[Funland] Về công tắc thông minh

CauChangThoNgay

Xe đạp
Nói chung là thích trải nghiệm thì dùng cũng được cụ ạ, nhưng mà chỉ khoảng tầm 2 năm là cũng chả động đến smart nữa, nói chung là tiện nhưng mà chưa tới tầm. Em trước cũng mua Lumi 2 năm, dùng một thời gian cũng thích, nhưng sau 1 năm là lỗi lặt vặt liên miên, kết nối lúc được lúc không, sau em chán em lại chuyển về cái máng lợn, điều khiển cơ, vừa bền mà đỡ mệt óc.

xe lôi

Xe tăng
Cụ vào shoppee tìm công tắc bình nóng lạnh Tuya. Em lắp dùng 3 năm nay rồi ok.
Mua về gỡ cái at bình nóng lạnh ra thay bằng cái công tắc này.
giờ nhiều loại lắm cụ a,e cũng vào xem cả tiếng,thấy nhiều nhận xét bảo có loại đầu vít dây bị bé,muốn tham khảo xem cụ dùng loại nào hộp kín cho em ngắm cũng dc

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Nhà mình dùng Lumi cách đây 7 năm, hồi đó mua đắt vãi, giờ bắt đầu hỏng và chuyển hết về máng lợn.
Vì cũng chả sài mấy tính năng của nó.
Em tự chế từ esp8266 và relay SSR tự chế, dùng 4 năm rùi chưa thấy hỏng hóc gì ợ!

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em đang cần 1 cái công tắc bật tắt nhưng dùng kết nối mạng bằng Jắc RJ45, cụ tư vấn em cái, em toàn thấy kết nối Wifi
Cái này tự chế được cụ ạ, dùng con arduino nano + ethernet module là xơi được!

kt3x

Xe buýt
Em đang dùng đống này, dùng wifi (lưu ý modem phải đủ khả năng tải), cơ bản là ổn:

ubisapro

Xe trâu
Nhà e cơ hoàn toàn. Mấy cái công tắc, ổ cắm thông minh này được 1-2 năm là dễ lỗi vặt, ko nhận lắm. Cơ cho nhẹ đầu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dùng "công tắc thông minh" cho bình nước nóng thì nên chọn loại phần mềm có chức năm inching timer để nó ngoài các chức năng hay dùng là hẹn giờ/hẹn chu kỳ tắt mở thì thêm chức năng cứ bật sau bao lâu thì tự động tắt vì chức năng này rất tiện trong cuộc sống.
còn độ bền thì cứ mua loại công suất lớn (40A) là ok, vì thực tế tần suất tắt/mở của bình nước nóng ít hơn nhiều so với công tắc ở các vị trí khác, ví dụ như công tắc cầu thang là tần suất tắt/mở nhiều nhất nên hay/nhanh hỏng nhất

Cụ vào shoppee tìm công tắc bình nóng lạnh Tuya. Em lắp dùng 3 năm nay rồi ok.
Mua về gỡ cái at bình nóng lạnh ra thay bằng cái công tắc này.
giờ nhiều loại lắm cụ a,e cũng vào xem cả tiếng,thấy nhiều nhận xét bảo có loại đầu vít dây bị bé,muốn tham khảo xem cụ dùng loại nào hộp kín cho em ngắm cũng dc
Cụ dùng cái Aptomat wifi, nó có luôn cả đo tiêu thụ điện.

polizia

Xe container
Dùng "công tắc thông minh" cho bình nước nóng thì nên chọn loại phần mềm có chức năm inching timer để nó ngoài các chức năng hay dùng là hẹn giờ/hẹn chu kỳ tắt mở thì thêm chức năng cứ bật sau bao lâu thì tự động tắt vì chức năng này rất tiện trong cuộc sống.
còn độ bền thì cứ mua loại công suất lớn (40A) là ok, vì thực tế tần suất tắt/mở của bình nước nóng ít hơn nhiều so với công tắc ở các vị trí khác, ví dụ như công tắc cầu thang là tần suất tắt/mở nhiều nhất nên hay/nhanh hỏng nhất
Em đang xài con Tuya đó.
Em đặt cứ sau 30 phút bật là tự tắt.
Đồng thời set 18h bật.
Thế nên cứ 18h bật và 18h30 tự tắt.
Còn các giờ khác nếu ai bật thủ công thì sau 30 phút tự tắt

kt3x

Xe buýt
Em đang xài con Tuya đó.
Đồng thời set 18h bật.
Em giống cụ:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ đúng ạ
Nhưng có loại không có chức năng inching này đâu ạ.
Cái lúc đâu tôi mua là không có chức năng này, cũng cứ thế dùng, không biết đâu, sau đó thay thêm các công tắc khác thi phát hiện loại mua về sau có chức năng inching, nên mua cái khác lắp lại ạ, cái cũ bỏ ra làm công tắc cho đèn thôi.

Em đang xài con Tuya đó.
Đồng thời set 18h bật.

polizia

Xe container
Em chỉ chưa kiếm đc công tắc cầu thang thông minh nên đành dùng công tắc smart bình thường rồi đặt lệnh.
Đầu kia của cầu thang thì cũng lắp công tắc smart nhưng chỉ cấp điện nuôi công tắc còn ko đấu vào đèn.
Chỉ 1 công tắc đấu vs đèn rồi đặt lệnh kiểu “nếu công tắc A bật thì công tắc B bật và ngc lại, nếu công tắc A tắt thì công tắc B tắt và ngc lại”

kt3x

Xe buýt
Em chỉ chưa kiếm đc công tắc cầu thang thông minh nên đành dùng công tắc smart bình thường rồi đặt lệnh.
Đầu kia của cầu thang thì cũng lắp công tắc smart nhưng chỉ cấp điện nuôi công tắc còn ko đấu vào đèn.
Chỉ 1 công tắc đấu vs đèn rồi đặt lệnh kiểu “nếu công tắc A bật thì công tắc B bật và ngc lại, nếu công tắc A tắt thì công tắc B tắt và ngc lại”
Cái này dễ lắm cụ ah, làm như cụ cũng được, nhưng có thể làm theo 1 trong 2 cách sau:
1. Nếu dùng kệ Tuya hay Zigbee, thường công tắc đèn có chức năng nhóm lại với nhau, cụ cho công tắc 2 đầu cầu thang vào 1 nhóm là xong, không càn đặt lệnh hay tình huống gì cả.
2. Cách 2 thì hay hơn vì tận dụng được công tắc cơ sẵn có ở 2 đầu cầu thang, cụ gắn 1 cục này vào bên trong 1 trong 2 công tắc, và đấu dây theo sơ đồ này:

polizia

Xe container
Cái này dễ lắm cụ ah, làm như cụ cũng được, nhưng có thể làm theo 1 trong 2 cách sau:
1. Nếu dùng kệ Tuya hay Zigbee, thường công tắc đèn có chức năng nhóm lại với nhau, cụ cho công tắc 2 đầu cầu thang vào 1 nhóm là xong, không càn đặt lệnh hay tình huống gì cả.
2. Cách 2 thì hay hơn vì tận dụng được công tắc cơ sẵn có ở 2 đầu cầu thang, cụ gắn 1 cục này vào bên trong 1 trong 2 công tắc, và đấu dây theo sơ đồ này:
Em cũng xem youtube rồi mỗi tội công tắc nhà em ngày trc xây dùng đế clipsal bé vãi nhái, chả nhét đc gì vào. Thay mặt smart có cái còn kích phải tẩy bẻ bớt mấy cái mấu nhôm mới vừa.
Sau này bọn Sino hay Vanlock nó làm chân đế sâu vs rộng hơn.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Em cũng xem youtube rồi mỗi tội công tắc nhà em ngày trc xây dùng đế clipsal bé vãi nhái, chả nhét đc gì vào. Thay mặt smart có cái còn kích phải tẩy bẻ bớt mấy cái mấu nhôm mới vừa.
Sau này bọn Sino hay Vanlock nó làm chân đế sâu vs rộng hơn.
Cầu thang thì có thể kết hợp giữa công tắc cơ đang có và cái cảm biến chuyển động lắp nồi tiếp ạ. Dù không kết nối thông minh với điện thoại, nhưng cũng không lo là bật lên rồi không tắt đi thì nó sáng mãi. Tức bật công tắc và có người đi lại thì nó mới sáng. Tắt công tắc thì có người đi lại nó cũng không sáng ạ. Lúc nào cần chỉ dùng cảm ứng không cũng được, khi đó ta bật công tắc tay ở trạng thái đóng mạch. Chỉ tội cái cảm biến ra đa nó cũng nhậy, góc quét phải đặt rộng (để quét và cảm biến được cả từ hai chiều của cầu thang) nên nhiều khi đi ở hàng lang, chưa vào cầu thang thì nó cũng đóng rồi nên cầu thang lại sáng trưng ạ

Chỉnh sửa cuối:

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
hay quá, em cũng đang hơi kẹt cái công tắc hai chiều vì không rõ cách lắp

tomtomchát

Xe container
Em xem tiktok thì thấy không nên dùng công tắc đèn nhận điều khiển qua tiếng vỗ tay, đặc biệt là đèn phòng ngủ Cụ ná

Nhấp nhoáy liêng tục, mau cháy bóng nám

:D :D :D
giờ ko bạch bạch bạch được như thời hoàng kim đâu lão :(

Mrphamvn

Xe tăng
Nhà mình dùng Lumi cách đây 7 năm, hồi đó mua đắt vãi, giờ bắt đầu hỏng và chuyển hết về máng lợn.
Vì cũng chả sài mấy tính năng của nó.
nhà em cũng dùng Lumi, mua cách đây 5 năm
Đã hỏng 1 công tắc và gọi bảo hành sửa
Mấy công tắc khác thì đang bị cháy led báo hiệu

nói chung ủng hộ hàng Việt Nam mà có vẻ chất lượng khá kém. Hồi đó nhà em mua giá x3 lần hàng china

Chắc mình là váng để Lumi họ hớt

DurexXL

Xe lăn