[Thảo luận] Về câu hỏi: Bằng chứng đâu khi bị phạt

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Kính các bác
Em có đọc nhiều bài về vụ bị các đồng chí XXX bắt, lúc thì ta thắng vẻ vang, lúc thì thua và mất 1 bữa nhậu hoặc nhiều hơn thế.
Ví dụ: http://www.otofun.net/threads/205680-cac-bac-bao-em-co-ngoc-ko.html

Cho em hỏi:
Nếu như lúc nào anh em ta cũng hỏi "Bằng chứng đâu (photo chẳng hạn)???", và tất nhiên các đồng chí XXX ít khi có, thì có lẽ đường phố nó ít màu vàng đi nhiều lắm.
Trong khi thực tế, rất nhiều bác bị túm (bắn có ảnh, bắn mồm, đè vạch, vượt phải, đi vào đường cấm, quên xi nhan khi rẽ, quay đầu sai chỗ, đi sai làn...., hay thậm chí quên cài dây an toàn), ko có bất cứ cái "bằng chứng" nào, nhưng vẫn phải ngoan ngoãn chấp hành như thường ?????!!!!!!!

Thực tế nữa là, giả định các bác đè vạch, vượt phải thật sự, thì "Bằng chứng đâu??" ??
Các bác cho ý kiến nhé.

VW./.

silverhair117

Xe tăng
Vấn đề muôn thuở! Mình đi đúng, xxx bắt láo thì phải cãi thẳng cổ, nó không có bằng chứng thì dân sẵn sàng làm chứng cho mình, nói phải củ cải cũng vâng. Còn mình đi sai thì phải chấp nhận nộp phạt cố cãi làm gì cho nhọc sức, bực mình! Đi sai cãi láo thì mình cũng gây ức chế cho XXX hệt như vậy thôi! Dù gì thì xxx cũng là con người, ái ố hỉ nộ tham sân si đủ cả!

KiaCD5numberone

Xe tăng
Có bằng chứng thì ngoan ngoãn chấp hành. Không có thì cãi đến cùng, kể cả đổ máu

Vuvit

Xe tăng
Có tật thì hay giật mình! nếu bác ko sai thì cãi đến cùng, còn nếu đã sai thì thôi tự chịu phạt để sau rút kinh nghiệm

ducleminh

Xe điện
Kính các bác
Em có đọc nhiều bài về vụ bị các đồng chí XXX bắt, lúc thì ta thắng vẻ vang, lúc thì thua và mất 1 bữa nhậu hoặc nhiều hơn thế.
Ví dụ: http://www.otofun.net/threads/205680-cac-bac-bao-em-co-ngoc-ko.html

Cho em hỏi:
Nếu như lúc nào anh em ta cũng hỏi "Bằng chứng đâu (photo chẳng hạn)???", và tất nhiên các đồng chí XXX ít khi có, thì có lẽ đường phố nó ít màu vàng đi nhiều lắm.
Trong khi thực tế, rất nhiều bác bị túm (bắn có ảnh, bắn mồm, đè vạch, vượt phải, đi vào đường cấm, quên xi nhan khi rẽ, quay đầu sai chỗ, đi sai làn...., hay thậm chí quên cài dây an toàn), ko có bất cứ cái "bằng chứng" nào, nhưng vẫn phải ngoan ngoãn chấp hành như thường ?????!!!!!!!

Thực tế nữa là, giả định các bác đè vạch, vượt phải thật sự, thì "Bằng chứng đâu??" ??
Các bác cho ý kiến nhé.

VW./.
Nếu bị bắt láo thì đòi bằng chứng, còn bắt đúng thì do mình thôi, không nên cãi cùn, đã dám làm thì dám chịu thôi.

SU-CAMRY

Xe tải
Cụ nào nói cũng đúng cả, xxx ít khi bắt sai nhưng chỉ hơi nhập nhèm 50-50 thôi.
Non gan thì nộp xèng, máu hơn thì cãi>>> thắng thì hưởng, thua thì bị nặng hơn:-bd

ITMaster

Xe hơi
Các bác đòi "bằng chứng" theo em nghĩ có lúc đúng, có lúc không đúng. Ở các nước khác, cảnh sát có thể đứng ra làm chứng mình đã vi phạm, không cần phải có hình ảnh hay gì cả, nếu cứ kiểu các bác cái gì cũng đòi phải có bằng chứng thì xã hội sẽ loạn. Ngược lại nếu CSGT VN làm đúng chức năng nhiệm vụ thì cũng không ai cần phải hỏi bằng chứng khi bị bắt. Mà các bác tôn trọng, đi đúng luật thì có ai bắt các bác làm gì? CSGT họ gài bẫy để ép các bác phạm luật, nhưng em thấy cũng hay vì có thể răn đe các bác, chứ không thì các bác chạy loạn cả lên. Em cũng bị cảnh sát bắt vài lần, em nộp phạt tử tế, và sau đó không bao giờ em dính lại lỗi đã bị phạt cả (dù vô tình hay cố ý).

HANM

Xe hơi
Em cũng nghĩ xxx ít khi sai lắm. Quan trọng là mình đi đúng thì cãi nếu có thời gian. Em thì em nộp nhanh cho xong :-bd

zuzi

Xe hơi
Nhưng daọ này các bạn xxx bắt bẩn bỏ cha - toàn lỗi bắn mồm hoặc ăn không nói có. Các bác cứ đòi bằng chứng cật lực vào cho em!

kienbinh

Xe điện
chả hiểu sao bọn xxx nó ko đầu tư phương tiện bắn hình ảnh các cụ nhấy,em thấy chúng nó toàn mua mấy thứ linh tinh ví dụ như mấy cái xe kéo,xe cứu hộ chúng nó toàn để đắp chiếu có bao h dùng đến đâu mà đắt bằng tiền tấn đấy chứ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ vẫn bình loạn chưa đúng ý rồi:
- Vụ Bằng chứng: Nếu em đi sai thực sự, nhưng cãi bừa đi (theo kiểu bằng chứng đâu) ==> em có thể chỉ nhận lỗi nhẹ hơn ==> tốn ít xiền hơn.
Ngược lại, em đi đúng, nhưng vẫn bị vẫy, thế em lấy cái gì làm "Bằng chứng" ??
em ví dụ 1 cái: Vụ đè vạch, có bác cãi thắng, có bác thua, dù ko ai biết có đè vạch thực sự hay không.
Nhưng vụ Vượt phải, về nguyên tắc giống hệt Đè vạch, nhưng chả thấy bác nào khoe Thắng vì ko có bằng chứng cả.
- Về các đồng chí XXX: Thực tế các đồng chí vẫn sống khỏe mà chả cần cái "Bằng chứng" *** nào cả.

VW./.

giacmoxe4

Xe điện
Theo em tốt nhất là mình chấp hành tốt đã,nếu có bị xxx thổi còi thì cũng phải biết rõ cái lỗi mình mắc phải thì mới phục.Nếu không,em bắt xxx phải cho bằng chứng,tránh trường hợp bị bắn bằng mồm.

MsLove

Tháo bánh
Em thấy nhiều cụ có ý kiến là XXX ít khi bắt sai. Nhưng trong thực tế thì em thấy XXX vẫy lại toàn dựa và phán đoán là nhiều (chắc được học). Trong trường hợp XX bắt kiểu phán đoán như thế này thì thường là 50-50, cụ đủ lý lẽ để chứng minh cụ đúng, XXX không đủ lý để chứng minh cụ sai thì cụ đi, ngược lại thì cụ ở lại làm thủ tục ;););)
Ví dụ đơn giản 1 trường hợp như sau: đường có vạch liền, XXX đứng ở góc khuất sau chỗ rẽ không thể nhìn thấy xe cụ được, nhưng XXX thấy 1 đường hẹp, có chướng ngại vật (giả dụ như có 1 em 4 bánh dừng sát lề...) mà tốc độ của cụ khi qua đó vẫn cao. Thì khi đó cụ rất dễ bị vẫy.
Cụ dừng lại mà lơ ngơ không biết lỗi gì... bla bla linh tinh thì khả năng cụ ăn BB là khá cao.
Cụ bình tĩnh trình bày - dạng như là "tôi biết thừa chỗ đó là vạch liền rồi, ngày nào tôi chả đi làm qua đây, bên cạnh có chướng ngại vật, nhưng phần đường còn lại thừa sức tôi qua, không tin, anh có thể ra hiện trường để kiểm nghiệm.... bla bla .... nữa" thì khả năng là cụ chỉ bị nhắc nhở ;););)

CAP_bl

Xe điện
Có cụ bảo là xxx ít khi bắt sai - thật thế ư??? Nếu được thế thì xã hội ta phát triển lắm lắm rồi ợ!
Bản thân em giữ đúng luật, được lần đầu gặp xxx ở đường Phạm Hùng, sau đó về đã báo cáo các cụ rồi - xxx bảo: vì anh ở Thanh Xuân nên tôi tha :( - nghe có chối không - em quay lại nạt thì lại bảo: sao ông nói nhiều thế... :(

Xã hội sẽ ổn định nếu mọi người dân tôn trọng pháp luật. Tuy nhiên trông chờ vào sự tự giác là không đúng, phải có chế tài, và nếu xxx không làm gương thì không mong kết quả tốt được. Có cụ nào khẳng định được bao nhiêu phần trăm xxx là nghiêm chỉnh? bao nhiêu phần trăm xxx giao thông không hạnh họe, không ăn bẩn...? :(

TONGIA

Xe lừa
XXX nó thiếu gì người làm chứng cho nó là mình đi sai.
Ví dụ mấy thằng xe ôn gần đó lúc nào cũng sẵn sàng làm chứng cho nó cụ ạ.

AQ.

Xe tăng
Một vài điểm như ngã tư, cao tốc may ra còn đòi bằng chứng chứ nhà mình đâu đủ xiền lắp Cam mọi chỗ. Mà dân Anh cuốc văn minh thế cũng đang có phong trào phản đối lắp Cam tùm lum vì mất tự do kia kìa.

Chính vì ko có bằng chứng nên các anh xxx mới quay mẹt làm ngơ khi thấy SH không đội mũ BH, các cụ chả kêu ầm lên đấy thôi.

Tốt nhất các cụ tự lo bằng chứng cho mình:

- Xịn thì Rada ghi hành trình
- Hèn hơn thì ghi âm điện thoại

Nhá

nếu có được sắm camera ghi lại hình ảnh pham lỗi thì xxx ra đứng đó rình làm giề hả cụ?

sepbu

Xe điện
Trước đây có mấy thớt nói về bằng chứng này nọ ... như muốn bắt đè vạch , vượt phải, đi sai làn ... phải có ảnh , video để làm chứng.
Vậy em chốt lại 1 câu hỏi thế này
- Cụ nào có văn bản, nghị định nào nói về vấn đề này không ?
nếu có , các Cụ đưa lên đây ...để anh em được đọc rồi in ra , vậy là có cái chứng minh khi mình cãi với công an (mặc dù mình có thể vi phạm thật )

vuahe77

Xe điện
XXX nó thiếu gì người làm chứng cho nó là mình đi sai.
Ví dụ mấy thằng xe ôn gần đó lúc nào cũng sẵn sàng làm chứng cho nó cụ ạ.
Chỗ ngã 5 Ô Chợ Dừa có 1 con mụ cả ngày cắm mặt vào nồi pate và pha cà phê mà lúc cần vẫn cứ ký làm chứng cho xxx đứng chỗ này suốt đấy...
Bảo sao bao nhiêu năm rồi xxx vẫn đứng mỗi chỗ này.

xanha78

Xe buýt
Nói chung là cãi hơi bị khó! Trường hợp 5 ăn 5 thua thì mình thường là thiệt thôi! cãi vào mũi gặp chú nào dễ tính thì cho qua, gặp chú nào "ghét cái thái độ" cụ có cãi đằng trời khi các chú ý đứng ở nơi có thể quan sát thấy lỗi vi phạm!