cần vài vị trí cần dùng công tắc thông minh thôi, ko cần thay hết.
Nhà em dùng cho 3 bình nóng lạnh, cửa cuốn, đèn sân thượng, đèn cửa, đèn tầng 1, cục hồng ngoài dùng cho phòng ngủ mình để bật quạt hay điều hoà.
Trc có dùng cả google home để ra lệnh giọng nói nhưng nó ko nuột lắm nên bán.
Mua con loa Maika vì nó nhận đc tiếng Việt nhưng trải nghiệm 1 thời gian thấy vẫn ngu nên cũng thanh lý.

Nói chung dùng cũng hay, lái xe gần về đến nhà cách nhà 200m thì hô Open the door là cửa cuốn mở, xe tới cửa là cửa mở sẵn.
Hoặc đi đâu vắng có đơn ship thì lấy đt mở hé 1/3 cửa bảo shipper ném vào sau cửa cuốn.
Bình nóng lạnh thì set 18h bật và 18h30 tắt, tối đi tắm là có nc nóng và ko sợ giật :))

Chỉnh sửa cuối:

Bakanbonko

Xe tải
Có cái nào dùng cho bình nóng lạnh mà ko ảnh hưởng tới cái aptomat đang cài sẵn ko? Nhờ các cụ chỉ giáo ạ?

Dream Hilux

Xe tăng
Đại loại như em hiểu ý của cụ là: cần 1 công tắc có thể dùng được với điện thoại nhưng muốn chọn loại kết nối có dây RJ45 cho ổn định vì theo cụ Wifi nó kém ổn định hơn đúng không ạ. Theo em biết thì hầu như không có loại như cụ mong muốn. Em gợi ý cụ dùng loại Zigbee để đạt được độ ổn định như mong muốn.
Để cụ tiện hình dung thì nguyên lý của công tắc thông minh kết nối qua app nó 3 thành phần chính.
A: Là trung tâm điều khiển (của hãng nào đó)
B: thu phát tín hiệu tại nhà cụ ( cục wifi nhà cụ hoặc cục hub zigbee)
C: thiết bị (ví dụ công tắc thông minh của cụ)
Khi cụ muốn bật/ tắt đèn,từ điện thoại cụ gửi yêu cầu đến A, A thông qua internet truyền đến B, B thông qua sóng wifi or zigbee truyền đến C. Trục trặc hay nằm ở B truyền đến C (cục wifi nó thường chịu được dưới 10 kết nối), nếu cụ dùng zigbee thì cơ bản nó ổn định hơn rất nhiều.
Nói thêm là cục Zigbee sẽ phải nối mạng với internet. Cụ chọn cục zigbee kết nối với mạng internet bằng dây, không nên lấy loại kết nối với mạng internet bằng wifi
Em cần cái đó để tắt/bật Wifi cụ ạ

Diep1979

Xe container
Em xem tiktok thì thấy không nên dùng công tắc đèn nhận điều khiển qua tiếng vỗ tay, đặc biệt là đèn phòng ngủ Cụ ná

Nhấp nhoáy liêng tục, mau cháy bóng nám

:D :D :D
Cụ thật là khéo bóng gió
Cháu đang nghĩ đến tiếp bành bạch, ộp oạp 🤣

New Audi R8

Xe buýt
Có cụ nào đã từng sử dụng công tắc thông minh chưa nhỉ? Sắp tới mình làm nhà có ý định sử dụng công tắc thông minh có thể điều khiển từ xa qua wifi mà đang phân vân ưu nhược trong khi sử dụng. Rất mong được mọi người tư vấn.
E mới mua shopee về lắp cái cửa cuốn. Nói chung là ổn và tiện cụ ạ

Trần Đoành.

Xe container
Công tắc thông minh em dùng că chục năm rồi lên ko nhạy lắm ,bật tắt cả hai cái cả chục phút mới thấy hoạt động,đc cái là tối mà bật tắt thì mai kiểu gì cũng có đồ ăn thức uống tươm hơn bình thường
Tiên sư....công tắc thông minh có khác,khôn phết :))

DurexXL

Xe lăn
Công tắc thông minh em dùng că chục năm rồi lên ko nhạy lắm ,bật tắt cả hai cái cả chục phút mới thấy hoạt động,đc cái là tối mà bật tắt thì mai kiểu gì cũng có đồ ăn thức uống tươm hơn bình thường
Tiên sư....công tắc thông minh có khác,khôn phết :))
Tối mà bật tắt chập chờn thì hôm sau cơm muối không có mà ăn ấy Lão anh nhệ

xe lôi

Xe tăng
Cụ dùng rồi cho e xin cái mã tham khảo cho Bình nóng lạnh,shopee nhiều loại chóng mặt quá

polizia

Xe container
Cụ dùng rồi cho e xin cái mã tham khảo cho Bình nóng lạnh,shopee nhiều loại chóng mặt quá
Cụ vào shoppee tìm công tắc bình nóng lạnh Tuya. Em lắp dùng 3 năm nay rồi ok.
Mua về gỡ cái at bình nóng lạnh ra thay bằng cái công tắc này.

kienthuc

Xe máy
Em dùng con Tuya được 1-2 năm là thấy chập chờn lúc vào điện, lúc ko vào điện.

noisepic

Xe máy
Ko nên dùng, cái này nhảm nhí.