[Thảo luận] Về câu hỏi: Bằng chứng đâu khi bị phạt

QuangThanh208

Xe tải
Có tật thì hay giật mình! nếu bác ko sai thì cãi đến cùng, còn nếu đã sai thì thôi tự chịu phạt để sau rút kinh nghiệm
đúng rồi đúng mà bắt nhầm bắt sai thì phải cãi đến cùng chẳng sợ cái gì,còn vượt phải,đi vào đường cấm,quá tốc độ thì cãi làm sao được... bắt láo là chiến đấu-vu cáo là chiến tranh !

mr.ken_no1

Xe container
Cái vụ này cháu thấy mong manh lắm, có lần cháu có hỏi xxx là "cho tôi xin cái ảnh vi phạm", xxx cười nhếch mép "nếu ái cũng đòi ảnh vi phạm thì chúng tôi chẳng bắt được ai cả", nhà cháu chẳng hiểu gì cả.

LeTai1979

Xe cút kít
Mình cứ đi đúng thì sợ gì bố con thằng nào?

mrtuan

Xe hơi
Em cũng "Bằng chứng đâu" xxx rút nokia 8800 vàng chóe ra "đây tôi quay video đây..." :)) (xxx đứng quay cách chỗ công tác phải >100m)

koj.k0ol

Xe tăng
dạ nếu chắc đúng thì cứ cố mà cãi đến cùng chứ... còn đã sai mà cãi cùn thì tốt nhất là nên nộp phạt cho đỡ mệt người và đau đầu ạ...

_Black_Jack_

Xe buýt
Đợt em đi Đà Nẵng thấy XXX trong đó dùng máy quay ghi lại hình ảnh vi phạm của người tham gia giao thông (XXX đứng ngay cạnh quay luôn chứ ko "núp" ạ :D).rồi sau đó mới mời lái xe xuống để xử phạt.em thấy cách làm này rất hay mà không thấy ngoài Hà Nội mình áp dụng nhỉ?

CIVIC 30M

Xe buýt
XXX nó thiếu gì người làm chứng cho nó là mình đi sai.
Ví dụ mấy thằng xe ôn gần đó lúc nào cũng sẵn sàng làm chứng cho nó cụ ạ.
^:)^^:)^^:)^ chỗ màu đỏ ạ. Em gặp trường hợp này rồi. Em thì em không cậy có những mối quan hệ mà dựa vào chính khả năng của mình. Hôm đó em đi Hà Tĩnh, khi đi qua nội thị Thanh Hóa (chỗ tượng đài) thì đèn đỏ còn 5s, ngã tư đông nên khi xe em qua hết vạch thì đèn xanh chuyển vàng. Có 1 trong 1 toán xxx nhảy ra chỉ gậy bắt em tấp vào lề. Em xuống xe hỏi xxx bắt em lỗi gì thì xxx nói em vượt đèn đỏ và yêu cầu kiểm tra giấy tờ. Em trình bày đủ kiểu nhưng xxx không nghe và bảo em ra gặp 1 hội xxx đang đứng với mấy ông xe ôm ở quán nước chè vỉa hè ngay đó, 1 xxx đang uống dở chén trà nóng liền buông chén trà, chắc mồm lẩm bẩm "lại có con gà biển 30 rồi đây". Em gặp đồng chí này nói rằng anh xxx kia bắt lỗi vượt đèn đỏ là thiếu quan sát và không khách quan. xxx này không nghe nên em cùn lên nói các câu sau:
1/. Thứ nhất tôi mới đổi bằng, có khám sức khỏe do viện của Bộ GTVT chứng nhận, không bị mù màu và đủ sức khỏe để lái xe cơ giới.
2/. Tôi học hết đại học và đủ biết thế nào là số tự nhiên.
3/. Tôi đủ thông minh để đảm bảo tính mạng và tài sản trước tiên cho tôi và sau đó cho công ty bảo hiểm.
Không phải các anh thích bắt ai là bắt, yêu cầu các anh đưa bằng chứng bằng hình ảnh động ra chứng minh tôi vượt đèn đỏ.
xxx thấy em đòi bằng chứng nên tức quá lấy quyển biên bản ra lập biên bản và ghi lỗi vượt đèn đỏ, xxx bắt em đọc số bằng lái, số đăng kí xe, số sổ đăng kiểm và bảo hiểm (vì lúc này em vẫn cầm trên tay và nhất quyết không đưa cho xxx) để vào biên bản là "tạm giữ các giấy tờ sau". Sau đó xxx bảo 1 thằng khoảng 30 tuổi đứng ở đó (em đoán là xe ôm) bảo nó ký vào phần làm chứng. Em ra bảo thằng ô đó là "mày có bằng chứng là anh vượt đèn đỏ không?" Nó bảo em nhìn thấy anh vượt đèn đỏ". Em hỏi xxx "thằng này anh nhặt được nó ở đâu?" thì xxx vẫn kiên nhẫn trả lời em "nó đứng ở đây nên nó nhìn thấy và nó làm chứng". Em chỉ nói nhỏ với xxx này " cái bằng chứng như anh thì tôi có cả đống, anh có tin tôi có bằng chứng là anh ăn hối lộ và đánh tôi không?" xxx không hiểu thì em giải thích "những bằng chứng như thế này (em chỉ vào thằng xe ôm đấy) tôi bỏ 1 triệu ra thì cả đội ngày hôm nay được chuyển về làm công tác văn thư ngay, anh có tin không?" xxx chắc thấy khó nhai nên hỏi em có quen ai ở xxx Thanh Hóa không thì em nói là em không quen ai cả. Lằng nhằng 1 lúc xxx bảo thôi, mày đi đi. Lúc em lên xe có đi qua chỗ xxx bắt em lúc đầu tiên hỏi "có cần giam xe của anh không?" thì không thấy trả lời.
Em chỉ có ý kiến thế này.
- Khi tham gia giao thông, nên nhường nhịn nhau thì đường không tắc.
- Không vi phạm luật GT thì xxx đói dài, nếu có vi phạm thì nhất quyết đòi biên bản để nộp vào nhà nước nhằm tăng thu ngân sách quốc gia.
- Đầy đủ giấy tờ và đòi bằng chứng vi phạm, xxx nhìn thế thôi chứ xxx cũng ngại kiện cáo lắm. Các cụ không tin cứ thử mà xem.

CIVIC 30M

Xe buýt
Đợt em đi Đà Nẵng thấy XXX trong đó dùng máy quay ghi lại hình ảnh vi phạm của người tham gia giao thông (XXX đứng ngay cạnh quay luôn chứ ko "núp" ạ :D).rồi sau đó mới mời lái xe xuống để xử phạt.em thấy cách làm này rất hay mà không thấy ngoài Hà Nội mình áp dụng nhỉ?
Mô hình này xxx Đà Nẵng được xxx Lạng Sơn chuyển giao công nghệ. xxx Lạng Sơn đã nghiên cứu và áp dụng thành công giai đoạn năm 2006 và 2007 đấy ạ. Ở Hà nội mà áp dụng thì xxx làm sao mà nhảy lên nắp capo được, Thanh Hóa thì có cái trò khi tắc đường, các xe đỗ lấn tuyến thì cử 1 xxx cầm túi nylon gõ cửa từng xe bắt ném bằng lái và đăng ký, đăng kiểm vào túi nylon, mang cả dập ghim ra dập nữa kẻo sợ nhầm lẫn giấy tờ của nhau, chuyên nghiệp lắm ạ" sau đó lên trạm xxx lập biên bản, lái xe cấm cãi vì bắt tại trận luôn :))

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Trước đây có mấy thớt nói về bằng chứng này nọ ... như muốn bắt đè vạch , vượt phải, đi sai làn ... phải có ảnh , video để làm chứng.
Vậy em chốt lại 1 câu hỏi thế này
- Cụ nào có văn bản, nghị định nào nói về vấn đề này không ?
nếu có , các Cụ đưa lên đây ...để anh em được đọc rồi in ra , vậy là có cái chứng minh khi mình cãi với công an (mặc dù mình có thể vi phạm thật )
Có đây, nhưng có lẽ nó trái với mong muốn của bác:
Trích Thông tư 27/2009/TT-BCA:
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Có đây, nhưng có lẽ nó trái với mong muốn của bác:
Trích Thông tư 27/2009/TT-BCA:
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
Đây là các trường hợp xxx được dừng xe chứ bác?

chinhatm

Xe container
Đây là các trường hợp xxx được dừng xe chứ bác?
Đúng đấy bác ạ. Họ có quyền dừng xe khi phát hiện thấy hành vi phạm lỗi, dù chỉ bằng mắt thường. Họ không có quyền dừng xe khi chưa phát hiện thấy lỗi, không có quyền tự tiện dừng xe để kiểm tra hành chính...

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Cái này mới là công cụ chính để dừng xe và câu giờ của XXX này. Chán không kiếm được cớ phạt xxx có quyền nói có tin báo anh giấu cái gì đó trong lốp xe. Chờ chúng tôi gọi đội phòng chống ma túy tới kiểm tra.:-|

Website
www.facebook.com
Cái này mới là công cụ chính để dừng xe và câu giờ của XXX này. Chán không kiếm được cớ phạt xxx có quyền nói có tin báo anh giấu cái gì đó trong lốp xe. Chờ chúng tôi gọi đội phòng chống ma túy tới kiểm tra.:-|
Ghi âm, chụp ảnh lại toàn bộ quá trình. Ghi rõ tjowif gian mình bị lừng nhằng rồi kiện bỏ bu chúng nó đê. Vu cho ai chở ma túy cũng được á?

jeehoon

Xe tải
Tháng này là tháng củ mật, các xxx định cá kiếm tý ấy mà.
Ko đc non gan, mình đi lỗi thì nhận, đi đúng luật mà xxx vịn thì phải cãi cho đúng, để các xxx bit mình ra ngoài đường cũng thuộc ít luật, phải ko các cụ nhẩy?

haivanphe

Xe container
Em nhớ ngày xưa có 1 bác GĐ CATPHN đã lên báo nói thẳng là ở VN thì trọng cung hơn trọng chứng. Bó tay.

Tribute

Xe container
xxx cũng như mình thôi, khi các cụ phạm lỗi trong tầm nhìn của nó, nó nhìn thấy thật mà các cụ cứ cãi bay cãi biến đòi bằng chứng thì chả thằng nào nó chịu thua. Các cụ chỉ có thể đòi bằng chứng khi nó nói cụ vi phạm ở tân đẩu đâu cách hàng cây số thôi. Tâm lý nếu bắt bừa thì nó chỉ cần thấy mình lý lẽ sắc bén chút là nó chùn ngay, còn nó đã bắt đúng mà các cụ cãi thì chỉ như đổ thêm dầu vào lửa (ai mà chả có cái sĩ diện, tự nhiên đang đúng lại bị cho là sai thì cả các cụ lẫn xxx đều không chịu được). Vậy nên muốn cãi thì phải chắc chắn mình đúng đã.

4eyes10

Xe buýt
Kính các cụ ạ: k2 Đ22 NĐ 128/NĐ-CP ngày 16/12/2008 quy định chi tiết thi hành PLXLVPHC: "Đối với trường hợp sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ để phát hiện hành vi vi phạm hành chính trong đảm bảo an toàn gtđb.....thì biên bản vi phạm hành chính có thêm các nội dung sau: p tiện, t bị kỹ thuật n vụ được sử dụng để phát hiện hvi vi phạm; hình ảnh, bản ghi, dấu vết thu được bằng các p tiện, t bị kỹ thuật n vụ; các tình tiết và chứng cứ khác(nếu có)

MR_JAY

Xe tải
em tự thấy em cũng hay mắc lỗi để xxx bắt.nhưng quan trọng em rút ra bài học cho lần sau là không để xxx bắt lại mình lỗi đấy nữa

silverhair117

Xe tăng
^:)^^:)^^:)^ chỗ màu đỏ ạ. Em gặp trường hợp này rồi. Em thì em không cậy có những mối quan hệ mà dựa vào chính khả năng của mình. Hôm đó em đi Hà Tĩnh, khi đi qua nội thị Thanh Hóa (chỗ tượng đài) thì đèn đỏ còn 5s, ngã tư đông nên khi xe em qua hết vạch thì đèn xanh chuyển vàng. Có 1 trong 1 toán xxx nhảy ra chỉ gậy bắt em tấp vào lề. Em xuống xe hỏi xxx bắt em lỗi gì thì xxx nói em vượt đèn đỏ và yêu cầu kiểm tra giấy tờ. Em trình bày đủ kiểu nhưng xxx không nghe và bảo em ra gặp 1 hội xxx đang đứng với mấy ông xe ôm ở quán nước chè vỉa hè ngay đó, 1 xxx đang uống dở chén trà nóng liền buông chén trà, chắc mồm lẩm bẩm "lại có con gà biển 30 rồi đây". Em gặp đồng chí này nói rằng anh xxx kia bắt lỗi vượt đèn đỏ là thiếu quan sát và không khách quan. xxx này không nghe nên em cùn lên nói các câu sau:
1/. Thứ nhất tôi mới đổi bằng, có khám sức khỏe do viện của Bộ GTVT chứng nhận, không bị mù màu và đủ sức khỏe để lái xe cơ giới.
2/. Tôi học hết đại học và đủ biết thế nào là số tự nhiên.
3/. Tôi đủ thông minh để đảm bảo tính mạng và tài sản trước tiên cho tôi và sau đó cho công ty bảo hiểm.
Không phải các anh thích bắt ai là bắt, yêu cầu các anh đưa bằng chứng bằng hình ảnh động ra chứng minh tôi vượt đèn đỏ.
xxx thấy em đòi bằng chứng nên tức quá lấy quyển biên bản ra lập biên bản và ghi lỗi vượt đèn đỏ, xxx bắt em đọc số bằng lái, số đăng kí xe, số sổ đăng kiểm và bảo hiểm (vì lúc này em vẫn cầm trên tay và nhất quyết không đưa cho xxx) để vào biên bản là "tạm giữ các giấy tờ sau". Sau đó xxx bảo 1 thằng khoảng 30 tuổi đứng ở đó (em đoán là xe ôm) bảo nó ký vào phần làm chứng. Em ra bảo thằng ô đó là "mày có bằng chứng là anh vượt đèn đỏ không?" Nó bảo em nhìn thấy anh vượt đèn đỏ". Em hỏi xxx "thằng này anh nhặt được nó ở đâu?" thì xxx vẫn kiên nhẫn trả lời em "nó đứng ở đây nên nó nhìn thấy và nó làm chứng". Em chỉ nói nhỏ với xxx này " cái bằng chứng như anh thì tôi có cả đống, anh có tin tôi có bằng chứng là anh ăn hối lộ và đánh tôi không?" xxx không hiểu thì em giải thích "những bằng chứng như thế này (em chỉ vào thằng xe ôm đấy) tôi bỏ 1 triệu ra thì cả đội ngày hôm nay được chuyển về làm công tác văn thư ngay, anh có tin không?" xxx chắc thấy khó nhai nên hỏi em có quen ai ở xxx Thanh Hóa không thì em nói là em không quen ai cả. Lằng nhằng 1 lúc xxx bảo thôi, mày đi đi. Lúc em lên xe có đi qua chỗ xxx bắt em lúc đầu tiên hỏi "có cần giam xe của anh không?" thì không thấy trả lời.
Em chỉ có ý kiến thế này.
- Khi tham gia giao thông, nên nhường nhịn nhau thì đường không tắc.
- Không vi phạm luật GT thì xxx đói dài, nếu có vi phạm thì nhất quyết đòi biên bản để nộp vào nhà nước nhằm tăng thu ngân sách quốc gia.
- Đầy đủ giấy tờ và đòi bằng chứng vi phạm, xxx nhìn thế thôi chứ xxx cũng ngại kiện cáo lắm. Các cụ không tin cứ thử mà xem.
Chết thật, xác suất qua Hoa Thanh Quế không bị XXX vịn là bao nhiêu % các kụ nhể. Đường Bắc Nam qua HTQ dễ đến gần 200km ấy mà xem qua các thớt thấy nhiều bác bị nạn xxx ở đất Bà Triệu này quá! Em tối nay chạy HN - Hà Tĩnh đây!